อยากรู้ ว่า ทำไมถึงเลือกที่จะขับ Sunny และ ทำไมถึงไม่คิดจะขายกัน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย OaTT_B14, 8 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    อยู่ว่างๆ ไม่มีไร นึกขึ้นมาได้ เลยถาม ซะหน่อย อยากรู้ ว่า มาขับ Sunny กันได้ไง และทำไม ถึงไม่ซื้อรถใหม่กัน เหลากันมาเลย เต็มที่จะ แนบภาพปลากรอบด้วยก้อได้ น่ะ จร๊าาา:D:D:D:D:D

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    รถเก่าที่บ้าน ให้มาก็ใช้ๆไป

คิดจะขายแต่ยังไม่พร้อม เลยทำไปใช้ไป

อยากได้รถใหม่ แต่ตังค์ไม่มี

3. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ตอนซื้อ เอาไปเทียบกับ 3 ห่วง ดูราคาค่าตัว กับ สิ่งที่ได้ และค่าบำรุงรักษา และความจุกจิก และเรื่องความประหยัดน้ำมัน

สุดท้าย 3 ห่วง ค่าตัว โอเวอร์ มากไป เลย ไปจับ บี14 มาแทน ถูกกว่าเยอะ..เหอๆ...
    ส่วน อีคาร์ก็เล็งๆ แต่สุดท้าย หายออกจากตัวเลือก แบบไม่มีเหตุผล อิอิ

4. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ก็ที่บ้านมีอยู่แล้ว
    ไม่คิดซื้อใหม่หรอกไม่มีตังซื้อ 55
    มีอะไรก็ขับไป แล้วพอดี b14 ก็สวยแต่งขึ้น สาวๆๆชอบ ไปไหนไม่ได้แล้วทีนี้
    ก็เลยต้องขับเจ้า b14 ต่อไป เอิ๊กๆๆๆ

5. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ยาว ปายยยยยยยยยยยยยยยยยยย อิอิ

6. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ชอบตั้งแต่มันเปิดตัวแล้วละคร๊าบบบ ก็ตอนซื้อตัดสินใจระหว่าง 3 ห่วง กับ ซันนี่ สุดท้ายลงตัวที่ซันนี่ เพราะว่าเทียบ ณ ราคาที่เท่ากัน ซันนี่กินขาดทุกประการ

7. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ประมาณ 2-3 ปี ที่แล้วเคยซื้อ B-11 มา 1 คัน(ที่เก็บดาวน์ด้วยเงินตัวเอง ซื้อกับเต้นท์) แล้วก็มีปัญหา เลยเข้ามาในเว็ป ST นี้ แล้วคุณคนนั้น(ผมจำชื่อเค้าไม่ได้) ก็ให้คำปรึกษาและแนะนำดีมาก แต่ว่ารถไม่ค่อยดี โดนยำเยอะนำครับเลยจะต้องซ่อมเยอะ ปัญหาเยอะ เลยให้เพื่อนไปใช้ต่อ
    ปีที่แล้วมีพอกำลังซื้อขึ้นมาบ้าง ก็เลยไม่ลังเลใจที่จะใช้ B-11 อีก 1 ครั้ง เพราะเป็นความประทับใจจากครั้งก่อนที่เคยได้รับคำแนะนำดีๆจากรถคันก่อน แล้วคราวนี้ก็มีปัญหาอีก แต่ปัญหาทุกอย่างก็สามารถผ่านไปโดยคำแนะจากพี่น้องชาว ST และ ที่ขาดไม่ได้คือ "คุณโบตั๋น" ที่คอยให้คำแนะนำดีๆมาตลอด แม้จะยังไม่เคยเห็นหน้ากันเลย
    จนทุกวันนี้ก็ยังใช้ B-11และก็จะค่อยปรับปรุงแก้ไขไปเรื่อย ๆ (ตามกำลังทรัพย์ที่มีอยู่) และคิดไว้ว่าถึงแม้จะซื้อรถคันใหม่ก็ยังจะอยากได้ NISSAN อีกเหมือนกัน (กะว่าอยากได้ B-13) แต่ B-11 คันนี้ก็จะเก็บไว้ ซึ่งเป็นความภูมิใจของผมเองครับ
    ( เนี้ยะขนาดยังไม่เคยไปมิตติ้งนะ และยังไม่ได้เป็นสมาชิกนะ ก็ยังรู้สึกผูกผันยังไงก็ไม่รู้ ถ้ามีโอกาศได้ไปมิตติ้ง ได้เป็นสมาชิก มีหวัง จะหลงรักพี่น้องชาว ST แบบโงหัวไม่ขึ้นแน่ๆเลย ขอโทษด้วยนะครับ ยาวไปหน่อย แบบว่า อยากบอกให้รู้ครับ อิอิ )

8. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ซื้อมาเพราะว่ามันมีภายในที่โปรงโล่งสบายกว่าทุกยี่ห้อที่อยู่ในเซกเมนต์เดียวกัน อีกอย่างเพราะมันเป็นแคมคู่เเท้ๆด้วยกระมัง ช่วงล่างก็ไม่ต้องดูแลรักษามากมาย สรุปชอบครับ

9. GF_B14

GF_B14 New Member Member

58
    1
    0
    ตอนแรกมอง3ห่วงเหมือนท่านด้านบนที่กล่าวมา แต่
    1. ซันนี่ราคาเบากว่า
    2. เหนแต่งสวยดี
    3. ถูกชะตามั๊ง
    ปล. ตอนนี้ซื้อแล้วขับแล้วชอบใจ................รักชาว ST ทุกคนคับ

10. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ซื้อคันนี้มาเพราะโมโหครับ
    แต่ตอนนี้โคตรรักเลย
    ไม่ซื้อรถใหม่เพระไม่มีตังครับ:D

11. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    บ้านผมครอบครัวนิสสันครับ รถที่บ้านคันแรก b11 คันที่ 2 b14 ก็ที่ผมขับอยู่เนี่ย พอที่บ้านเค้าซื้อคันใหม่ ผมก็เลยเอา b14 มาใช้ แรกๆ ก็ท้อเหมือนกัน เพราะว่าอายุมัน อะไหล่ก็เริ่มเสื่อม ยังไงล่ะครับ ก็ซ่อมบาน ช่วงล่างทำหมด พอทำเสร็จ บวกกับ ค้นพบ ว่า เอ้อ รุ่นนี้ก็มีบอร์ดนี่หว่า ก็เลยดูแนวทาง ve แล้วก็เทพ เค้าทำรถกัน เอ้อ มันสวยดีนี่หว่า

ก็เลยแต่งเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆ กะว่าถ้า มิตซูหน้าฉลามเข้า แล้ว ค่าตัวไม่แรงมากก็ว่าจะเปลี่ยน แต่

มีคนบอกว่า จะซื้อรถใหม่ เก็บตังไว้เติมน้ำมันดีกว่า ซื้อรถใหม่ หน้าแห้ง หนี้บาน ตังเติมน้ำมันก็ไม่มี

นี่แหละสัจธรรม

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ได้มาโดยไม่ได้ต้องใจเท่าไรเจ้าของเก่าขับมาให้ดูที่บ้านเลย

