สอบถามเรื่องการเรียกค่าเสียหายเวลาโดนเฉี่ยว ชนอ่ะครับยังไม่มีประสพการณ์อ่ะครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 14 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    ผมเพิ่งมีรถเป็นของตัวเองได้ปีกว่าๆ ครับ ที่ผ่านมาไม่เคยมีอุบัติเหตุเลย แต่วันนี้แฟนขับไปทำธุระตอนเช้า พอมาถึงตรงยูเทิร์นรถผมก็จอดติดๆ กับคันอื่นเพราะรอ ยูเทริ์น แล้วก็มี Taxi คันนึงพยายามแซงซ้ายแต่แซงไม่พ้นชนท้ายรถผม รถผมไม่เป็นไรมากครับไม่ได้บุบ แต่มีสีของรถ Taxi ติดรถผมประมาณฝ่ามือนึง ตอนโดนชนแฟนได้ยินเสียง "ปุก" แต่ก็ไม่แน่ใจว่าโดนชนหรือเปล่า แล้วก็ไม่รู้จะทำยังไงด้วยก็เลยไม่ได้ลงไปดู

ผมถือว่าเป็นประสพการณ์ใหม่ละกันนะครับเรื่องนี้ แต่ถ้าเกิดมันหนักกว่านี้พี่ๆ เรียกค่าเสียหายกันเท่าไหร่อะครับ ในกรณีที่เราเป็นฝ่ายถูกแน่นอน แล้วรถอีกคันไม่มีประกัน ( อีกอย่างคือผมไม่รู้ราคาที่ต้องทำสีเลยอ่ะครับ ) อย่างเช่น

-เฉี่ยว สีถลอก หรือ สีเค้ามาติดรถเรา .........Baht
    -ไฟท้ายแตก .............Baht
    -กระจกข้างโดนชน.................Baht
    -แก้ม ซ้าย ขวา โดนชน.....................Baht
    -โดนชนท้ายบุบ................Baht

เอ่อ อีกอย่างนึงถ้าเกิดอุบัติเหตุนี่ห้ามย้ายรถเลยหรือเปล่าครับ แล้วจะย้ายได้ตอนไหนอ่ะครับ ( ผมเห็นเวลามีอุบัติเหตุรถชนกันก็เห็นเค้าจอดกันตรงนั้น ไม่หลบเข้าข้างทางด้วย )

รบกวนผู้มีประสพการณ์ในการซ่อมด้วยครับ ผมจะได้มีความรู้เพิ่มเวลาเกิดปัญหา

ปล.ถ้าไม่เกิดก็ดีอ่ะครับจะได้ไม่เสียเวลา

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    แผลละประมาณ 1 ตารางฟุตก้อเก็บไปเลยชัวร์ๆ 2,000.- ขึ้นอยู่กับการบุบหรือแตกหรือหักอีกนะครับ....บุบมากหักมากก็เพิ่มไปตามความยากง่ายในการซ่อมและก้อค่าอะไหล่ต้องประมาณเอาครับ
    กรณีนี้ถ้าเรามีประกันก้อแจ้งประกันเป็นเฉี่ยวเสาหรือรั้วไปไม่ต้องเสียค่าเอ็กเซ็บ(2,000.-)แต่ถ้าแจ้งไปว่ามีคู่กรณีอาจโดนเชือดจากประกันครับ

3. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    เรื่องค่าเสียหายก็แล้วแต่ความเสียหายที่เกิดขึ้นนะว่าชิ้นไหน ราคาเท่าใด ทางที่ดีเราให้ช่างตีราคาให้ก็
    จะดีนะ
    ในเรื่องของการย้ายรถเนี่ยะ เหตุผลที่เขาไม่ย้ายรถทันที เพราะรอร้อยเวรสอบสวนหรือเจ้าหน้าที่บริษัทประกันภัย(กรณีรถคันนั้นๆมีประกันภัยความเสียหายอันเกิดกับตัวรถ) เพื่อมาถ่ายภาพไว้เป็น
    หลักฐาน ถ่ายภาพรถที่เกิดเหตุ ถ่ายภาพชิ้นส่วนหลักฐานที่ตกคราบน้ำมัน เศษกระจก ทั้งหมดนี้ก็เพื่อ
    จะได้วินิจฉัยว่าใครเป็นฝ่ายผิดหรือถูก
    ดังนั้น หากเป็นความผิดชัดเจนของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เราก็ถ่ายรูปเองแล้วก็แยกเองก็ได้ไม่
    ต้อง รอเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้ครับ เพราะจะทำให้รถติดเปล่าๆ
    แต่หากต่างฝ่ายต่างอ้างว่าตนถูกก็คงต้องให้คาอยู่อย่างนั้นเพื่อรอร้อยเวรสอบสวนมาบันทึกหลักฐ,นเพื่อชี้ใครผิดใครถูก

4. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ตามที่พี่เอกสิทธิ์ว่ามาครับตามนั้นเลย เสริมนิดหน่อยครับท่าคู่กรณีกับเราไม่มีประกันก็ต้องตกลงให้กับเค้าให้แน่นอนนะครับว่าจะทำการ
    ชดใช้กันอย่างไรโดยให้ร้อยเวรบันทึกประจำวันไว้เพื่อเป็นหลักฐาน และควรที่จะขอถ่ายสำเนาบัตรประชาชนคู่กรณีและสำเนาบันทึก
    ประจำวันไว้ด้วย เพราะในกรณีที่เราถูกตอนตกลงกันเค้าอาจจะพูดดีทุกอย่างว่าจะชดใช้เท่าโน่นเท่านี้ แต่หลังจากเกิดเหตุคู่กรณีของเรา
    เค้าอาจจะมีเส้นมีสายในการเปลี่ยนรูปคดีให้กลายเป็นประมาทร่วมก็เป็นได้ ท่าเกิดรูปคดีเปลี่ยนจากฝ่ายเราเป็นผู้เสียหายกลายเป็น
    ประมาทร่วมแล้วเนี่ยคนละเรื่องเลยครับ รถเราก็ต้องซ่อมเองแถมยังอาจโดนค่าปรับย้อนหลังอีกตางหาก เคยโดนมาแล้วครับแต่ดีที่
    พ่อผมเป็นทหารที่มียศพอสมควรเค้าเลยทำอะไรไม่ได้มากครับ
    หรืออีกทีอย่างกรณีของเพื่อนผมตกลงชดใช้ค่าเสียหายให้ 45000 บาท โดยทางคู่กรณีกับเพื่อนผมขอผ่อนแบ่งเป็นงวดครับงวดละ
    15000บาท 3 งวด ทำไปทำมาจ่ายมา 10000 เดียว แล้วไม่ผ่อนต่อบอกว่าไม่มีก็เดือดร้อนขึ้นศาลเสียค่าทนาย ศาลก็ตัดสินให้ชดใช้
    ในส่วนที่เหลืออันนี้ก็แน่นอนครับแต่มันเสียเวลาและเสียค่าทนาย ในกรณีแบบนี้มีวิธีแนะนำคือลองคุยกับเค้าว่าเราขอเป็นงวดเดียวเลย
    ซัก 30000 ได้ไหม มันอาจจะเค้าเนื้อก็จริงแต่ลองคิดดีดีถ้าเราเลือกที่จะรับเงินแบบครบๆก็จะเป็นแบบเพื่อนผมที่ทุกวันนี้พึ่งได้เงินมา
    15000 และนี่ยังไม่รวมค่าทนายนะครับขึ้นศาลไป 2 ครั้งแล้วไอ้คดีแบบนี้มันไม่ได้เป็นคดีอายาถ้าคู่กรณีเรามันหัวหมอมันไม่กลัวหรอก
    ครับศาลก็ทำอะไรไปไม่ได้มากกว่าการบังคับให้ชดใช้ครับ

ก็ร่ายมาซะยาวพอดีมีประสบการณ์บวกกับเป็นห่วงพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนในคลับครับไม่อยากให้โดนเอาเปรียบ
    อย่าไว้ใจไปครับคนสมัยนี้เล่ห์เหลี่ยมมากมายหลายรูปแบบครับ

จากมีอ่านแล้ว20000หน้าจะอยู่ เคยชนเค้ามาเหมือนกันไม่มีประกันด้วยโดนรถตัวเองไปก็ฝากระโปงหน้า กันชนหน้า แก้มหน้าซ้าย ไฟหน้าซ้าย ไฟเลียว กระจกบานหน้า ค่าทำสีกับค่าแรง8000นอกนั้นก็ค่าอะไหล่ ทั้งหมดประมาณ20000กว่า จำไม่ได้แล้ว เพราะเรื่องเสียเงินไม่อยากจำค่ะ (อิอิ) เออราคานี้วิ่งหาซื้ออะไหล่เองนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้