อยากรู้ ว่า ทำไมถึงเลือกที่จะขับ Sunny และ ทำไมถึงไม่คิดจะขายกัน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย OaTT_B14, 8 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gizzly

gizzly New Member Member

125
    4
    0
    ซ่อมมันทุกเดือน บาง เดือน ซ่อมแม่มทุกวัน นี่ นู่น นั่น นี่ เคยถามช่างว่าอยากวางเครื่องใหม่ ช่างบอว่า ................รถน้องพี่ว่า วางมือเถอะ สาดดดด- -* แต่ประหยัดน้ำมันมากเครื่องจะเริ่ม รวน ๆตอนสาวๆ.......นั่งข้างๆ(เครื่อง คนนะ ไม่ใช่เครื่องยนต์)555+

2. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ตอนหารถไม่อยากได้ B14 เลยคับไม่เคยคิดมอง Nissan เลย อยากได้โตต้าฮอนด้ามากกว่า

......แต่ด้วยจังหวะและงบที่มีเลยได้เจ้า B14 อายุ 7 ปี สถาพโอเคเลยฮะมาเป็นของผมจนได้

เสดแล้วก็จับมาติดแก๊สซะ ซื้อมันมาได้เกือบ 2 ปี ซ่อมนู้นซ่อมนี่จนถึงวันนี้รู้สึกว่าเป็นรถที่ดีคุ้มราคามาก

- ราคาถูกสุด
    - ออฟชั่นเยอะสุด
    - ภายในหรูสุด
    - สุดๆ ครับกับ B14 เหมาะสำหรับคนงบน้อยๆ อย่างผมมาก
    ...แม้ไม่ทนเหมือน 3 ห่วงที่แท๊กซี่ชอบพูดถึงแม้จะดูจุกจิกกว่าฮอนด้า แต่คุ้มครับ

