รูปไปเที่ยวตอนปีใหม่ ... อิอิ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย กล้วย910, 8 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    นานๆได้โพสที ขอยาวๆเลยล่ะกัน

วันแรก เดินทางจากทม.ไปลำปางไหว้วัดพระธาตุลำปางหลวง ต่อด้วยพระธาตุหริภุณชัยจ.ลำพูน แล้วไปนอนที่ จ.แพร่

ดูรูปที่3 ความพิเศษอยู่ตรงที่แสงแดดส่องสะท้อนที่องค์พระธาตุ สามารถมองเห็นแสงที่ส่งผ่านมาทางช่องผนังภายในโบสถ์เป็นรูปพระธาตุ :)

2. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    จากลำพูน เราต้องย้อนกลับมาลำปางอีกเพื่อ เข้าสู่จ.แพร่ มาถึงลำปากก็มืดซ่ะแล้ว :welcome:

3. กล้วย910

3,146
    41
    48
    เช้าวันที่2 ไหว้พระธาตุช่อแฮ ที่จ.แพร่ แล้วออกเดินทางผ่านจ.พะเยา ก่อนเข้าจ.เชียงรายแวะวัดร่องขุน ที่สร้างโดยอ.เฉลิมชัย .... คนเยอะมากๆๆๆ :welcome:

4. กล้วย910

3,146
    41
    48
    เข้าในตัวจ.เชียงราย มีงานดอกไม้เมืองหนาว ... คนเยอะ เสียดวลา เลยวนๆรถแล้วออกมา แถมรถติดเสียเวลาไปช๊อปปิ้งที่ท่าขี้เหล็กไปบานเลย

กลับมาจากท่าขี้เหล็กได้พลุมาจุดต้อนรับปีใหม่ด้วยอิอิ :welcome:

5. กล้วย910

3,146
    41
    48
    หลังจากเมื่อคืนเกือบจะเผารีสอร์ท ตื่นเช้ามาต้องมาเช็ดรถตอนอากาศหนาวๆ มือมันเย็นดีจริงๆ มุ่งหน้าสู่ สามเหลี่ยมมองคำ แต่ไม่ได้ข้ามไปตลาดที่ลาวนะ อยู่แต่ฝั่งไทยนี่แหล่ะ แวะกินข้าว ... มีต้มยำปลาแม่น้ำโขงด้วย อร่อยๆๆ จากนั้นไปวัดพระธาตุผาเงา :welcome:

6. กล้วย910

3,146
    41
    48
    ขึ้นไปบนเขา สามารถมองเห็นฝั่งลาวได้อย่างชัดเจน :welcome:

7. กล้วย910

3,146
    41
    48
    หลังจากนั้น ไปดูพระอาทิตย์ตกดินไปต่อหน้าต่อตาที่วัดพระธาตุดอยตุง เนื่องจากว่ามีคนยืนบังวิวสวยๆเลยอดถ่ายรูปพระอาทิตย์ตกดินเลย เซ็ง

ใครมีความรู้เรื่องดอกไม้มั๊ยว่า ดอกซากุระ กับ นางพญาเสือโคร่ง มันอันเดียวกันหรือเปล่า :welcome:

8. กล้วย910

3,146
    41
    48
    วันนี้ วันที่เท่าไหร่แล้วเนี่ย ... ตามกำหนดเราต้องไปนอนแถวๆ อ.แม่แตง เช้าจะได้เดินทางไป อ.ปาย แต่เนื่องจากว่า มันดึกแล้ว เลยต้องหาที่นอนแถวๆ อ.ไชปราการ .... ระหว่างทางแวะเที่ยวหลายจุดเลย อิอิ :welcome:

9. กล้วย910

3,146
    41
    48
    ถ้าไม่ได้เข้ามาที่นี่ เสียดายแย่ สัมผัสไอหนาวที่กทม.ไม่มี อิอิ :welcome:

10. กล้วย910

3,146
    41
    48
    ยังอยู่ที่ห้วยน้ำดัง :welcome:

11. กล้วย910

3,146
    41
    48
    จากคำบอกเล่าของคนที่เคยไป อ.ปายมานานแล้วเค้าเล่าให้ฟังว่า ปายเป็นอ.เล็กๆ ที่สงบ ไม่มีสถานที่เที่ยว มีแต่ผู้คนที่ใช้ชีวิตแบบวิถีชาวบ้าน ........ แต่ทว่า ทำไมที่ผมเจอมันไม่ใช่อย่างที่เค้าพูดเลย ยังกะถ.ข้าวสารดีๆในกทม.นี่เอง ... แบบว่า เลยเซ็ง ไปนอนที่อ.เมืองซ่ะเลย

