รบกวนช่วยฟันธงเรื่องโช้คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 12 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    พอดีว่าเดือนหน้าจะเปลี่ยนโช้คใหม่ครับอยากได้แข็งๆหน่อยพอที่จะสาดโค้งยาวๆหรือมุดนิ่งๆ แต่ไม่ถึงขนาดรถสนามนะครับเพราะงบก็จำกัด พอดีเห็นโช้คอยู่ 2 รุ่น ราคาไม่แรง
    1.Apexi WS ปรับเกลียว สูง-ต่ำ อย่างเดียว
    2.Tanabe Sustec Pro กระบอกส้ม ปรับ สูง-ต่ำ อย่างเดียว
    ฟันธงให้หน่อยครับว่า 2 ตัวนี้เป็นไง
    แล้วถ้าเป็น HKS DAMPER ปรับสูง-ต่ำ แข็ง-อ่อน ถ้ามีใครเคยใช้รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

2. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    อิ อิ ฝาก TEIN Superstreet มือ2 สภาพสวยๆไว้เป็นตัวเลือกอีกอันครับพี่ เด๋วนี้ราคาไม่ค่อยแรงมาก
    TEIN เค้ามีศูนย์ด้วยน้ะ อิ อิ เผื่อเวลาซ่อม/เซอร์วิส สะดวก ได้มาตรฐาน

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว ไม่รู้จะบอกไงอะ

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมแนะนำไม่ได้หรอก เพราะ ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่
    แต่ที่ใช้ คือ ไดยาม่า ก็ดีนะครับ สาดโค้งได้เต็ม ไม่มีโยนตัวเลย

5. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    แต่ส่วนตัวผมชอบ Tein มากกว่าอ่ะครับใช้ดีมากๆ

6. tle-si

tle-si New Member Member

171
    7
    0
    ใช้อยู่เหมือนกันครับก็okนะใช้ได้เลยแหล่ะ

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ผมเลือกตัวที่สองครับ
    เพราะลองใช้แล้ว

8. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ถ้ามีงบ ผมเชียร tein Type flex ครับ
    แต่ ถ้างบ จำกัด
    ผม มี HKS hiper D สนใจรึเปล่าครับ
    ราคา หมื่น กลาง อิอิ

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    จากที่เคยนั่งนะ ถ้าให้เลือกเอา HKS ครับ ขึ้นชื่อเรื่องแข็ง เหมาะกับวิ่งสนาม rebuild part ได้
    สำหรับ เบอร์ 1 พอมีภาษี แต่เสียที่ปรับแข็งอ่อนไม่ได้ครับ (กลัวจะเซ็งเวลา set รถ)
    แต่ถ้าให้แนะนำ เอา Zeal หรือ Apex i ที่เป็นอลูมิเนียม+ปรับแข็งอ่อนได้ดีกว่าครับ น่าจะเหมาะกับความต้องการ (ใกล้เคียงงบประมาณ)ของคุณมากกว่า

10. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ตัวที่สองเป็นไงมั่งครับเด้งดีไหมครับอยากได้แบบโหดๆนิดๆ พอดีราคาไม่แพงด้วยไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นที่คุณโจ้siคันส้มหรือเปล่าเคยขับรถตามหลังเค้าก็ดูเด้งดี

11. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    มาเอาใจช่วยน่ะคับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่อ่ะ
    งานนี้มีเด้งงงแน่นอน อิอิ..

12. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    street use แนะนำ mugen กระบอกเงิน ไม่แข็งมาก ปรับอะไรไม่ได้เรย เรคา น่าจะหมื่นปลายๆ

13. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    HKS ไม่แนะนำอ่ะครับ มีคนบอกหลายคนล่ะ แข็งทุกตัวอยู่ที่มาก หรือ น้อยแค่นั้นอ่ะครับ ไม่นิ่มเท่าไหร่ แฟนมีนมยานแน่ๆ 555+ ราคา apexi ถ้ารุ่น N1 ก็น่าสนนะครับลองถามคนที่ใช้อยู่ว่าอาการเป็นยังไง ถ้างบไม่จำกัด มีหลายตัวให้เลือกอ่ะครับ บางคนชอบไม่เหมือนกัน โช๊คซิ่งส่วนมากดีเลย ไม่คืนตัวเร็วเหมือนโช๊คเดิมโรงงาน ตามสเป็คที่ต้องการเลยครับ ปรับสูงต่ำได้ มันดีตรงที่อยากเตี้ยกว่านี้นิดนึงก็ปรับได้อ่ะครับ ซื้อแบบปรับได้ดีแล้วครับ