และคงใช้มันไปอีกนานแน่ๆครับ :D:D:D

3. Rut_B11

Rut_B11 New Member Member

28
    1
    0
    :) มันสอนให้ผมรู้จักคำว่า " เพียงพอ รู้จักใช้เงิน " เรื่องมันยาวนะ
    เริ่มจากเด็กผู้ชายคนนึง ที่อยากมีรถซักคันตอนเรียนมหาลัย ( กะจะเอาไว้จีบสาว ) คิดแบบเด็กวัยรุ่นอ่ะครับรุ่นอะไรก็ได้ขอให้มันมี 4 ล้อ พอดีกับที่เพื่อนๆเริ่มจะเอารถที่บ้านมาใช้กันเก่าบ้างใหม่บ้าง ด้วยความอยากได้จึงแอบพ่อแอบแม่ซื้อโดยไม่บอกใคร เพื่อนมันบอกว่ามี TOYOTA RT100 ขาย 45000฿ เครื่อง SR ครับก็เลยไปดู แต่ว่าเค้าซื้อไปก่อนเรา เห็นรถพี่เพื่อนจอดอยู่(ปัจจุบันมันก็คือรถผมนี่แหละ)เลยขอซื้อมันซะงั้น เริ่มจากเอาสร้อยไปจำนำ ยืมตังส์พี่ ยืมเพื่อน พอครบ 25000฿ ก็ไปเอารถมาขับซะงั้น พี่เค้าบอกว่า เครื่องดี ไม่มีน้ำมันเยิ้ม ( แต่พอมาใช้จริงถึงรู้ว่ารถมันไม่มีน้ำมันเครื่องเลย ) จะซ่อมอะไรก็ไม่ได้เพราะเงินไม่มี ติดหนีเค้าอีก 20000฿ แถมต้องผ่อนอีกงวดละ 2672 ฿ x17 งวด บอกตรงๆครับ หน้ามืดเลย เงินพ่อแม่ส่งให้ 7000฿ หักลบค่าหอพัก ค่าโทรศัพท์ ไม่รวมค่านำมันและเงินกินเหลืออยู่ 2500/เดือน ตอนนั้นน้ำมัน ลิตรละ 17.....กว่าๆ แต่ก็ใช้มันทุกวันนะครับเพาะมีมันแค่คันเดียว สุดท้ายรับภาระหนี้ไม่ไหวต้องบอกแม่ครับ แม่ไม่ว่าเลยครับ แต่สอนผมเรื่องความหยากของคนและบทเรียนของการใช้ชีวิตซะจนผมนั่งน้ำตาร่วงเลย แล้วแม่ก็ปลดหนี้ให้ครับ แต่ค่างวดรับผิดชอบเองนะครับ ทนส่งไปเรื่อยๆครับ 17 งวดดูเหมือนน้อยครับแต่ ณ ตอนนั้นกับการมีเงินไม่พอใช้ มันทำให้รู้สึกว่านานเหลือเกิน "ดังทุกอย่างครับ ยกเว้น แตร " แต่มันก็ทนเพื่อผมนะครับ ขับทางไกลสัปดาห์ละ400 โล เป็นปีอ่ะ รถตัดหน้าหักหลบแล้วเกือบร่วงเขาที่วังน้ำเขียวก็เคย สวิทช์ไฟหน้าพังตอน 3 ทุ่มตรงทางขึ้นเขาแถวปักธงชัยก็เคย " แต่มันก็ไม่เคยทำให้ผลเจ็บตัวเลยครับ ทั้งที่คนที่เกิดวันเสาร์ไม่ถูกโฉลกกับรถสีเขียว ทั้งๆที่ผมก็รู้แต่ก็ยังซื้อมา (ก็มันอยากได้นี่) ปัจจุบันทำงานแล้วครับกำลังเก็บตังทำให้มันดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ หลังจากที่มันแก่มานาน ถ้าเราจะขายมันไปมันก็คงจะเป็นรถเก่าต่อไป เพราะฉะนั้นเราจะชุบชีวิตมันให้เป็นหนุ่มใหม่อีกครั้งครับ ทิ้งมันไม่ลงครับมันทำให้เรารู้จักยับยั้งความอยาก ให้เรารู้จักการระวังเลือกซื้อรถ ถ้าวันนี้ไม่มีมันมาสอนให้รู้จักการใช้ชีวิต ผมก็คงซื้อรถใหม่ไปแล้ว ทั้งที่เศรษฐกิจแบบนี้เราต้องเซฟตัวเองครับ คิดดีๆนะครับสำหรับคนที่จะซื้อรถใหม่ ขอให้รายได้เป็น 2.5-3 เท่าของเงินผ่อนนะครับ แล้วคุณค่อยซื้อ คุณจะได้ใช้รถอย่างมีความสุข มีเงินเติมน้ำมัน มีเงินแต่ง ส่วนคนที่มีรถเก่าหรือใช้คันเดิมอยู่ ก็อย่าไปอิจฉาครับ รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองครับ

:) ปล. วิศวกรน้อย B11

4. เตรียมตัวรับโทรศัพท์จากทีมงานเราด้วยนะคับ คุณได้โอกาสมาออกรายการ ปลดหนี้ทางช่อง7คับ (ล้อเล่นนะคับ:D ซึ้งจิงๆ:))

5. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เพราะ ระบบ ช่วงล่างครับ
    ซื้อทีแรก ( ที่บ้าน ) เห็น โฆษณา ช่วงล่าง มี มัลติลิงค์ ครับ
    เข้าโค้ง ไม่มีหลุด ( โฆษณา นานมาก ๆ ) และที่สำคัญ พูล ออบชั่น
    ราคาไม่แรง และ สวย ครับ

6. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    อยู่กันมานานครับ ตั้งแต่อยู่ป.4 เปลี่ยนเครื่องไป2 ทำสีไป3 แม่บอกไม่ให้ขายเด็ดขาด เข้าทางผมเลย จับแปลงร่างซะ :):D:D

