หิมะตกที่หม้อต้มแก็ส

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย โตโต้, 12 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    วันก่อนขับ R-11 LPG fixed mix กลับจาก กทม. มานครสวรรค์ ขับมาได้ราวๆ 100 โล รถเกิดอาการสะอึก (เหมือนคนสะอึกเลยครับ) เปิดกระโปรงรถดูปรากฎว่า หม้อต้มแก็สกลายเป็นน้ำแข็งเลยครับ

สาเหตุคือ น้ำในหม้อน้ำมันไม่ไหลเข้าไปหล่อในหม้อต้ม เพราะว่าวาล์วน้ำมันตาย วันนี้เลยไปเปลี่ยนมาแล้ว เครื่องเดินเรียบเลย ดีนะเนี่ยที่เครื่องไม่ heat

แค่นั้นยังไม่จบ ท่อน้ำที่รับน้ำมาจากห้อต้มไหลกลับเข้าไปหล่อเย็นในเครื่อวงดันผุอีก ต้องถอดมาอ็อกใหม่ แต่ยังไม่ได้ทำเลยอ่ะ มีใครเคยเจอแบบนี้มั่งมั้ยอ่ะ น่ากลับมันจะผุและรั่วจนเครื่อง heat จังง่ะ

2. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    แปลกๆนะ ถ้าปกติไม่เกิดแก๊สรั่วอย่างรุนแรงนี่ แก๊สจะไม่เป็นน้ำแข็งนะ

อย่างนี้ถ้าตอนเช้าๆไม่ได้ติดเครื่องรถแก๊สก็เป็นน้ำแข็งดิ รวมถึงแก๊สในถังด้วยเพราะไม่ได้ต้มเหมือนกัน

ไม่แน่ใจนักนะ แต่ว่าลองตรวจเช็คให้ดีก่อนนะครับ แล้วค่อยใช้แก๊ส

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    หม้อต้มเเป็นน้ำแข็งเวลาวิ่งยาวๆ เพราะว่าน้ำร้อนไม่พอครับ

อาจเป็นเพราะเอาน้ำจากจุดที่ไหลน้อย หรือร้อนไม่พอ

ท่อผุก็เพราะคุณ ไม่ใส่ COOLANT ครับ

หามาใส่ด่วนๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้