ถามเรื่องความร้อนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย cityredwheel, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    รถผมเครื่องเดิม (CV 3Door) เวลาวิ่งเกิน 100 ความร้อนจะค่อยๆขึ้น (วิ่งในเมืองไม่เป็นไร) เอาไปให้ช่างดู เค้าว่าฝาน่าจะโกง คือเวลาเปิดฝาหม้อน้ำมันจะมีฟองอากาศออกมาตลอด ถามช่างว่าปาดฝาได้ไหม เค้าไม่แนะนำ เค้าบอกว่าตัวเสื้อสูบมีโอกาสเสียหายด้วย รบกวนถามหน่อยว่าตกลงมันปาดฝาได้หรื่อเปล่า หรือว่า ควรเปลี่ยนเครื่องใหม่ดี (ตอนนี้เล่ง D15B ไว้)

รบกวนหน่อยครับ ตอนนี้ซ่อมเครื่องเดิม รู้สึกว่างบมันจะบานไปเรื่อยๆ :cry:

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองล้างหม้อน้ำดูก่อนครับ
    และเช็คดูวาล์วน้ำด้วยครับว่ามันทำงานปกติหรือเปล่า

3. ปาดฝาได้แน่นอน

แต่ผมเชียร์ให้วาง D15B ขับสนุกกว่าเดิมเยอะ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเห็นว่ามีฟองในระบบระบายความร้อน ก็มีอยู่สองกรณีละครับ คือถ้าไม่ประเก็นแตก ก็ฝาสูบโก่ง ถ้าเป็นหนัก อาจจะมีเสื้อสูบโก่งด้วย

ถ้ามีงบ แล้วไม่อยากซ่อมตัวนี้ ก็เปลี่ยนเป็น d15b ไปเลยครับ ถ้าไม่อยากเปลี่ยน ปาดฝาได้อยู่แล้วครับ ส่งโรงกลึงปาดให้ ทำจริงๆ ไม่กี่ชั่วโมงก็เสร็จครับ ค่าแรงก็ไม่น่าจะแรงมาก ยกฝาสูบเครื่องคาร์บูค่อนข้างง่ายครับ

5. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    ของผมก้อเคยเป็นมาเหมือนกัน ถ้าอาการแบบว่าติดเครื่องแล้วมีพองอากาศพุดออกมาที่หม้อพัก หล่ะก้อชัวส์เลยครับ ปาดฝาใช่ว่าจะ100% เพราะไม่รู้ว่ามากน้อยแค่ไหน ปาดฝาออกกี่มิลก้อหนุนปะเก้นเพิ่ม หากเสื้อโก่งด้วยก้อหนุนเพิ่มอีก ห้ามเข้าศูนย์เด็ดขาดเพราะแค่เปิดฝาออกมาดูก้อต้องเปลี่ยนปะเก้นใหม่แล้วมันคิดค่าของ5000ยังไม่รวมค่าแรง คิดดูแล้วซ่อมไปซ่อมมาหายหมื่นอยู่ เพิ่มเงินอีกนิดวางD15b เลยดีกว่าไม่ต้องมาซ่อมบ่อยๆ ตัดใจเลยเครื่องเก่าผมใช้มา 360000km คุ้มแล้วผมลงเครื่องงบก้อ 35000 รวมหมดเครื่อง+กล่อง+เกียร์+ถัง+ค่าแรง เครื่องเก่าตีเทรินร์3000 เหลือ 32000 ตอนนี้ราคาไม่รู้ว่าเป็นงัย +-ไม่เกิน5000มั๊งครับ

6. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ปาดฝาได้ครับ
    รถเพื่อนผมก็เครื่องเดิมคาร์บูเวลาติดเครื่องลองเปิดฝาหม้อน้ำดูมีทั้งฟองอากาศและน้ำดัน
    เอาไปเข้าอู่ช่างเค้าก็รื้อมาปาดฝาสูบให้และล้างหม้อน้ำ ทำมาก็ใช้งานได้ปกตินะครับ

แต่ถ้ามีงบก็น่าจะเปลี่ยนเป้น D15 B ไปเลยก็ดีครับ จบเลยทีเดียวครับ

7. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวลองล้างหม้อน้ำดูก่อน ถ้าไม่หาย เก็บตังค์วาง D15B ดีกว่า

8. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    D15B Vtec จัดไปครับ วิ่งดีและประหยัดมากกก

9. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    D15B ประหยัดจิงๆๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้