ถามผู้รู้เรื่องไฟส่องเลี้ยวครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gipson, 11 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    พอดีผมได้ซื้อไปส่องเลี้ยวของ stanley มาคู่ละ 800. ไม่ทราบว่าแพงไหม อยากจะถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับว่ามันจะต่อเข้ากับไฟอะไรครับ

2. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ต้องมีกล่องควบคุมด้วยครับ แล้วนำมาต่อกับไฟหรี่และไฟเลี้ยวครับ ส่วนเรื่องราคาเฉพาะกรอบและดวงไฟ ๘๐๐ บาทถ้าสภาพดีก็ไม่แพงครับ ยังไงถ้าไม่ได้กล่องควบคุมมาต้องไปหาซื้อเพิ่มครับ สามารถใช้ของ Accord ได้ครับ(แต่สายจะสั้นยาวไม่เท่ากับของ EK นะครับ) <<<

3. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ราคานี้ถือว่าไม่แพง(สำหรับผม)นะครับสำหรับstanley ส่วนการต่อจริงๆแล้วต้องมีกล่องควบคุมมาด้วยครับถึงจะใช้งานได้ ผมเคยถามอยู่ในกระทู้เหมือนกัน..แต่สุดท้ายไม่มีกล่องตัวนี้มาขายครับ ก็เลยต้องทำเอง โดยการซื้อ Limit swith ตัวเล็กมาติดประกับกับตำแหน่งของก้านยกไฟเลี้ยวซ้าย-ขวา โดยลองดูว่าถ้าเรายกไฟเลี้ยวข้างไหน Limith sw.ตัวนั้นจะต้องเปลี่ยนจาก NO(Normally Open)ไปเป็น NC(Normally Closed) อันนี้คืองานแรกครับ...ส่วนงานที่สองคือหารีเลย์บ๊อชมาสองตัว เท่านี้ก็สามารถต่อวงจรได้แล้วครบ สำหรับไฟที่จะเอามาเลี้ยงคอยล์รีเลย์ต้องหาเส้นที่มีไฟเฉพาะตอนที่เราเปิดไฟหรี่เท่านั้นนะครับ..ไม่งั้นเดี๋ยวเวลาเปิดกลางวันไฟนี้จะติดด้วย.. ส่วนที่เหลือดูท่าทางถ้าเขียนอย่างเดียวคงจะไม่เข้าใจแน่ๆ แต่ถ้าคุยกะร้านติดตั้งพวกไฟฟ้ารถยนต์ แค่นี้น่าจะเข้าใจแล้ว ส่วนถ้าไม่ได้จริงๆ โทรมาคุยกันได้ครับ 081-487-8796 .แต่ถ้าหากล่องควบคุมได้จะดีกว่ามากๆครับ..ที่ผมพูดถึงคือหาอยู่นาน..ไฟก็เจาะติดเสร็จตั้งนานแล้วยังหาของไม่ได้ซะที..สุดท้ายลุยเองซะ ใช้มาจะสองปีแล้ว..แจ่มจรัสเช่นกัน...

4. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    มันเป็นยังไงหรอครับ อยากรู้จัง หน้าตาจะแหล่มแค่ไหน ^^ เจ้าไฟส่องเลี้ยว

5. fusion_noy

fusion_noy New Member Member

40
    5
    0
    อยากได้วงจรการต่อและหลักการทำงานด้วยคนคับ ติดมาเหมือนกัน แต่ต่อกะไฟเลี้ยวอยู่ เพราะไมรู้มันต่อยังไงอะ เลี้ยวทีไฟติดสว่างจ้า เลย......

6. gipson

47
    4
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเปิดทางสว่างให้ผมครับ และถ้าซื้อกล่องควบคุมต้องไปซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาประมาณเท่าไรครับ

7. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    เชียงกงบางนาเลยครับ มีแน่ ใช้ของ Accord ได้เลย ตามที่พี่โจบอก

8. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ของรถผมรุ่น 50 ปี มีติดไฟส่องเลี้ยวมาจากโรงงานมันจะทำงานตอนเปิดไฟเลี้ยวเท่านั้น (ไม่กระพิบ) ตอนเปิดไฟหรี่ก็ไม่ติดครับ :cool:

9. gipson

47
    4
    0
    ถ้าตอนกลางวันถ้าเปืดไฟเลี้ยวมันจะติดไหมครับ

10. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0

แหม...ชาวบ้านเค้าเดือนร้อนมีของแล้วแต่ใช้งานมะได้น่ะ...ของคุณพี่มันหล่อมาตอนเกิดแล้ว...ก็มันเป็นของมัน..ปานฉะนั้นแล...หุหุหุ..

พี่น้องครับ..ขอโทษทีครับ วันนี้ยังมะได้เขียนวงจร...ปาชุมท้างวัน... :confused:
    :

11. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ตอนกลางวันเปิดไฟเลี้ยวไม่ติด จะติดก็ต่อเมื่อเราเปิดไฟหรี่ แล้วยกเ้ลี้ยวเมื่อไหร่ก็ติดเมื่อนั้น อีกอย่างเปิดไฟฉุกเฉินไฟตัวนี้ก็ไม่ติดนะครับ :cool:

12. fusion_noy

fusion_noy New Member Member

40
    5
    0
    อยากเห็นหน้าตาของกล่องควบคุม จังคับ เป็นแบบไหน ต่อใช้งานไงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้