อาการอย่างนี้ ถึงเวลาเปลี่ยนเกียร์ยังครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ketnarong, 20 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ketnarong

ketnarong New Member Member

3
    0
    0
    ผมใช้ Nissan Nv queencab เกียร์ออโต้อยู่ครับ ซึ่งตอนนี้มันมีปัญหา 2 อย่างคือ
    1. เข้าเกียร์ถอยหลัง แล้วไม่ถอยทันทีเลยต้องขยับเกียร์ไปมาถึงถอยได้
    2. เวลาจะเข้าเกียร์จาก 2 ไป 3 เครื่องจะลากรอบนานมาก ๆ จนได้ยินเสียงล้อฟรีถึงเปลี่ยนเกียร์ได้ และจากเกียร์ 3 ไป 4 บางทีต้องเร่งถึง 100 ถึงจะเปลี่ยนเกียร์ได้
    ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้ เกียร์ใกล้จะพังหรือเปล่าครับ ควรจะซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ดีครับ แล้วซ่อมราคาเท่าไหร่ และเปลี่ยนราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าบ้านอยู่แถวบางพลีจะไปซ่อมที่ไหนดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    รอ เซียนเกียร์ออโต้ มาตอบดีก่า ครับ .. :D
    แต่ข้อหนึ่งเนี่ย น่าจาเป็นที่ สวิทซ์ ตำแหน่งเกียร ที่คอนแทรก อาจสกปรกครับ

ส่วนข้อสอง ตอบอยากอะครับ อาจเป็นที่ สวิทซ์ โอเวอร์ไดร์พัง .. ครับ
    หรือไม่ก็ ... ครัซออโต้หมดแล้ว .. มั้ง เดาเอา .. แหะๆๆๆ

แต่เออ เจ้าของ เปิดหรือปิดโอเวอร์ไดร์ฟ ตอนขับอะครับ ..

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    1.สายดันเกียร์ครับน่าจะฝืดต้องถอดออกมาหล่อลื่นมันหน่อยถ้าเปลี่ยนเส้นนึงประมาณ 1500
    2.ตั้งสายคิกดาวส์ใหม่ครับน่าจะตึงไปตั้งให้หย่อนหน่อยเกียร์ก็เปลี่ยนเร็วขึ้นแล้วครับถ้าสายนี้ตึง
    เกียรืมันจะเปลี่ยนช้าลากรอบนาน
    ทำตามนี้เลยครับไม่น่าเป็นอะไรมากหรอก
    ปล.ถ้าเกียร์ใกล้พังอาการคือจังหวะเปลี่ยนเกียร์มันจะเหมือนรถเลียคลัทช์นะครับเกียร์จะเปลี่ยนช้า(หมายถึงจังหวะเปลี่ยนนะ)
    บางครั้งมันจะไม่เข้า OD ให้เลย(พังมาลูกแล้วเลยรู้ของเก่ายังกองอยู่บ้านอยู่เลย):D

4. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    อื่ม....ที่เคยได้ยินมา ไม่แน่ใจว่าเกียร์ A/T ของ NV นี่มีกรองข้างในเกียร์ด้วยหรือเปล่าหนอ

5. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ของผม เกียร์ 5 หอน

6. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    สายคิกดาวมีส่วนครับ
    แต่อาการครัสหมดมันจะหนืดวิ่งไม่ออกต้องรอให้เครื่องร้อนก่อนนะครับครัชมันถึงจับ
    ผมว่ไม่คุ้มซ่อมครับหายกลูกใหม่ใส่เลยดีกว่าถูกกว่าครับ
    ของผมเพิ่งยกลง ขายถูกๆด้วยครับ อิอิ
    ก็ลองให้ที่ร้านดูอาการก่อนได้ครับ

7. ketnarong

ketnarong New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณทุก ๆ คนครับ เดี๋ยวจะลองไปซ่อมดู ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำอู่ที่อยู่แถวบางนาได้หรือเปล่าครับ ขับมานานแล้วยังไม่เคยซ่อมเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้