รถผมขับไป พะเยา ภูชี้ฟ้า เชียงราย ปาย ปางอุ๋ง ขึ้นดอยอินทนนท์ มาแล้วค๊าบบเอารูปมาฝาก

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 14 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    ไปตอนปีใหม่ครับเพิ่งโหลดรูปถ่ายมาเยอะมาก หลังจากติดไฟตัดหมอกแล้วก็ขึ้นเหนือเยี่ยมบ้านพ่อตา แม่ยาย แล้วก็ทัวร์ ตั้งแต่วันที่ 27 กลับถึง กทม ตอนทุ่มกว่าๆ วันที่ 3 ครับ รถ Presea R11 ผมไม่งอแงเลยครับไม่มีปัญหาเลย เพิ่งเรียนรู้ว่าเกียร์ออโต้ก็มีเกียร์ 1 กับ 2 ก็ตอนขึ้นเขาเนี่ยแหละครับ ปกติวิ่งใน กทม ก็ใช้แต่เกียร์ D แต่ถ้าเป็นตอนลงดอยชันๆ ( ชันมากๆ ) อ่ะครับ จะมีกลิ่นไหม้ พอวิ่งบนทางราบกลิ่นมันก็หายป อันนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ สรุปกลับมานี่ผมต้องเช็คอะไรบ้างครับ?

เอารูปมาฝากนะครับ
    Presea R11

2. FirstCar

105
    0
    0
    ภูชี้ฟ้า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2009
  3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    นิสสันเพื่อนที่แสนดีครับ...แต่ไม่เห็นรูปอ่ะ...กลิ่นไหม้ที่ว่าเป็นกลิ่นผ้าเบรคไหม้ครับ...
    เป็นเรื่องปกติเวลาลงเขาแล้วเหยียบเบรคแช่นานเกินไป...(เกียร์ออโต้ลงเขาไม่เหยียบเบรคทำยังไงหว่า..?)
    ผมเป็นตอนลงจากเขาค้อ..แต่ไม่ชันมาก..ใช้ 1 - 2 ไม่ได้ รถอืดเกินไป...
    เล่นเกียร์ D เลยต้องเหยีบเบรคเยอะ...ผ้าเบรคเลยไหม้ซะควันโขมง...
    ตอนนี้ยังใช้งานได้ปกติอยู่ครับ...ไม่มีปัญหาอะไร...

4. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    เมื่อปีใหม่นี้ก็ไปเที่ยวมาเหมือนกันครับ

เชียงใหม่ ... เชียงราย ... ดอยปุย ... แม่สาย ... ขากลับแวะเทียวลำปางซะ 1 คิน , แต่เสียดายอากาศไม่หนาวอย่างที่คิด :D

5. FirstCar

105
    0
    0
    ผมเห็นรถ Presea ที่ปางอุ๋งด้วย มีใครในคลับเราไปป่าวครับ

เจ้านายเข้ามาพอดี กะลังอัพอยู่นะครับ

6. FirstCar

105
    0
    0
    โป่งเดือด

โป่งเดือด ที่นี่เข้ามาลึกแต่ไม่ค่อยมีอะไรมากเลย สู้ น้ำพุร้อนที่สันกำแพงไม่ได้

7. FirstCar

105
    0
    0
    ปาย ห้วยน้ำดัง ปางอุ๋ง กางเตนท์นอนครับ

ถ้าจะไป เอาถุงนอนไปด้วยนะครับช่วยได้เยอะเลย ส่วนเต็นท์ ถ้าไปเช่าก็มีครับเค้ากางไว้ให้เรียบร้อยเลย
    ห้วยน้ำดังน้ำเย็นเหมือนในช่อง Freez เลยครับ

