รบกวนพี่ๆ บูสใหลแล้วฝืน

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ju4, 18 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    คือว่ารถผมท่อแวคคั่มที่ต่อมาจากปากเทอร์โบหลุดโดยไม่รู้ตัว แล้วดันไปลองกับรถเพื่อน บูสปกติตั้งอยู่ที่ 1.3 บาร์ แต่วันนี้ดันขึ้นไปถึง 1.8 บาร์ ลองกันระยะทาง 400 เมตร 3 รอบ รบกวนสอบถามพี่ว่า
    -ผมควรจะเช็คอะไรบ้างครับ ที่ควรจะเสียหายจาก บูสใหลแล้วฝืน ครับ

2. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    แล้วผลที่ลองกับหกเม็ดมา เป็นงัยมั่งถามก่อน

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่าลองวัดกำลังอัดของเครื่องดูครับ ถ้ากำลังอัดไม่หาย ไม่น่ามีปัญหาอะไร

4. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    เครื่อง 7 ถ้าเป็นโบเดิม แล้วบูสต์ไหลไป 1.8 ผมว่าไม่น่ามีอะไรครับ และก็ถ้าเกิดมีอะไรเสียหาย โดยมากไม่ต้องเช๊ค มันจะมาให้รู้สึกเอง

เอาเป็นว่าดูอาการภายนอกประกอบ เช่นมีควันรึป่าว ขับแตกต่างจากเดิมรึป่าว เสียงเครื่องเหมือนเดิมไม๊ น้ำมันเครื่องอยู่ครบรึป่าว น่าจะพอ

อ่อ อีกตัวนึง ที่รถบูสต์ไหลมักจะเจอ ก็คือ พวกท่อทางต่างๆ เช่น ข้อต่อท่ออินเตอร์ ชอบปริ เวลาเจอบูสต์สูงๆ เจออาการนี้

รถจะไม่บูสต์เลย ลองเช๊คดูครับ

โชคดีครับ

5. ju4

145
    2
    0
    ตกลงยังไม่ได้ลองเลยครับป๋า

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าน้ำไม่ดัน นมค.ไม่หาย ควันไม่ไหล ก็อุ่นใจได้ในระดับหนึ่งครับ
    แต่เครื่อง7 ลูก7 นี่ก็น่าจะอุ่นใจได้ครับ
    จะมีปัญหาก็คือปะเก็นเท่านั้น ตัวไส้คงไม่มีอะไร

7. ju4

145
    2
    0
    ก่อนบูสไหล ได้เปลี่ยน outlet กับ front pipe บูสที่ 1.3 มาเต็มทุกเกียร์ แต่หลังจากบูสไหล เกียร์1-2 บูสอยู่ที่ 0.8 เกียร์ก็เปลี่ยน บูสมาเต็มที่เกียร์ 3 ครับ ท่อแวคคั่ม กับท่ออินเตอร์เช็คแล้วครับ ต่อไปจะเช็คอะไรต่อดีครับ พี่ๆ

8. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    กำลังอัดทุกสูบเลยจู๋

9. ju4

145
    2
    0
    ครับป๋า ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2009
  10. ju4

145
    2
    0
    อาการนี้สามารถทำให้เวสเกตกระป๋องหรือโซลินอยด์ปรับูสไฟฟ้าเสียได้มะครับ พี่ๆ

11. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมคิดว่าปัญหาเริ่มต้น มาจาก เวสเกตกระป๋องรั่วจนคุมบูสท์ไม่อยู่ครับ
    อย่าลอง บาร์แปด อีกเลยครับ เดี๋ยวปะเก็นกับลูกจะแตกขอบ ไปซะก่อน
    เพราะคิดว่ารถปั๊มติ๊กเดิมแรงดันน้ำมันไม่เพียงพอสำหรับวิ่งบาร์แปดแน่นอนครับ
    วิ่งบาร์แปด แรงดันน้ำมันต้องทำให้ได้ 5 บาร์คงที่ครับ ปั๊มเดิม4บาร์ก็ยากแล้วครับ
    แก้เวสเกตก่อนแล้วค่อยลองใหม่ ถ้ามันเครื่องเข็กรอบสูง ต้องรีบยกครับ ไม่งั้นพัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้