เอ่อเว้ยใช้ได้นะ ลองขับก้อโอเค๊ ได้มากะขับเดิมๆ ตอนนี้ล่ะ

หยุดไม่อยู่แระจาจบจาจบหลายปีแระ ถ้ามีคันใหม่ก้อเก็บไว้อยู่ดี

รักมังคุดโคดดดดดด
    :D:D:D:D:D

13. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    เริ่มแรกได้มาโดยบังเอิญพี่สาวไปเรียนต่อเมืองนอกหลายปี แล้วพ่อเลยเอามาจอดทิ้งไว้ที่บ้าน
    เราก็ดูไปดูมาทุกวันสวยดี แถมออพชั่นครบๆ ดิส สี่ล้อ เบาะหนัง ABS เอาก็เอาว่ะ
    ขายรถคันเก่าเอาไปดาวน์พ่อมา เลยจัดไป อิอิ ถามอยากได้รุ่นอื่นไม๊อยากคับ
    แต่สภาวะทางการเงินไม่อำนวยและก็หมดไปหลายแระ กับเรื่องแต่ง
    เอาผ่อนคันนี้หมดก่อนค่อยว่ากันแต่ ยังไงก็รักคับ คันนี้ผ่อนหมดก็คงใช้ต่อไป
    เป็นรถเริ่มต้นครอบครัว ล่ะกัน เพราะเรายังมีอะไรต้องใช้จ่ายอีกเยอะ

14. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แหม่ เหลาไปหลายรอบแระ แต่ไม่เคยแหลม งวดนี้เอาแบบแหลม ๆ เลยนะ

B11 ตอนซื้อ เพราะที่บ้านมีแค่นั้นครับ ไม่มีเงินไปเอารุ่นอื่นที่ดีกว่า
    แต่มันมาจากความรักของคุณพ่อ ที่มีต่อลูกชายตัวน้อย ๆ 2 คนที่กำลังโต
    ยังจำตอนที่แม่ถามได้ ว่าชอบสีไหนลูก ผมตอบไม่ลังเล "สีแดงครับ"
    แล้วก็มาเป็นขาวผ่องอย่างที่เห็น ใช้มา 3 รุ่น พ่อ พี่ และผม
    ไม่ต้องบอกว่ารักแค่ไหน แค่ไม่เคยห่างกันเลย ก็เท่านั้น
    ที่ไม่ขาย เพราะมันเป็นคันแรกของบ้าน เพราะมันส่งผมและพี่ชายเรียบจบ
    เพราะมันเป็นมากกว่ารถเก่า ๆ ในสายตาผม

ซื้อ B14 คันแรก เพราะบ้านแฟนจำเป็นต้องใช้ ช่วยกันซื้อ
    ที่เลือก เพราะเป็นตัวเลือกที่ดีจริง ๆ ในตอนนั้น อะไหล่มีทุกอย่าง
    ราคาไม่แรง และคุ้นเคย คงไม่ขาย เพราะผ่อนยังไม่หมด

B14 คันที่ 2 ให้พ่อกับแม่ ... เพราะผมรักเค้า 2 คนครับ
    เค้าให้รถผมมาใช้ เพราะเป็นห่วง ตัวเองลำบากยังไงไม่เคยบ่น
    ผมเลยหาให้เค้าใช้บ้าง เพราะผมก็ห่วงเค้าเหมือนกัน
    แม้มันจะไม่หรูหรา ไม่เลิศเลอเท่าคันอื่น แต่ผมก็ภูมิใจ
    ไม่ขายแน่ ๆ เพราะเป็นรถที่ผมซื้อ คันแรกครับ

รถทุกคันที่ผมมี ไม่เคยคิดขาย
    เพราะมันไม่ได้เป็นแค่รถ แต่มันคือความทรงจำที่ดีของครอบครัว
    และคนที่ผมรักครับ

15. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ตอนแรกว่าจะซื้อ สกายไลน์ R.34 แต่นึกขึ้นมาได้ ว่าไม่มีตัง

ก้อเลย เอาคันนี้ ก้อได้ ว่ะ :D:D:D:D

16. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    จิง ๆ ไม่ชอบเลย B14 เพราะคิดว่ารุ่นนี้แต่งไม่สวยของแต่งไม่มี
    แต่พอมาได้ศึกษาในเว็บต่าง ๆ และในบอร์ด ST โอ้วแม่จ้าว..แต่งแบบ Japan สไตล์ B14 นี่มันรถในตำนานเลย
    ด้วยราคา + ปี + ออฟชั่นต่าง ๆ B14 กินขาดในรถระดับเดียวกัน
    ที่สำคัญผมรักรถรุ่นนี้ไปแล้ว ถ้ามีเงินซื้อรถใหม่ก็ไม่ขายเพราะเป็นรถคันแรกของผมที่ซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของผมเอง (ถึงซื้อมามือ2ก็เหอะนะ)