8. FirstCar

105
    0
    0
    ดอกไม้สวยๆ

ทริปที่ผมไปนะครับ
    24Dec08 เวลา 18.00 ออกจาก กทม ถึง อำเภอเชียงคำ จ.พะเยา 04.00 น.
    25Dec08 เที่ยวตัวเมืองเชียงคำ
    26Dec08 ออกจากเชียงคำ ตอนตีสี่ ถึงภูชี้ฟ้า ตอนหกโมง ขึ้นภูชี้ฟ้า ลงมาตอน 9.00 วิ่งเข้าเชียงราย
    ถึงเชียงรายตอนบ่ายๆ หลับบยาว
    27 -28 Dec08 เที่ยวตัวเมืองเชียงราย ชมเทศกาลดอกไม้งาม วันที่ 28 ออกจากเชียงรายตอนตี 3
    29Dec08 06.00 น. เจอเพื่อนที่เชียงใหม่ เติมน้ำมัน แล้ววิ่งไปห้วยน้ำดัง จ.แม่ฮ่องสอน
    โปรแกรม น้ำตกหมอกฟ้า น้ำพุร้อนป๋าแป้ ห้วยน้ำดัง ( พัก 1 คืน )
    30Dec08 ออกจากห้วยน้ำดัง 9.00 วิ่งเข้าปาย แวะถ่ายรูปที่ร้านกาแฟ inlove กางเต็นท์ริมน้ำปาย
    พักที่นี่อีก 1 คืน ตอนกลางคืนเที่ยวถนนคนเดิน
    31Dec08 ออกจากปายตอนบ่ายๆ วิ่งไป ปางอุ๋ง ทางทรหดมาก พอใกล้ๆ ถึงทางแคบมากๆ กว่าจะถึง
    ก็เกือบหกโมงรถติดอีกต่างหาก กว่าจะกางเต็นท์ได้ก็มืดพอดี เค้าดาวน์ที่นี่
    1 Jan08 ตอนเช้าไม่สบายครับเลยลงจากปางอุ๋งตอนบ่าย ขับรถทั้งวัน แล้วก็มาแวะพักที่ขุนยวม
    2Jan08 ดูแผนที่กันแล้วก็ว่าจะตีรถกลับไปลำปาง แวะเยี่ยมญาติ แล้วก็จะไปทัวร์เมืองลำปางต่อ โดยไปทางจอมทอง แต่ไม่มีใครเคยไปเลยเส้นทางนั้นแล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันไกลขนาดไหน ไม่รู้ด้วยว่าต้องขึ้นดอยอินทนนท์ ก็ขับกันมาเรื่อยๆ ก็มาโผล่ที่ดอยอินทนนท์เห็นต้นซากุระสวยมาก ขับต่อมาเรื่อยๆ แล้วก็ แวะรับประกาศนียบัตร 1864 โค้งที่ตัวเมืองแม่ฮ่องสอน กว่าจะถึงลำปางก็ทุ่มกว่าๆ อาบน้ำกินข้าวที่ลำปาง แล้วก็ขับกันต่อมานอนกันที่นครสวรรค์
    3 Jan08 ขับกลับ กทม แวะเที่ยวสวนนกชัยนาท

ไว้เป็นแนววางแผนการเที่ยวนะครับ เผื่อใครจะไป

9. FirstCar

105
    0
    0
    เวลาเบรค ผมใช้วิธี เหยียบปล่อย เหยียบปล่อยอ่ะครับ

10. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    สวยดีครับ...

ว่างๆต้องหาโอกาสไปเที่ยวสักครั้ง

11. bird_backup

bird_backup New Member Member

39
    0
    0
    ฝีมือการถ่ายภาพไม่ธรรมดาเลยครับ ....

12. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
  13. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ทริปผมไปแถบอีสาน..นอกจากต้องม้วนหลบรถติดบนถนนมิตรภาพแล้ว..ระยะทาง..กรุงเทพ - หนองคาย..ใช้เวลาขับ 12 ชั่วโมง..นั่งขับฟังเสียงเพื่อนร่วมทางกรน..ขากลับยังต้องไปนั่งกินข้าวลิง..ริมถนนแถวเลี่ยงเมืองชัยภูมิ..แสนรันทด..จุดที่อยู่รัศมี 2 กิโลไม่มีร้านขายน้ำ....รอเปลี่ยนไดสตาร์ทเรือนทอง..ฝังเพชร..น่าประทับใจเป็นที่สุด..:cry::cry::cry:

14. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    รูปสวยคับ

15. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    น่าไปเที่ยวจริงๆ

16. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    สวยจังน่าไป ถ่ายภาพสวยมากครับ:D:D

17. presea _r11

presea _r11 Member Member

74
    0
    6
    น่าไปจังครับ

18. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    สวยจริงๆ

19. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ถ่ายภาพสวยจังคับ

เอามาฝากกันอีกนะครับ

20. krissarakorn

krissarakorn New Member Member

53
    0
    0
    .ใช้เกียร์ 3 ดิครับ

ลองใช้เกียร์ 3 เป็นทางเลือกดูนะครับ ( Over Drive Off ) อาจเป็นความเร็วที่
    เหมาะกับทางทางที่ไม่ชันมากนัก :D

21. BecoN

BecoN New Member Member

71
    0
    0
    โอ้ ละน้อ

22. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    รูปสวยมาก ๆ เลย.....อิอิ แต่เราไม่กล้าเอาน้องเซียออกต่างจังหวัดไกล ๆ เลยอ่ะ......( ไม่ไหวค่าน้ำมัน )

23. meteostome

meteostome New Member Member

3
    0
    0
    เห็นแล้วอิจฉา ต้องหาเวลาไปเที่ยวไกลๆ+ถ่ายรูปสวยๆ อย่างนี้บ้างแล้ว
    ว่าแต่รถเราจะไหวไหมน๊า....

24. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ทริปนี้น่าสนดีพี่หม่อม adventure โคตร อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้