ปวดหัวมากครับ ขอระบายนิสนึง

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย DON_SF, 15 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    พอดีผมได้สั่งของจากเชียงกงที่หนึ่ง ซึ่งเค้าก็ได้นำมาจากญี่ปุ่น มี สปริงหน้า โช๊คหน้า ดุมดิสเบรคหน้า สปริงหลังแต่งสีเหลือง ยี่ห้อ ZOOM คันชักคันส่ง
    ซึ่งตอนที่ผมโทรไปคุยกับเค้าตอนที่อยู่ที่ญี่ปุ่นเค้าก็บอกว่าของคราวน์ตัว ms-jzs 133 บ้านเรานี่แหละ ผมก็เชื่อครับ สนิทใจ 555

มาวันนี้(จิงๆได้ของมาสัก2เดือนแหละ)ผมไปอู่พี่เปี๊ยกมากะว่าจะเอาไปใส่ ที่ไหนได้ช่างบอกว่า ไม่ใช่ของรุ่นผม สำหรับสปริงน่ะครับ สปริงหน้า ตัวหลอดเล็กกว่านิสนึง วงกว้างก็แคบกว่านิสนึง สปริงก็ดันเป็นของคานแข็ง ของผมเป็นอิสระ แถมยังเป็นสปริงโหลดอีก เซ็งเป็ดครับ สรุปวันนี้ไม่ได้ทำอะไรเลย ต้องวิ่งหาของใหม่อีก เซ็งฉิบ ส่วนสปริงแต่งโหลด ของ 132 เนี่ย ใครอยากได้ก็ เข้าไปดูในกระทู้ขายล่ะกันครับ แต่ไม่รุจะว่างลงรูปมั้ยน่ะครับ

เออลืมเล่าอีกอย่าง ผมโทรไปหาเชียงกงที่เค้าจัดมาให้ผม ถามว่าเอามาจากรุ่นไหนผมใส่ไม่ได้ เค้าบอก คราวน์นี่แหละ ผมถามตัวไหน เริ่มอ้ำอึ่งครับ ตัวไฟใหญ่ๆ มีสปอร์ตไลท์มั้ยที่กระจัง อ้อๆไม่มีมีที่กันชนสงสัยเป็น155มั้งมันตัวใหม่แล้ว ผมเลยสวนไปว่า 155 โช๊คกับสปริงไม่ได้แยกกันน่ะพี่ เค้าบอกเอองั้นไม่รุ ผมเดาเอาว่าน่าจะเป็นตัว 141 แน่ๆเลย คืนได้มั้ย คงไม่ได้ เซ็งไปใหญ่ ผมเลยกะว่าจะลองบอกว่าพี่จัดมาให้ผมผิดเนี่ย ผมขอคืนน่ะแต่ไม่เอาตัง แต่ช่วยหามาใหม่ให้ล่ะกัน แต่ยังไม่ได้ลองคุยเลย แค่คิดแต่ไม่รุจะได้ป่าวน้า เพราะว่าไม่งั้นของที่ซื้อมา จม ครับ ใช้ไม่ได้

มีคำถามข้อนึงครับ ms12 เนี่ย สปริงหน้าหลอดกับความกว้าง เท่ากับ ms13 มั้ยครับ เพราะพี่เปี๊ยกแกบอกว่าเนี่ยมันของตัวเก่า ผมก็งง เพราะไม่เคยเห็นอ่ะครับ

สงสัยคงต้องไปซื้อสปริง 126 มาใส่ซะแล้วเรา 5555 แต่หลังถ้าทางจะหายากส์

ขอบคุณพี่น้องที่รับฟังครับ :cry::cry::cry:

2. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    S12 กับ S13 ช่วงล่างหน้าเหมือนกัน ถ้าเป็นรุ่นคานแข็ง ก็เหมือนกันทุกอย่างเลยครับ สปริงหน้าเหมือนกันนะครับ ใส่ด้วยกันได้ ขนาดเท่ากัน แต่ค่า K อาจจะไม่เท่ากัน
    อยากให้หาของเดิมๆ มาใส่ดีกว่าครับ

3. tha79

737
    0
    0
    ส่วน MS133 - JZS133 ช่วงล่างเหมือนกันครับ

4. Poon133

Poon133 New Member Member

132
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ฮิฮิ

ผมยังอยากได้ไฟท้ายยุ่น...แต่ดันติดหุ้นเพิ่มอีกตัว เซ็งเลยยย

5. tha79

737
    0
    0
    วันก่อนเจอที่ พี แอนด์ พี ปทุมวัน เปิดราคามา 4,000 บาท ครับ

6. DON_SF

636
    0
    0
    ไปแล้วไม่มีแล้ว จบไป 3500 อดเลย เอาล้อไปก่อนล่ะกัน 555

7. DON_SF

636
    0
    0
    ใครขับ 132 มาช่วยเอาสปริงไปหน่อยคร้าบบบบบบ

8. Poon133

132
    0
    0
    แป่ว...อดเลย เด๋วเปลี่ยนท่อของพี่ปิ่นก่อนซะเลย ฮ่าๆๆ

9. tha79

737
    0
    0
    เอาๆ ค่อยๆ แต่งกัน

10. Da vip crew

Da vip crew New Member Moderator

171
    1
    0
    รีบมาเอาเร็วๆ จะใส่เองแล้วน้า:D

11. Da vip crew

Da vip crew New Member Moderator

171
    1
    0

อย่าซีเรียสครับ เพราะนี่ไม่ใช่ครั้งแรกของดอน เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆ:D