และพี่ผมก็ใช้บี14 แต่เขาโกรธผมมากที่เอาไปชน ขายไป9หมื่นบ้าไปแล้ว พวงมาลัยS14พี่โจ้ก็ติดไปด้วยเลย ถอดค้ำหน้าUltra racingทันอันเดียว :(:(
    ผมคิดว่าสำหรับราคามือสองที่ประมาณ1แสนปลายๆ-2แสนกว่าๆผมคิดว่าจับบี14มาสุดคุ้มครับ รูปร่างหน้าตาหล่อเหลา ผู้หญิงขับได้ผู้ชายขับดี แต่งได้หลายแนวดี :cool:

สรุป ผมชอบหมดครับ บี11 12 13 14 :D:D

7. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    เห็นกระทู้คุณแล้ว ผมอยากเก็บตังค์ ซื้อ B11 มั่งเลย ซึ้งมากๆ:cry:

8. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ไม่น่าใจร้อนเลยยย :cry::cry::cry:

9. Rut_B11

28
    1
    0
    :)คิดจะตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้เหมือนกันครับ ใครตั้งไว้เนี่ยโดนใจครับ หลังจากที่อัดอั้นมานาน ( ความในใจนะครับ.....ไม่ใช่ขี้ ) ;-) ล้อเล่นนะ ห้ามโกรธ

10. Rut_B11

28
    1
    0
    :pตามหาใครซักคนครับที่ขับ B11 สีขาว แม็กซ์ขาว เจอตอน 19.30 น. มั้งครับ ตรง5แยกล้าดพร้าว ถนนวิภาวดี กำลังจะเลี้ยวไปทางเส้นพหลโยธินหรือจะกลับรถไปทางลาดพร้าวไม่แน่ใจ คืออยากถามว่า ชุดแต่งไปทำร้านไหนอ่ะครับ สวยมาก เห็นแว็บๆแต่รู้ว่าสวยแน่นอน ตรงใจเลย ใครเป็นเพื่อนก็ฝากถามด้วยนะครับ รถคุณสวยจริงๆ ถ้ามีรูปขอดูหน่อยนะครับ
    [email protected]

11. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ผมตั้ง เองคร๊าบ:D

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ของผมตั้งแม่มทั้งวันเอาลงไงดีค้าบ:D

13. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ไปถาม เสพสม บ่ มิสม โน่น:D

14. DaySpeed

8,976
    822
    0
    อ้าวเหรอ

15. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ทู้นี้จิงจังๆ:D

16. ถึงเราจะเก่า แต่เราก็ไม่ต้องผ่อน มีเล่มเป็นของตนเองด้วย
    ของแต่งก็ถูกแสนถูก แต่งไป พังไป ซอ่มไป ก็ยังเหลือตังไปซื้อนมให้ลูกกินด้วยค๊าบบบบบบบบบบบบบบบ

17. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0

ในรูป Display...
    มือข้างขวาอยู่ไหนอ่ะเปรมมมม... :D:D:D

18. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    พูดถึงเรื่องนี้แล้ว แซด จริงๆ ขับ B13 ไปเปลี่ยนยาง บริดสโตน แถวหน้าโรงงานบริดสโตน นิคมอมตะ จะได้ยางใหม่ๆ

แล้วจอดเทียบกับ A32 เราก็ใจดี ชวนเจ้าของ A32 คุยว่า อะไหล่แพงเป่าพี่ (เผอิญกำลังเล็งรุ่นนี้มาให้พ่อใช้เหมือนกัน) เขาบอกอะไหล่ไม่แพง เพิ่งไปเปลี่ยนเกียร์มา 9000 บาท เปลี่ยนเพลา 5000 บาท นี่ช่างรู้จักกันนะ ผมร้องอู้หู แพงนะไม่ใช่ไม่แพง ....

