ขอถามเรื่อง แบต กับไดชาร์ท mighty หน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย kalum, 15 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kalum

kalum New Member Member

29
    0
    0
    ขอถามเรื่อง แบต กับไดชาร์ท mighty หน่อยครับ

ไดชาร์ท mighty-x 2L 2500 เดิมๆ ที่มากับรถมันกี่แอมป์ครับ
    พอดีพึ่งเปลี่ยนแบตเดิม (70A) ไปเป็น (95A)
    ต้องทำอะไรกับไดชาร์ทหรือเปล่าครับ
    อ่านมาหลายเวบกลัวว่าไดชาร์ทเดิมๆ จะปั่นไฟให้หม้อใหญ่ขึ้นได้ไม่พอ
    เพราะรู้สึกว่าเข้าไมตี้ผมคันนี้กินแบตเสียเหลือเกิน ก้อน หนึ่งใช้ได้ปีกว่าๆเอง
    มันก็เริ่มงอแงอ่ะครับ

ที่มาถามพี่ๆ เพราะว่าเดี๋ยวผมจะ
    เตรียมไว้ติดเครื่องเสียง มี amp 2ตัว
    (class ab1200w, d 1700w)
    sub12" 1 คู่
    + capa ด้วยนะครับ

กลัวไดชาร์ทมันจะไปก่อนวัยอันควรอีกตัว :confused:

2. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    ของผมก็เหมือนกันคับ
    รู้สึกว่าจะใกล้พังแล้วด้วย
    อยากรู้เหมือนกันว่าใส่ของอะไรด้ายมั่งที่แอมป์สูง ๆ ๆ
    ไปถามที่ร้านไดร์มา เขาบอกว่ามีของไมตี้ที่แอมป์สูง ๆ ๆ
    แต่ราคา 5000 ของใหม่นะคับ แพงไหมเนี่ย!!!!!!
    ใครเล่นเครื่องเสียงตอบหน่อยเร้ววววววววว 555+

3. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,414
    29
    0
    ไม่รู้อ่ะคับว่าของอะไร ของผมทางร้านเขาจัดให้อ่ะคับ
    ใส่ให้ไดมันชาร์ทไฟได้มากขึ้น แบตก้อจะมีอายุการใช้งาน
    ได้ยาวขึ้น เพราะว่าได้ชาร์ทไฟเต็มๆ ตลอด ของผม เครื่อง 3000
    นะ เพาเวอร์ 3 ตัวใช้มาแล้วอ่ะ 2 จา 3 ปีแล้วเนี่ยคับ รอผู้รู้ท่านอื่นคับ

4. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    อัพปาย......ความรู้

5. garmo_sk

garmo_sk New Member Member

523
    4
    0
    ของผมเปลี่ยนไดชาร์ทเป็นของรถตู้คับ(ไดชาร์ทหัวจรวด) เอาของเก่าเทรินไปเพิ่มตังค์แค่ 2 พันคับ

6. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ผมเคยใช้ของ GS ใช้ได้ 4 ปีเลยคับ
    ผมเติมน้ำกลั่นสีชมพูคับ ไม่เคยน้ำกลั่นแห้งดูแลอยู่ตลอดคับ
    ใส่เพาเวอร์ 2 เหมือนกันคับ แต่ ซับ 10" ดอกเดียวคับ
    ตอนนี้ใช้ของ 3 K ปีกว่าๆแล้วคับ แล้วเปลี่ยนเป็นซับ 12" 2 ดอก + capa 2.2 ล้าน 1 ตัว
    ก็ไม่มีปัญหานะคับ เติมน้ำกลั่นตัวที่ว่าคับ 3K ตัวนี้ 100 A ใช้ไดชาร์ทเดิม ใช้งานได้ปกติคับ
    ผมมี class ab 300 w 1ตัว class D 2000 w 1ตัว ใช้งานปกติเหมือนเดิมคับพี่น้อง

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,414
    29
    0
    ท่าทางเครื่องเสียงคงจามันน่าดูนะคับเนี่ย อิอิ

8. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    พ่วงไดเจอีกลุกก้อได้นิคับ
    รู้สึกว่าประมาณ100-120 แอม
    ประมาณนี่คับ
    ของผมไดรถตู้มาโมเพิ่ม 160 แอม อะคับ

9. max_upgrad

max_upgrad Member Member

470
    7
    18
    แต่ก่อนเคยเล่นเครื่องเสียง ไม่เคยสนใจเลยครับ กับไดชาด เปลียนแค่แบตเป็น 95A
    มี 12"Mมาราทอน กลางแหลมของ โฟคอน 2ชุดมีพาวเวอร์ 2ตัว ซับตัวกลางแหลมตัว(เก่าหน่อยนะครับ)
    ก็ OK ครับ เปลี่ยนแบตบ่อย ปีเดียวก็เริ่มมีปัณหาแล้วครับแต่รู้สึกเหมือนกันเวลาเปลียนแบตใหม่ๆ
    รู้สึกว่ามันหนักกว่าแบตเก่า(เสียงเบสนะครับ)
    ถ้าใครเล่นผมว่าน่าจะรู้สึกเหมือนกัน เคยคิดเหมือนกันว่าจะทำยังไงไห้ไฟมันแรงตลอด ตอนหลังใส่คาปาก็ดีขึ้นหน่อย

10. GAUSS

GAUSS New Member Member

4,366
    50
    0
    ของผมก็เปลี่ยนมาใช้ แบตเตอรี่ของรถตู้ครับ ใหญ่ขึน
    ขึ้นอยู่การใช้งานครับ ระบบแอร์ เครื่องเสียง ระบบไฟฟ้าภายใน
    ถ้าเราไม่ไปแก้ไข ไดร์มัน ตัวมัยจ่ายพอครับเดิมๆ
    ส่วนถ้าใช้ระบบไฟเยอะก็คงจะต้องเปลี่ยนไดร์ ครับ
    ส่วนของรถผม ที่ใช้งานก็มี

ตู้แอร์สองตัว poweramp 50 watt ตัวหนึ่ง
    ไฟตัดหมอก ไม่ค่อยได้เปิด เปิดเฉพาะต่างจังหวัด
    เครื่องเสียงธรรมดา เปลี่ยนแบตใหญ่ขึ้นก็ไม่เป็นอะไร
    ซื้อแบตแห้ง หรือแบบกึ่งแห้ง ครับ แนะนำซื้อทีร้านดังๆ
    พวกนี้ไม่ใช้ของเก่าเก็บครับ ลองดูเคยแล้วครับของถูกไม่เกิน 1-2 ปีเดี้ยงไปเลย

11. PURICHA

PURICHA New Member Member

138
    0
    0
    ผมเพิ่งจะเปลี่ยนมาเป็นไดร์ รถตู้หัวจรวจแอมป์มากกว่าของเดิมทำมา2600บาทพร้อมขาไดร์ชาจร์

12. podd

podd New Member Member

85
    1
    0
    ก็ว่าจะเปลี่ยนเป็นไดตู้หัวจรวดครับ เท่าที่ทราบมี2ขนาดนะครับ ธรรมดากับ 90แอมป์ครับ ติดแต่ว่าตัวเก่ายังไม่พังเลยใช้ไปก่อน แต่เปลี่ยนแบตเป็น90แอมป์แล้ว แรกๆก้ดี นานๆไปก้ยังมีมึนๆบ้างครับ

13. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ใช้ของเดิใส่แบต95A ตอนนี้ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยคับ ใส่Sub 10 นิ้ว 1 คู่

14. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18

ไดรรถตู้หัวจรวด 90 แอมป์เลยหรอครับ:confused::confused:

15. podd

podd New Member Member

85
    1
    0
    น่าจะเป็นของหลังคาสูงตัวท๊อป ของนอกครับ เครื่อง5L ตัว Grand g0hk9y;F9 Cabinครับ

16. kalum

kalum New Member Member

29
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่าน ครับ
    ตอนนี้ คง จะลอง ดู แบต ตัวนี้ไปก่อน ถ้าเดี้ยง เร็ว อีก
    คงเปลี่ยนไปเป็นแบตแห้ง แล้วก็หาไดร์ มาโม เพิ่มละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้