เปบี่ยนเครื่อง Rav4 เป็น 3S-GE

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย Rav 4 3S-GE, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rav 4 3S-GE

Rav 4 3S-GE Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตถามนะครับโดยอ้างถึงข้อความของคุณ Odd นะครับ
    ผมใช้ Rav 4 เป็นเครื่อง 3S FE กำลังเปลี่ยนเป็น 3S GE เท่าที่ดู 3SGE มันมีตั้งหลายรุ่น เราจะทราบได้อย่างไรครับว่าเครื่องที่เราต้องการตรงรุ่นมั๊ย มันมีรหัสบนเครื่องบอกมั๊ยครับว่าตัวนี้สำหรับ Rav หรือ Celica
    ที่จริงตอนนี้ได้มาแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนในกลุ่ม 3S แต่เท่าที่รู้ พอชนเกียร์แล้ว ต้อง ปาดครีบเสื้อเครื่องออกไปนิดหนึ่งครับ เผื่อไม่ให้ชนเพลาขับสีล้อ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับทุกคำตอบ และน้ำใจที่มีให้กับสมาชิก

2. kong ae101

kong ae101 New Member Member

11
    0
    0
    เหมือนเคยเจอที่เชียงกงบางพลี . อ่ะครับ เครื่อง3s-ge พร้อมเกียร์ขับ4 บนท่อร่วม มันจะมีคำว่า
    type G อยู่ด้วยครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดรอผู้รู้มาบอกเพิ่มก็ได้ครับ

3. odd

odd New Member Member

124
    4
    0
    โทรหาท่านนี้ครับ 081-825-5847 น้าธร ครับ

แกเคยทำไปคันนึง ลองปรึกษาแกดูครับ ไม่ดุๆๆ

เพราะผมเองก็ไม่แม่นรายละเอียดมากครับผม

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เข้ามาดูครับ

5. pingpong

pingpong New Member Member

205
    4
    0
    น่าจะจับ 3s GTE DIRECT COIL TRIPTONIC 4WD ใส่เนอะ

6. Rav4 3S-GE

Rav4 3S-GE Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ
    สรุปผมลงเครื่องไม่ตรงรุ่นครับ
    เป็นเครื่องCelica ขับสองล้อ
    กล่องไม่สามารถใช้กันได้
    เลยต้องยกออกแล้วหาเครื่องใหม่ลง
    น้องชายกำลังช่วยหา Beams ขับสี่ให้อยู่ครับ
    คุณOdd ครับ ของคุณนะครับสำหรับเบอร์น้าธร จะลองโทรคุยกับน้าวันนี้ครับ

7. odd

odd New Member Member

124
    4
    0
    เอ กรณี คุ้นๆ ครับผม ที่พี่เคยอยู่ที่ ตจว. ป่ะฮะ
    ที่เราเคยคุยกันนานมากๆ แล้ว ใช่ไม๊ครับ ที่เกียร์ไม่เปลี่ยนหรืออะไรซักอย่าง

สู้ๆ นะครับ น่าลอง 3S Directcoil นะฮะ เกียร์ออโต้ ขับสบายๆ แถมเป็นขับสี่อยู่แล้วด้วยครับผม

8. Rav 3S-GE

Rav 3S-GE Guest

0
    0
    0

ขอบคุณนะครับคุณ Odd ที่ให้กำลังใจ ผมได้รถมาประมาณ สองปีครับ ระบบเกียร์ยังเป็นปกติอยู่ครับ แต่เครื่องซิครับ เรื่องใหญ่ เพราะตัวเก่า 3S-FE overheat

หลังจากที่ได้ลองเอาเครื่อง 3S GE ลง และเก็บระบบไฟ ปรากฏว่า กล่องของเครื่อง ไม่มuเซนเซอร์ระบบขับสี่ครับ เลยต้องยกออกแล้วมาลง Beams 3S-GE

ตอนนี้ลงเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังมีปัญหานิดหน่อยเกี่ยวกับกล่อง ECU ที่ส่งสัญญาณเป็น Digital ไปที่หน้าปัด ในขณะที่ระบบหน้าปัดเป็น Analog รวมถึง เซนเซอร์ ABS ซึ่ง สามอย่างนี้ช่างบอกว่าทำให้เกีย์ไม่ยอมเปลี่ยน (ติดเครืองลองวิ่งแต่เกียรไม่ยอมเปลี่ยนเพราะเข็มไมล์กับวัดรอบไม่ขึ้น)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้