REVIEW : RUNSTOP Rear Disk Break "STD Size Swap"

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เนื่องจากจานเดิมใช้มานานมากแล้วก็เลยหาของใหม่มาเปลี่ยนให้ ไอ้ที่จะใส่ของเดิมๆ อีกครั้งก็คิดว่า ลองหาดูสักหน่อยดีกว่าก็พอดีเจอว่า runstop มีจานแต่งขายอยู่ ก็เลยจัดหามาใช้ เหตุผลแค่นี้แหละครับ

จานเบรคหลังของตรงรุ่น ES จะเป็น แบบชิ้นเดี่ยวและ 1 ชั้น (เดี่ยวดูในรูปนะ) และจะไม่มีการ เซาะร่องหรือเจาะรู เบิก 0 ได้เลย

จานแต่งของ Runstop จะมี 3 รุ่น คือเดิมๆ เลยไม่มีเซาะร่องไม่มีเจาะรู, มีแต่เซาะร่อง, มีทั้งเซาะร่องและเจาะรู

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า จานชั้นเดี่ยวแบบนี้เจาะรู อาจจะทำให้ความแข็งแรงมันลดลง ด้วยเหตุผลส่วนตัว เลยเลือกจานที่เพียงแต่เซาะร่อง เพื่อให้มันเคลียร์หน้าผ้าเบรค และระบายความร้อนได้ดีขึ้นอีกสักนิดหน่อยก็พอใจแล้ว

ราคาไม่เกิน 2200 ต่อ 1 คู่ครับ

จริงๆ แล้ว Runstop จะมีจานขยาย คู่หลังแล้วเหมือนกัน แต่สำหรับผมคิดว่า เท่านี้ก็พอที่ผมจะใช้งานแล้วก็เลยไม่สนตัวนั้น

มาดูรูปกันดีกว่า

ที่เห็นในรูปจะเป็นจานเดิมติดตั้ง STD มาจากโรงงานขนาดปกติ ตอนนี้เริ่มบางแล้วเพราะว่าเคยเจียรมาแล้ว 1 รอบแล้วใช้งานมาประมาณ 5 ปีแล้ว

มาดูของใหม่กันดีกว่ามาในกล่องเรียบร้อยแต่จริงๆ กล่องของ Runstop ที่ขายๆ กันจะไม่ใช่แบบนี้นะครับ พอดีว่าอันนี้ไปเอาที่โรงงานมาเลย กล่องเลยมาประมาณเนี้ยแหละ (อันนี้สดใหม่จากเตาเลย เพราะว่ามีน้องใจดีคนหนึ่งไปเอาให้ที่โรงงานแถมยังรอ ของให้อีกขอบคุณมากๆ)

ชัดๆ ว่าเป็นของ CIVIC Dimension หรือ ES นะครับ

เปิดกล่องมาก็จะพบว่ามีจาน 2 ใบ อยู่ในถุงพลาสติก

นี้แหละครับเต็มๆ กับจากหลังของ 4รู100 ตรงรุ่นขนาดมาตราฐานแต่ มีเซาะร่องของ Runstop

แบบเนี้ยแหละครับที่บอกว่ามันชั้นเดี่ยว แต่ถ้าเป็นจานหน้าจะเป็นแบบ 2 ชั้นนะครับ

เครดิตให้ ท่าน Proudcss ที่เป็นธุระให้นะครับ

เดี่ยวตอนติดตั้งจะนำมาให้ดูกันอีกทีแล้วกันนะครับ ขอจบ จานแรก ก่อนนะ

2. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    แหม ทำไมไม่เอา แบบเซาะร่อง ยี่สิบ สามสิบเส้นล่ะพี่ ฮี่ ๆๆๆๆ

3. Yakumo

580
    7
    0
    555 เกือบโดนแล้วแต่โชคดีมีน้องดี ช่วยจัดการให้ อิอิ

4. Yakumo

580
    7
    0
    ต่อจากเมื่อวาน นะครับ ก็ได้ติดตั้ง จานเข้าไปเรียบร้อยแล้วล่ะครับ ตอนนี้ก็อยู่ในช่วง run-in จานใหม่อยู่ครับ

มาดูเล่นๆ แล้วกันนะครับ

ตอนนี้ก็เป็นจานเดิมอยู่กำลังเตรียมขึ้นเพื่อถอดล้อออกนะครับ

สภาพจากเดิมติดรถมาครับ

จานหลุดออกมาแล้วล่ะ

เทียบให้ดูระหว่างของใหม่กับของเก่า

ของใหม่และขัดหน้าจานเตรียมใส่เรียบร้อย

ใส่ลงดุมล้อหลังล่ะ

เรียบร้อยเสร็จกัน

อันนี้จะให้ดูจานหลังผ่านการใช้งานไปจะเห็นว่าครงขอบๆ นะหนากว่า เนื่องจากว่าจานสึกเข้าไปแล้วจากการใช้งาน สภาพจานยังสามารถใช้ไปได้แต่เนื่องจากว่า เริ่มบางเลยเปลี่ยนไปเลยดีกว่า

จบงานล่ะ

สุดท้ายแล้วก็ต้องเครดิต ให้ช่างทุกคนและพี่ใหม่อีกตามเคย จากร้านพรเทพโช๊คอัพ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้