12. tha79

737
    0
    0
    ทับถมกันเข้าไป
    ชอบเอาความจริงมาพูด
    แบบนี้มันเจ็บปวด
    :mad:

13. DON_SF

636
    0
    0
    ไม่เป็นไรครับ ถือว่าเป็นบทเรียน..........ที่แสนจะเจ็บปวด..........ตอนนี้มีอะไหล่อะไรที่ผมเก็บไว้ ขายหมดและ อยากเอาตังไปทำรถคร้าบบบบ :cry::cry::cry:

14. DON_SF

636
    0
    0
    เอาท่ออีกและ แล้วไหนว่าจะเปลี่ยนล้อล่ะคร้าบบบบ :D:D:D

15. DON_SF

636
    0
    0
    อ่าน่ะ คุณอ่ะรีบเอามาให้ผมเลยที่ขอไว้อ่า ผมจะได้ไปทำช่วงล่างทีเดียวเลย อยากขยับสเตปกับเค้าบ้างแล้วน่ะ :p:p:p

16. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    วัดขนาดสปริงหน้า ของ JZS133 มาฝาก

ความยาวตัวปริง 15 นิ้ว ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 5"

*** ข้างหลังยังไม่มีนายแบบ

สำหรับสปริงหน้า MS122 ถ้าจำไม่ผิด มี 2 ไซส์ หกสูบ กะ สี่สูบ

17. tha79

737
    0
    0
    เดิมๆ หรือตัดแล้วอะครับพี่เอก

18. DON_SF

636
    0
    0
    ผมว่าเดิมๆน่ะพี่

19. DON_SF

636
    0
    0
    ผมวัดมาได้ ยาว 17 รัศมี 5 ครับพี่ แต่ที่ต่างคือ ขดมันจะไม่ห่างมาก แล้วก็รัศมีตัวหลอดสปริง จะเล็กกว่านิดนึงน่ะ

20. DON_SF

636
    0
    0
    พี่ช่วยคิดหน่อยครับ ระหว่างเครื่อง 1จี กะ 5เอ็ม กะ 1เจ อันไหนหนักสุด ไล่ลำดับหน่อย

21. tha79

737
    0
    0
    ตอนผมเปลี่ยนสปริงใน MS132 ความยาวสปริงใหม่น้อยกว่าสปริงเดิม (วัดตอนวางแนวตั้งนอกตัวรถ) แต่พอใส่รถแล้ว ความสูงของรถเท่าเดิมเป๊ะ สังเกตดูเพราะจำนวนขดของสปริงเท่ากันครับ อันใหม่ที่สั้นกว่า มีค่าเค ที่สูงกว่า

22. DON_SF

636
    0
    0
    สรุปยังไงดีล่ะเนี่ยพี่ ผมล่ะงง จะใส่ก็กลัวใส่ไม่ได้

เป็นไปได้มั้ยว่ามันจะสำหรับเครื่อง จี เพราะขดเล็กกว่าหน่อยนึง

ถ้าเป็นเครื่อง จี จริงๆ แสดงว่ามันต้องถอดมาจาก GS130 131 แน่ๆ เลย เพราะที่นู้น ตัว JZS133 ของบ้านเราอ่ะ ญี่ปุ่นเค้า มีตัว GS ด้วย ทั้ง4ประตู และ แวน เลยอ่ะ

23. DON_SF

636
    0
    0
    ถามอีกอย่างครับ ดุมดิสหน้า JZ กับ MS 133 เท่ากันมั้ยครับ

24. DON_SF

636
    0
    0
    ฝากถามคนใช่ MS122 ทุกท่านด้วยว่า สปริงหน้าของท่าน มีขนาดเท่าใดครับ

พี่จิมมี่ รื้อดูให้หน่อยน่ะพี่ อิอิอิ

25. tha79

737
    0
    0
    นอกจากนั้น ยังมี JZS131 เครื่อง 2,500 cc. (1JZ) อีกด้วยครับ
    ส่วนดุมดิสต์หน้า MS133 กับ JZS133 น่าจะใส่ด้วยกันได้ครับ ดูที่รูน็อตว่าตรงกันมั้ยน่ะครับ

26. Poon133

132
    0
    0
    ผมไม่รู้เรื่องเลย...เข้ามาเก็บความรู้อย่างเดียว ฮิฮิ

27. Da vip crew

171
    1
    0
    ดุม ms กับ JZS133 เหมือนกันครับ แต่ MS จานเบรคเล็กกว่าเยอะ

28. tha79

737
    0
    0
    เครื่องเจหนักสุดครับ ส่วน 1จี กับ 5 เอ็ม นี่ไม่แน่ใจ รู้แต่ว่าเจหนักกว่า 5 เอ็ม พอสมควร

29. Da vip crew

171
    1
    0
    เครื่อง U เน้นไฟหน้าใหญ่ ระดับซีนอน2หมื่นเค ท้าพิสูจน์ ของเค้าดีจริง:D
    เครื่อง M พอประมาณ สเตปต้นๆ:D

30. DON_SF

636
    0
    0
    หน้าปัดขาวอ่ะ เอาป่าว เด๊ยวไปรื้อให้ เด๊ยวซื้อหลอดไปเผื่อ :D:D:D ว่าจะทำไฟรอบวงแหวนกุญแจขาวด้วย เอาด้วยป่าว :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้