เช้าก็เที่ยวตามวัด และก็ถ้ำปลา เค้าเรียกว่าปลาพลวงหิน ที่น่าแปลกคือ มันจะอยู่ในบริเวณถ้ำที่มีน้ำไหลคล้ายน้ำตกจากถ้ำ :welcome:

12. กล้วย910

3,146
    41
    48
    จากนั้นมุ่งหน้าเข้าจ.เชียงใหม่ ใช้เส้นทาง อ.ขุนยวม เข้าอ.แม่แจ่ม ออกทางดอยอินทนนท์ มาถึงดอยอินทนนท์ก็มืดซ่ะแล้ว

รุ่งขึ้น ไปไหว้วันพระสิงห์ ไหว้พระธาตุดอยสุเทพ แล้วเดินทางกลับ .... :welcome:

13. กล้วย910

3,146
    41
    48
    บรรยากาศบนดอยสุเทพ

สุดท้ายแล้วครับ รูปไม่สามารถลงได้หมด แต่สามารถติดตามได้ที่ hi5 ของบัวนะครับ :welcome:

14. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม....................
    ไปได้หลายที่ดีจังครับ ลุงกล้วย........

ว่าแต่ใครถ่ายรูปให้อ่ะครับ...... :rolleyes:

15. j-a-c-k-e-t

j-a-c-k-e-t New Member Member

1,675
    5
    0
    สุดยอดเลยครับเทียวหลายที่ดีจังเลยครับ (รูปสวยดีครับ)

16. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    สวยๆ
    เด๊ยว สงการนต์ไปมั่ง ต้องขอข้อมูลน้ากล้วยด้วยนะครับ
    :cool:

17. กล้วย910

3,146
    41
    48
    แนวไหนอ่ะครับพี่โป้ง :D

เดี๋ยวเสาร์นี้ผมพาคนถ่ายรูปให้ผมไปด้วยครับ .... อิอิ

นี่ยังไปไม่ครบนะครับแจ๊ค เสียดาย เวลาน้อยไปหน่อย

จัดเลยครับเพ้ง ภาคเหนือตอนบนผมไปมาเกือบหมดแล้วครับ แต่รายละเอียดลึกๆอาจจะไม่รู้เท่าไหร่ครับ :D

18. -DD-Honda

-DD-Honda New Member Member

133
    2
    0
    :D:D ความเห็นส่วนตัวนะ อ.ปาย เป็นเมืองเล็กๆ สงบ ไม่มีที่เที่ยวจริงๆ...... แต่นั่นมันเมื่อประมาณสิบปีที่แล้ว สิบปีที่ความเจริญและผู้คนยังเข้าไม่ถึง ถนนหนทางยังไม่ดีเหมือนปัจจุบัน มันก็เป็นสัจธรรมทั่วไปในทุกสังคม คือที่ไหนมีผู้คนมาก ความเจริญและความเสื่อมก็จะตามมา :D:D ก็จะไม่ให้ปายเจริญได้อย่างไร ปีนี้เค้าทำสำรวจกันมา พบว่าหนาวนี้ผู้คนไปเที่ยวปายกันมากที่สุดในประเทศ:D:D พอนักท่องเที่ยวเยอะ ชาวบ้านก็อยากมีรายได้จากการขายของกินของใช้เป็นธรรมดา ได้คุยกับพ่อค้าขายเสื้อสกรีนปายคนนึง ถามเค้าว่าแล้วถ้าไม่ใช่ช่วงเทศกาล ชาวบ้านทำยังไงกัน เห็นของขายเยอะแยะ จะไปขายใครหรือ เค้าตอบว่า ส่วนใหญ่ก็ปิดร้าน แล้วก็ทำไร่ทำนาตามปกติ:):)

