รบกวนถามเรื่องใบขับขี่

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ari, 11 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ตอนนี้ใบขับขี่พี่เป็นแบบเก่า(เป็นกระดาษ)ตลอดชีพ
    อยากเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ที่เป็นการ์ด และต้องการทำให้เป็นสากล(ขับในต่างประเทศได้)
    จะต้องทำยังไงคะ มีคุณสมบัติอะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ:)

2. อนาคตสดใส

อนาคตสดใส New Member Member

76
    47
    0
    ตอบเท่าที่รู้นะครับ

ไปที่ขนส่งโดยไปเขียนคำร้องขอเปลี่ยนบัตรใหม่เป็นสมาร์ทการ์ด

แล้วก็เตรียมเอกสาร สำเนาทะเบียนบ้าน,สำเนาบัตรประจำตัว ประชาชน,ใบอนุญาตขับรถใบเดิม หรือว่า

ในกรณีที่มีการเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล-ยศ ให้ใช้สำเนาเอกสารดังกล่าวแนบเพิ่มเติมด้วย

รู้สึกว่าจะมีค่าธรรมเนียมประมาณ 205 บาทนะครับ แล้วก็จะได้ใบขับขี่ตลอดชีพแต่เป็นแบบแข็งครับ:D

แต่ใบขับขี่แบบนี้มันเป็นสากลด้วยนะครับพี่แจง แต่เป็นสากลในประเทศอาเซียนหรือประเทศที่ไทยมี

อนุสัญญาต่อกันน่ะครับ แต่ถ้านอกจากนี้ลองไปถามเจ้าหน้าที่ขนส่งตอนไปขอทำบัตรใหม่ดูดีกว่าครับ ชัวร์ดี

หรือว่าถ้าพี่แจงอยากเก็บบัตรเดิมไว้ก็ เอาใบขับขี่แบบตลอดชีพที่มีอยู่ไปถ่ายเอกสารเก็บไว้

จากนั้นก็ไปแจ้งความว่าบัตรหายน่ะครับ จากนั้นก็เอาใบแจ้งความแล้วก็ สำเนาใบขับขี่อันเดิมที่ถ่ายไว้ไป

ให้เจ้าหน้าที่ขนส่งดูครับ แล้วก็เลือกใบขับขี่แบบสมาร์ทการ์ด ก็จะได้อันใหม่แล้วครับ

ari ถูกใจสิ่งนี้
  3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แบบนี้ต้องไปเปลี่ยนบ้างแล้วคับ

ari ถูกใจสิ่งนี้
  4. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อยากได้เป็นแบบสมาร์ทการ์ดบ้างคับ...ต้องไปทำใหม่ล่ะ

5. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ** ตามนี้เลยครับใช้เวลาไม่นาน ทำเสร็จนั่งรอรับบัตรใหม่กลับบ้านได้เลย...
    เพิ่งทำมาเหมือนกัน แถมมีอายุตลอดชีพเหมือนเดิมด้วยดิ..ถูกใจเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้