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ใช้งานด้วยผมก็ว่ามันดีนะไม่แข็งไม่นิ่มเกินไปสาดโค้งแรงก็พอไหวอยู่

15. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ขอบคุณหลายๆท่านครับ แต่ยังไงๆทุกตัวที่ว่ามาคงดีกว่า KONI หมดใช่ไหมครับ

16. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    HKS แข็งเกินอีกเสียง
    mugen กระบอกเงิน เคยใช้ก็นิ่มดีสบายๆ
    ไม่ลองดูๆ Cusco Zero-2 เคยนั่งรถคนอื่นก็โอเคนะคะ
    ตอนนี้จบที่ TEIN Type FLEX ปรับแข็งนิดๆโอเคเลย
    ลองดูค่ะ หาที่เหมาะกับตัวเอง ลองนั่งรถคนอื่นดูก่อนก็ได้
    ว่าชอบแบบใหน จะได้ทีเดียวจบ:)

17. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    EK โซนระยองเล่นสองตัวนี้คร๊าบ ถ้าถามผม ผมชอบ Type Flex
    แต่ถ้าถาม พี่โส แกจะแนะนำ คัสสะโก้ ครับ อิอิ :D

18. RedMonkey

RedMonkey New Member Member

55
    2
    0
    ไม่แน่ใจว่าได้โชคไปรึยังนะครับ แต่ถ้าอยากลองนั่ง ZEAL Function Xs ก้บอกได้นะครับ รถผมใส่อยู่เลย แข็งเหมือนกัน ลองมานั่งดูได้ครับ น่าจะทำให้ได้คำตอบอะไรหลายๆอย่างเยอะขึ้นทีเดียวครับ

..ผมอยู่ กทมใ เฉพาะ เสาร์ อาทิตย์นะครับ แต่ต้องเป็นอาทิตย์หน้านะครับ เพราะอาทิตย์ไปต่างจังหวัดครับ

อยากให้ลองนั่งดูนะครับ เพราะว่าผมเองก็เคยมาโพสถามเรื่องโช้คไปเหมือนกัน :D:D

19. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ตอนนี้ที่เห็นๆก็มี Zeal กระบอกเงินอยู่น่ะครับ (ดูในหน้าซื้อขาย) ราคา 18,xxx (ต้องลองโทรไปถามดู)

แต่ไม่รู้ว่า feel จะออกมาเป็นแบบไหนนะครับ ไม่เคยนั่งเหมือนกัน แต่ดูจากรูปแล้วสภาพน่าจะโอเคอยู่

ส่วนตัวผมเคยใช้ Mugen กระบอกเงิน (ใน EG) และคิดว่าแค่นั้นคงพอแล้ว ตอนหลังมีโอกาสไปได้ Cusco zero 2 มา ยอมรับเลยว่าโช้คดีๆ+สปริงดีๆ มันเยี่ยมจริงๆครับ มันสามารถให้ได้ทั้งความนิ่มและสมรรถนะแบบลงสนามได้ในอันเดียว (เพราะมันปรับหนืดได้ ปรับสูงต่ำสไลด์กระบอกอีกต่างหาก Zeal ที่บอกข้างต้นก็สไลด์กระบอกกับปรับหนืดได้ด้วย)

ใจเลยอยากให้ได้ใช้ของดีๆไปเลยทีเดียวครับ มันจบเลยจริงๆ ไม่งั้นเดี๋ยวอนาคตก็ต้องเปลี่ยนอีก

โชคดีครับ

20. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    เคยนั่ง apex n1 ก็แข็งดีครับใช้ได้

แต่ตอนนี้ผมใส่ cusco zero 2 อยู่ OK ดีครับ น่าจะตอบโจทย์ของ จขกท. ได้

แต่ใจผมอยากได้ super street แต่ช่วงนั้นแพงเหลือเกิน

21. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    Ohlins PCV เป็นคำตอบสุดท้าย แล้วท่านจะลืมไม่ลงทั้งคุณภาพและราคา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้