เด็กในร้านมันเสือกหันหน้ามาบอกว่า พี่ พี่ รถพี่อะ เก่าขนาดนี้ อะไหล่ถูกอยู่แล้ว เป็นผมนะ เปลี่ยนเป็น Tiida รุ่นใหม่ไปนานแล้ว ผมเอาคันนี้ไปปลูกสะระแหน่กิน แล้ว ...... พูดเสร็จ มันก็ยืมมอไซค์เพื่อนขี่ไปซื้ออะไรของมันไม่รู้ ...... ไอ้เราได้แต่ด่าในใจ สาดดดด มอไซค์มึงยังไม่มี่ขี่เลย มาด่ารถกู เชี่ยจริงๆ พูดแล้วแค้นจริงๆ ....

19. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ล้วง..........:D

กระเป๋า แน่ๆ :D:D

20. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    รถใหม่ๆ อายล่ะกัน ไม่อยากจะคุย หรอกว่ะ :p

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    คุยนิดนึงนะ

22. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    คริก คริก คริก:D:D:D:D:D

23. กดเม้าส์หรอ:D

24. bee15

bee15 New Member Member

309
    57
    0
    ได้มาตอนเรียนจบใหม่ๆคับไปดูที่ร้านเห็นครั้งแรกก็ถูกชะตาเลย ราคากับออฟชั่นเหมาะสมกันดี แต่ที่สำคัญวันที่จดทะเบียนรถเป็นวันเดียวกับวันเกิดผมพอดี เหมือนฟ้าประทานมาให้คู่กัน ตั้งแต่ซื้อมามันไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยคับไปได้ทั่วราชณาจักรไม่เคยทำให้ผิดหวัง รักมันมากคับ B-14 ลูกรักของพ่อ

25. windy

windy New Member Member

74
    14
    0
    เดี๋ยววินขอเล่าบ้างแล้วกันรถคันนี้เป็นรถที่บ้านตอนแรกเป็นรถที่ไม่คิดจะเอามาขับเลยจอดทิ้งไว้นานมากแต่พอขายรถคนเก่าไปไม่มีรถใช้เลยต้องเอามาทำทำไปทำมาหยุดไม่ได้ทำไปเรื่อยเลยเมื่อไม่นานมานี่ก็มีคนมาขอซื้อแต่บอกเค้าไปว่าไม่ขายแล้วเพราะดูแล้วมันคงอยากอยู่กับเราไม่งั้นคงไม่ได้มาขับหรอก

26. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ผมไม่ได้เป็นคนเลือกครับคุณพ่อผมเลือกแต่ยิ่งนานยิ่งรักและมั่นใจว่าคุณพ่อผมเลือกไม่ผิดจริงๆ
    ขอบคุณครับ คุณ VASSANA

27. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เป็นรถป้ายแดงคันที่2ของทางบ้าน ซื้อมาตอนอยู่ม.2 จำได้เลยว่าวันนั้นประมาณช่วงบ่าย4นั่งทำการบ้านอยู่ที่บ้านสักพักแม่โทรมาบอกว่าได้รถเเล้วเดี๋ยวไปรับที่โชรูมเลย เลยทิ้งการบ้านรีบวิ่งไปโชรูมทันที พอไปถึงก็รีบวิ่งไปเปิดประตูทันที ขนาดสมัยนั้นยังขับไม่เป็น แล้วก็ไม่สนใจเรื่องรถเท่าไร เข้าไปนั่งกดทุกปุ่มที่มีมาให้อย่างสนุกสนาน รู้สึกภูมิใจมากเพราะคิดว่าสมัยนั้นรถที่เป็นเกียรืออดต้ มีกระจกไฟฟ้า แล้วก็ไฟตาเพชร นี่ ถือว่าหรู น่าดู แล้ววันเวลาก็ผ่านพ้นไป จนเริ่มสนใจเรื่องรถเริ่มบ้าการ์ตูน ตอนนั้น initial D ยังไม่ดังเท่าไร อยากขับมากๆ เคยแอบขโมยแม่ขับอยู่3ครั้ง ครั้งแรก จำได้เลยคือในประชานิเวศ3 แม่ทำผมอยู่ ฟอร์มไปขอกุญแจ บอกอยากไปนั่งฟังเพลงในรถแล้วก็ขโมยขับไปซื้อฟิวเจอร์บอร์ด หน้า รร. เบญ แถมขับ กลับมา จอดที่เดิมด้วย ตอนนั้นเสียวๆอยู่เหมือนกัน ถ้ามีคนมาจอดทับที่คงซวยน่าดู ครั้งที่2แม่ไม่อยู่บ้านเลยจัดซะ ออกไปกินข้าวที่โลตัสแถวบ้าน ตอนนั้นถือว่าออกถนนใหญ่ครั้งแรก ใจมันหวิวๆแต่ก็รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูก แล้วก็เอากลับมาถึงบ้านได้อย่างปลอดภัย ครั้งที่3 คึกคะนองใจคนเรามีครั้งแรกก็ต้องมีครั้งที่2 คราวนี้กะไปไกลหน่อย แถวบิกซีวงสว่างเลยดีกว่าโทรนัดเพื่อนให้มานั้งเป้นเพื่อนคอยดูรถทางซ้ายไปโลดพอวนไปรับเพื่อนที่บ้านกำลังจะไปบิกซีขับมาด้วยใจตุ้มๆต่อมๆเปิดเพลงlinkinpark ปลุกใจให้ฮึกเหิม นิสนึงมาได้สักพักเจอแทกซี่เจ้ากรรมมาปาดหน้าเลยเพราะมานจะรับผู้โดยสาร ไอ้เราด้วยสัญชาติญานใจร้อนขี้เกียจคอยเลยกะจะออกขวาเพื่อแซงไปต่อ เริ่มหักออกขวาด้วยใจตุ่มๆต่อมๆพอหน้าด้านขวาพ้นและ เออไปได้เว้ยๆ สักพัก กึ้ง! เอา เวรเเล้วไง แก้มซ้ายจูบตูดแทกซี่เต็มๆเลย ลงไปดูทำหน้าตาสลด แทกซี่แม่มก็ ว. เรียกพวกใหญ่ พอลงมาดู เออ ไอ้แทกซี่ไม่เป้นไรหรอก กันชนเสริมเหล็กอย่างหน้า แต่ น้องซันนี่ ตู ไฟเลี้ยวแตก กันชนบุบ แก้ม บุบบู้บี้เลย ใจตกไปอยู่ตาตุ่ม นึกในใจแล้วตุจะบอกแม่ยังไง ว๊า เนี่ย กลับถึงบ้านโทรศัพท์ไปบอกแม่ แม๋รถชนนะ แล้วก็รอรับชะตากรรมอยู่บ้าน แต่แม่ก็ไม่ได้ว่าไรแค่บอกว่าคราวหลังก็อย่าแอบบเอาไปอีกแล้วกัน ตั้งแต่วันนั้นก็ไม่ได้ขับออกถนนอีกเลย จนได้มาใช้จริงๆตอนเรียนมหาลัยปี2
    ได้มาไม่นานก็มารู้จักกับซันนี่ไทยแลด์โดยตอนนั้นก็อยากจะเปลี่ยนล้อแมกค์ ช่วงนั้นเล็ง model7 ไว้ พอดีไปเจอ B14 คันนึงเห็นล้อสวยดีเห็นลายคล้ายๆกันก็เลย ไปหาอีเมลล์ในกระทู้แล้วก็แอดไปคุย เพื่อถามไถ่ถามไปถามมาจากเรื่องล้อแมกกลายเป็นเรื่อง โหลด ซะงั้น ก็กลายเป็นจุดเริ่มต้นเล็กๆมาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ รู้สึกรักและผูกพันกับคันนี้แล้วก็ถ้าไม่มีซันนี่ก็คงไม่ได้มารู้จักกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่น่ารัก ในที่นี้ทุกคน ครับ

28. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ตา ลาย เลย สาดดดดดด:D

29. DaySpeed

8,976
    822
    0
    มานเล่าซะยาวเลย

30. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    แถมไม่เว้น ให้ด้วย:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้