รบกวนขอความรู้นิดนึงครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tonkun, 14 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    คือตอนนี้ เวลาขับรถเร็วๆ (ประมาณ 100 up++)
    รู้สึกเหมือนกับว่า รถมันจะร่อนๆ ส่ายๆ ไปมา ซ้ายที ขวาที
    ไม่ทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุ อาราย เหรอครับ ?

วันก่อนเอาไปเช็คช่วงล่าง ... ที่ร้านบอกว่าไม่ได้เป็นอาราย ก็เลยตั้งศูนย์ให้ใหม่
    แต่อาการ ก็ยังไม่หายอ่ะครับ .... ทำยังไงดี คร้าบบบบบ

2. Tonge

Tonge New Member Member

46
    5
    0
    ผมคิดเอาง่ายๆว่า เพราะลมแรงรึเปล่าครับ
    เช่นเวลาผมวิ่งเส้นวงแหวนกาญจนา บางนา-พระราม2 น่ะครับ
    จะเป็นเส้นทางยกสูง(ไม่ติดพื้นดิน) ลมจะแรงกว่าวิ่งถนนที่ติดดินน่ะครับ

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ลองดูที่โช๊คอีกทีนะเคยเป็นแบบนี้เปลี่ยนโช้คแล้วก็หาย.......

4. Tonkun

227
    5
    0
    มอเตอร์เวย์ และเส้นทางปกติ ก็ยังเป็นครับ
    ถ้ายิ่งวิ่งบน บูรพาวิถี ... รถแทบปลิว

:cry:

5. Tonkun

227
    5
    0
    โช๊คอัพ เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ได้ไม่ถึง ครึ่งปี เลยครับ
    พังซะแล้วเหรอ เนี่ย ??

:cry:

6. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....คนขับเมามั๊ง.......ล้อเล่นครับ...

....จริงๆ...อาการส่ายที่ว่ามา....ส่วนมากจะเกิดจาก...ศูนย์ล้อไม่ได้.....หรือ...ช่วงล่างเกิดหลวม...ลูกหมากบน-ล่าง...ลูกยางกันโคลงหน้า...บู๊ชปีกนก...อีกหลายอาการครับ....

....ผมว่าลองเปลี่ยนอู่ที่เข้าไปเช็คช่วงล่างใหม่ดีกว่า.....เป็นไปไม่ได้...ที่รถ10ปี...จะไม่มีปัญหาเรื่องช่วงล่างเลยสักจุด....

7. Tonkun

227
    5
    0
    สรุปว่า .... เป็นที่ช่วงล่างอย่างเดียว
    ไม่ได้เป็นที่ โช๊ค ใช่มั้ยครับ

:confused:

8. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....ถ้าอาการเกิดจากโช้คเสียจะมีวิธีสังเกตุง่ายๆครับ

.....เวลาขับเร็วๆพวงมาลัยจะสั่น...ถ่วงล้อก็ไม่หาย...
    .....ช่วงโดดคอสะพาน...ขาลง...จะมีอาการแกว่งซ้าย-ขวา...ควบคุมรถยาก
    .....ส่วนที่มักใช้การโยกรถ..หรือขย่มโช้คดูที่ละข้างนั้น....ใช้ได้สำหรับโช้คเดิมๆครับ....ถ้าเป็นโช้คแต่งหรือสปริงโหลด...กดแทบไม่รู้สึก....

.....แต่จากอาการที่เล่ามา....ถ้ามีอาการแกว่งซ้าย-ขวาของรถ...ขณะวิ่งปกติตลอดเวลา....ส่วนมากก็จะมาจากศูนย์ล้อ-กับช่วงล่างหลวมครับ.....

9. Tonkun

227
    5
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ

นึกว่าจะต้องเสียตังค์เปลี่ยนโช๊ค ซะแร้ว

เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนอู่ ดูช่วงล่างใหม่อีกทีครับ

:D

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    โช้คยังดีอยู่หรือเปล่าครับ
    โช้คก็มีส่วนเยอะนะครับ

11. Tonkun

227
    5
    0
    ขอบคุณ คร้าบบบบ
    เด๋ว จะลองเช็คดู คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้