ขอถามเรื่อง แบต กับไดชาร์ท mighty หน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย kalum, 15 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kalum

kalum New Member Member

29
    0
    0
    ขอถามเรื่อง แบต กับไดชาร์ท mighty หน่อยครับ

ไดชาร์ท mighty-x 2L 2500 เดิมๆ ที่มากับรถมันกี่แอมป์ครับ
    พอดีพึ่งเปลี่ยนแบตเดิม (70A) ไปเป็น (95A)
    ต้องทำอะไรกับไดชาร์ทหรือเปล่าครับ
    อ่านมาหลายเวบกลัวว่าไดชาร์ทเดิมๆ จะปั่นไฟให้หม้อใหญ่ขึ้นได้ไม่พอ
    เพราะรู้สึกว่าเข้าไมตี้ผมคันนี้กินแบตเสียเหลือเกิน ก้อน หนึ่งใช้ได้ปีกว่าๆเอง
    มันก็เริ่มงอแงอ่ะครับ

ที่มาถามพี่ๆ เพราะว่าเดี๋ยวผมจะ
    เตรียมไว้ติดเครื่องเสียง มี amp 2ตัว
    (class ab1200w, d 1700w)
    sub12" 1 คู่
    + capa ด้วยนะครับ

กลัวไดชาร์ทมันจะไปก่อนวัยอันควรอีกตัว :confused:

2. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    ของผมก็เหมือนกันคับ
    รู้สึกว่าจะใกล้พังแล้วด้วย
    อยากรู้เหมือนกันว่าใส่ของอะไรด้ายมั่งที่แอมป์สูง ๆ ๆ
    ไปถามที่ร้านไดร์มา เขาบอกว่ามีของไมตี้ที่แอมป์สูง ๆ ๆ
    แต่ราคา 5000 ของใหม่นะคับ แพงไหมเนี่ย!!!!!!
    ใครเล่นเครื่องเสียงตอบหน่อยเร้ววววววววว 555+

3. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ไม่รู้อ่ะคับว่าของอะไร ของผมทางร้านเขาจัดให้อ่ะคับ
    ใส่ให้ไดมันชาร์ทไฟได้มากขึ้น แบตก้อจะมีอายุการใช้งาน
    ได้ยาวขึ้น เพราะว่าได้ชาร์ทไฟเต็มๆ ตลอด ของผม เครื่อง 3000
    นะ เพาเวอร์ 3 ตัวใช้มาแล้วอ่ะ 2 จา 3 ปีแล้วเนี่ยคับ รอผู้รู้ท่านอื่นคับ

4. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    อัพปาย......ความรู้

5. garmo_sk

garmo_sk New Member Member

523
    4
    0
    ของผมเปลี่ยนไดชาร์ทเป็นของรถตู้คับ(ไดชาร์ทหัวจรวด) เอาของเก่าเทรินไปเพิ่มตังค์แค่ 2 พันคับ

6. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ผมเคยใช้ของ GS ใช้ได้ 4 ปีเลยคับ
    ผมเติมน้ำกลั่นสีชมพูคับ ไม่เคยน้ำกลั่นแห้งดูแลอยู่ตลอดคับ
    ใส่เพาเวอร์ 2 เหมือนกันคับ แต่ ซับ 10" ดอกเดียวคับ
    ตอนนี้ใช้ของ 3 K ปีกว่าๆแล้วคับ แล้วเปลี่ยนเป็นซับ 12" 2 ดอก + capa 2.2 ล้าน 1 ตัว
    ก็ไม่มีปัญหานะคับ เติมน้ำกลั่นตัวที่ว่าคับ 3K ตัวนี้ 100 A ใช้ไดชาร์ทเดิม ใช้งานได้ปกติคับ
    ผมมี class ab 300 w 1ตัว class D 2000 w 1ตัว ใช้งานปกติเหมือนเดิมคับพี่น้อง

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ท่าทางเครื่องเสียงคงจามันน่าดูนะคับเนี่ย อิอิ

8. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    พ่วงไดเจอีกลุกก้อได้นิคับ
    รู้สึกว่าประมาณ100-120 แอม
    ประมาณนี่คับ
    ของผมไดรถตู้มาโมเพิ่ม 160 แอม อะคับ

9. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    แต่ก่อนเคยเล่นเครื่องเสียง ไม่เคยสนใจเลยครับ กับไดชาด เปลียนแค่แบตเป็น 95A
    มี 12"Mมาราทอน กลางแหลมของ โฟคอน 2ชุดมีพาวเวอร์ 2ตัว ซับตัวกลางแหลมตัว(เก่าหน่อยนะครับ)
    ก็ OK ครับ เปลี่ยนแบตบ่อย ปีเดียวก็เริ่มมีปัณหาแล้วครับแต่รู้สึกเหมือนกันเวลาเปลียนแบตใหม่ๆ
    รู้สึกว่ามันหนักกว่าแบตเก่า(เสียงเบสนะครับ)
    ถ้าใครเล่นผมว่าน่าจะรู้สึกเหมือนกัน เคยคิดเหมือนกันว่าจะทำยังไงไห้ไฟมันแรงตลอด ตอนหลังใส่คาปาก็ดีขึ้นหน่อย

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ของผมก็เปลี่ยนมาใช้ แบตเตอรี่ของรถตู้ครับ ใหญ่ขึน
    ขึ้นอยู่การใช้งานครับ ระบบแอร์ เครื่องเสียง ระบบไฟฟ้าภายใน
    ถ้าเราไม่ไปแก้ไข ไดร์มัน ตัวมัยจ่ายพอครับเดิมๆ
    ส่วนถ้าใช้ระบบไฟเยอะก็คงจะต้องเปลี่ยนไดร์ ครับ
    ส่วนของรถผม ที่ใช้งานก็มี

ตู้แอร์สองตัว poweramp 50 watt ตัวหนึ่ง
    ไฟตัดหมอก ไม่ค่อยได้เปิด เปิดเฉพาะต่างจังหวัด
    เครื่องเสียงธรรมดา เปลี่ยนแบตใหญ่ขึ้นก็ไม่เป็นอะไร
    ซื้อแบตแห้ง หรือแบบกึ่งแห้ง ครับ แนะนำซื้อทีร้านดังๆ
    พวกนี้ไม่ใช้ของเก่าเก็บครับ ลองดูเคยแล้วครับของถูกไม่เกิน 1-2 ปีเดี้ยงไปเลย

11. PURICHA

PURICHA New Member Member

138
    0
    0
    ผมเพิ่งจะเปลี่ยนมาเป็นไดร์ รถตู้หัวจรวจแอมป์มากกว่าของเดิมทำมา2600บาทพร้อมขาไดร์ชาจร์

12. podd

podd New Member Member

85
    1
    0
    ก็ว่าจะเปลี่ยนเป็นไดตู้หัวจรวดครับ เท่าที่ทราบมี2ขนาดนะครับ ธรรมดากับ 90แอมป์ครับ ติดแต่ว่าตัวเก่ายังไม่พังเลยใช้ไปก่อน แต่เปลี่ยนแบตเป็น90แอมป์แล้ว แรกๆก้ดี นานๆไปก้ยังมีมึนๆบ้างครับ

13. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ใช้ของเดิใส่แบต95A ตอนนี้ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยคับ ใส่Sub 10 นิ้ว 1 คู่

14. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18

ไดรรถตู้หัวจรวด 90 แอมป์เลยหรอครับ:confused::confused:

15. podd

podd New Member Member

85
    1
    0
    น่าจะเป็นของหลังคาสูงตัวท๊อป ของนอกครับ เครื่อง5L ตัว Grand g0hk9y;F9 Cabinครับ

16. kalum

kalum New Member Member

29
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่าน ครับ
    ตอนนี้ คง จะลอง ดู แบต ตัวนี้ไปก่อน ถ้าเดี้ยง เร็ว อีก
    คงเปลี่ยนไปเป็นแบตแห้ง แล้วก็หาไดร์ มาโม เพิ่มละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้