ตอนแรกก็อึ้งๆ เหมือนกันนะ เดินถนนคนเดินเห็นเซเว่น เห็นร้านขายยาสมัยใหม่ แต่ก็เข้าใจสภาพเค้า ว่าพวกเรานี่ละที่มีส่วนไปทำให้พวกเค้าอยากเจริญ ตอนนี้ปายกลายเป็นเมืองอินดี้ แต่มันก็ยังไม่ถึงกับเป็นข้าวสารในกรุงเทพฯ ซะทีเดียว ยังไม่มีผับบาร์เปิดเพลงดังๆ มีแค่ซุ้มเล็กๆ ขายพวกคอกเทลเป็นแก้ว เห็นคนขายส่วนใหญ่ก็ไม่ใช่ชาวบ้านปายด้วย เป็นฝรั่งมาขายทั้งนั้น ส่วนชาวบ้านก็ขายเสื้อผ้า ของที่ระลึก ของใช้ ของกินพื้นเมือง :):)

แต่ธรรมชาติของปายก็ยังมีเสน่ห์อยู่นะ เช้าๆ อากาศเย็นๆ มองเห็นภูเขา เห็นแม่น้ำ ท้องฟ้า หมอกลอยตรงกลางระหว่างท้องฟ้าและแม่น้ำ กลางคืนท้องฟ้ามืดมาก มืดจนมองเห็นดวงดาวชัดเจนเหมือนจะเอื้อมมือไปแตะถึง ดวงดาวมากมายปนอยู่กับโคมลอยเต็มท้องฟ้า สวยมากกกก:):)

แต่ถ้าชอบเที่ยวแบบลุยๆ นอนกลางดินกินกลางทราย ก็อาจจะมองเมืองปายก็แค่งั้นๆ ไม่เห็นมีไร:) ถ้าใครอยากไปปายก็ให้รีบๆ ไปซะ ก่อนที่มันจะเจริญไปมากกว่านี้ ก่อนที่จะได้เห็นโลตัส คาร์ฟูร์เมืองปาย:cry::cry::cry:

PS. I Love Pai:D:D

19. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ประมาณ กรุงเทพ เชียงใหม่ เชียงราย ปาย แม่ฮ่องสอน และก็แวะตาม
    แหล่งท่องเที่ยวไปเรื่อยๆ วิ่งกันเป็นวงกลมเลย ไปกลับ ประมาณ 3500
    กิโลเมตรได้....(น้ำมันถูกชิวๆเลย) :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

ปีหน้าว่าจะไปทางฝั่ง แพร่ น่าน พะเยา เชียงราย ก็มีแหล่งน่าแวะเที่ยว
    อีกแยะนะ.....:D

20. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    สวยดีครับผมก็แอ่วเหนือมาเหมือนกันอากาศหนาวมากที่ยอดดอยอินทนนท์ อิอิ
    เจอต่ำสุดกี่องศาครับพี่กล้วย

21. -DD-Honda

-DD-Honda New Member Member

133
    2
    0
    แล้วพี่โป้งไม่โพสรูปให้ชมบ้างหรือค่ะ เห็นน้องนกโพสไปนิดหน่อยเองใน Hi5 อะคะ :):):D

22. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืม อืม สวยจัง รอน้องแพงโตก่อน จะไปบ้างงงง ฮิฮิฮิ

23. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อ่ะโหน้า นี่กะไปหมดทุกที่เลยเหรอ อิอิ :D

ว่างัย แก๊งค์ BB downhill :D

24. bbwhite

bbwhite New Member Privilege

1,272
    5
    0
    .

อืม,,,,,,,,,,,,,,อิจฉา น้ากล้วยจัง มีสาวสวยประกบ ทุกรูปเลยอะ,,,,,,,,,,,,,,,:D

25. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: เหรอ....................
    ว่าแต่คนถ่ายรูปให้เค้าไม่เบื่อคนในรูปเหรอ.........

อิอิ
    :rolleyes:

:D อิอิ
    ขับรถมันดี ป่ะป๊าชอบบบบบบบบบบบบ

ไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อีกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :D

:D อิอิ
    Gang นี้ ได้ข่าวว่า ท่าดีทีเหลว ครับพรี่ A :D

26. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    สุดๆไปเลย.........อยากรู้จังว่าคนที่ถ่ายรูปให้น่ารักป่าวอะ.....พี่กล้วย

27. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0

:D:D:Dสู้ครับตามนั้นเลย;););)

28. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ไม่เห็นวิวเลยอ่ะ พุงตากล้วยมันบัง 5555555
    ท้องกี่เดือนแล้วนี่ อิอิ เที่ยวคุ้มดีครับ เยอะดี :D:D

29. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ คิ๊กๆ น้าๆพุงยื่น อิอิ

30. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    สนุกสนานดีครับ....................ถ้าจะไปแถวๆน่าน แพร่ ก็บอกได้นะ.............จัดให้ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้