17. M_B14

M_B14 New Member Member

196
    78
    0
    สมบัติแม่ต้องรักษาค๊าบบ เพ่น้อง

18. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ตอนได้มา มันมาแบบไม่ได้ตั้งใจ แต่ตอนนี้กลับรักมันหมดใจ

ที่บ้านก็ตระกูลนิสสันเหมือนกัน ประทับใจนิสสัน ตั้งแต่คันแรก

คันแรกของบ้านเป็น Big M นั่งมันทุกวัน เพราะพ่อจะไปรับผลไม้มาขายให้แม่ค้าที่ตลาดทุกวันตอนเช้ามืด

และก็คันแรกอีกเช่นกันที่โดนโจรขโมย จำไม่ได้ว่าโดนที่ไหนแต่สุดท้ายพ่อก็ไปตามมันกลับมาได้ ในสภาพครบเหมือนเดิม

คันที่ 2 กลับไม่ใช่นิสสัน แต่เป็น Benz 2 ประตู 24 หน้าต่าง แต่บังเอิญมันเป็นเครื่องนิสสัน และก็เป็นคันแรกที่ผมรักที่สุด

เพราะช่วงเวลาที่ผมว่างผมก็จะไปนั่งรถคันนี้เล่น (เมื่อก่อนวิ่งในสาย ลพบุรี-บ้านหมี่) เทศกาลก็ไม่เคยได้เที่ยวแบบวัยรุ่นทั่วไป

รถไปเหมาต่าง จังหวัดก็ไปกับรถ สนุกดี กินบนรถ นอนบนรถ แล้วความประทับใจก็เกิดกับเครื่องนิสสันในคันนี้ก่อนที่เครื่องตัวนี้จะพัง

เริ่มมีอาการกินน้ำมันเครื่องมานาน พอสมควร แล้ววันนึงมีงานเหมาไปน้ำหนาว ขึ้นเราลงเขา ไม่งอแงเลย พอมาถึงบ้านพังแม่มหน้าบ้านเลย

เลยทุกลักทุเล พามันเข้าอู่ ปรากฏว่า ลูกสูปแตก 2 ลูก แหวนหักเกือบทุกลูก นึกในใจแม่มวิ่งขึ้นเขาได้ไงวะ สุดท้ายก็โดนบังคับให้ขายมัน

ตอนนั้นเสียใจมากทะเลาะกับย่า ไปหลายวัน พอขายได้วันเดียว ด้วยความที่ทั้งพ่อและลูกรักรถ เล่นรถ พ่อก็เลยไปถอยรถตู้มาคันนึง

คันนี้ไม่ใช่นิสสันนะ และก็อยู่มาทุกวันนี้ พอผมเรียนจบทำงานได้ 2 ปี แม่ก็ดาวเจ้า B14 ให้ แล้วผมผ่อนเอง แต่งเองจนถึงทุกวันนี้

มันพาผมไปหลายๆ ที่ อยู่กับผมแทบตลอด ทุกวันนี้ไม่คิดที่จะขาย ไม่คิดที่จะหาใหม่ เมื่อยและพอดีก่า

และเพราะ B14 เนี่ยแหละทำให้ผมรู้จักเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ Sunny Thailand ได้รู้จักกับสังคมอันอบอุ่น

การพบกันครั้งแรก ของผมกับพี่ๆ หลายคนสร้างความประทับใจไว้มาก ยกตัวอย่าง เพ่ติ่ง ตอนนั้นตรูนฝากท่อไว้ให้ผม

ผมไปเอาที่อู่พี่ติ่ง แกถามผมว่าจะเอาไปไง ผมตอบขึ้นรถเมล์ไป แกนั่งเอากระดาษหนังสือพิมห่อให้ผมอย่างดี (นึกในใจ

ไม่ต้องก็ได้มั้งพี่ ของของพี่ก็ไม่ใช่ ทำให้ซะดีเลย) ขอบคุณ B14 คันนี้นะที่ทำให้ผมได้เจอและก็รู้จักทุกคน

19. magicnavy

magicnavy New Member Member

101
    15
    0
    ซื้อต่อมาจากลุงครับ สภาพเดิมๆ สุดๆ

รถคันแรกที่ซื้อเองเลยอ่ะคับ

ขับเดิมๆไปพักใหญ่

พี่สาวเอาไปมิดมา1รอบ หน้าพังยับ

คิดว่าถ้ารู้จัก ST เร็วกว่านี้หน่อย มีface off แน่ๆ อิอิ

ครั้งแรกที่เข้ามา ST

โอว รุ่นนี้มันแต่งแล้วเท่ชะมัด (เห็นรถนายโอกับคุณเด่น)

ตอนนี้ รักมากมายครับ

:D:D

20. อาบัง

อาบัง New Member Member

699
    448
    0
    ที่อ่านมาโดยรวมผมก้อมีเหตุผลเหมือนกับเพื่อนๆครับ

21. 1n5606

1n5606 New Member Member

7
    0
    0
    b13 ของผมน่ารักครับ กินง่าย อยู่ง่าย ไม่อ้อนช่าง น่ารักจริงๆเล้ย

22. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    เข้ามาดูอีกรอบ เอๆ ครอบครัวนิสสันหลายท่านนะครับเนี่ย อิอิ

23. RNN-B12

RNN-B12 New Member Member

972
    162
    0
    แม่หามาให้ใช้ครับ................อยากได้รุ่นใหม่ๆเหมือนน้อง แต่แม่ไม่มีตังค์

เลยต้องใช้รถเก่าๆไปเรื่อยๆ สภาพก็ไม่ใหม่เหมือนของน้อง...........แต่ก็พอขี่ได้

รักมากๆ ได้สัก 100000 ก็น่าขาย..........;);)

24. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ราคาถูกคาบบบบบบบบ

อะลัยหาง่ายมีทั่บ้านทั่วเมือง

ขับสนุก

และหน้าตาดี.................

25. แวะมาทักทาย

ยังจำน้องได้กันไม๊เนี่ยยยยย

สงสัยลืมกันหมด

26. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เป็นมรดกตกทอด มาจาก พระบิดาที่เคารพ ถึงเเม้ตอนนี้จะเดิมๆ เเต่ก็ฝากชีวิตไว้กับเจ้า B11 คัน
    ทุกวัน
    ป.ล. รักนะ เหลี่ยมน้อย(ชื่อรถคับ)

27. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

น้องนุ่งพี่ไม่ยุ่ง น้องไม่นุ่ง(ผ้า) น้องยุ่งแน่ๆ

28. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    ผมเองตอนแรกก็ดูหลายๆยี่ห้อ แต่ก็ต้องลงตัวกับเจ้า B14 นี้ คือเราได้วางมัดจำไปแล้ว ตอนหลังมาเราก็ว่าไม่เอาแล้ว
    จะไปเอาเงินคืน ก็เจอเจ้าศรีเทพ(ชื่อรถผมเอง)จอดอยู่ มองไปมองมา แล้วมันถูกชะตามากๆ ทั้งๆที่บอกว่าไม่เอาไปแล้ว
    พอได้มันมาก้ต้องมีบ้างที่บางอย่างอาจไม่สมบูรณ์มากนัก อีกอย่างนึ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจด้วยคือ บ้านหลังนี้เอง
    รู้สึกว่าที่นี่อบอุ่นดี จึงได้รุ้จักคนในคลับบ้างแล้ว และคงจะได้เจอและรุ้จักกันอีก
    สุดท้ายนี้ถึงจะเป้นรถมือสองสำหรับผม แต่มันคือที่1 ในใจผม ขอบคุณเจ้าศรีเทพมากนะ ที่พาผมไปที่ต่างๆ

29. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    จำได้ชิ.....น่ารักซ่ะ....:eek::eek::eek:

30. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

จําได้ซิครับ
    ไม่เคยลืม;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้