หัวเทียนบอด

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย pOR..., 16 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    คือ เรื่องมีอยู่ว่า รถของผมมันสั่นๆๆ ผมก็เอาเข้าไปร้านที่ติดแก๊สมา มันก็เอาคอมมาจูนๆ แล้วก็บอกไม่หายมันก็ไปถอดหัวเทียนดูแล้วบอกหัวเทียนเสียต้องเปลี่ยน ผมก็อ้าว ตรู พึ่งเปลี่ยนไปได้ยังไม่ 3 เดือนเลย รถก็วิ่งไปเรียนแล้วกลับบ้านไม่ได้ออกไปไหนเลย ทำไมมันเสียบ่อยจัง ผมจึงอยากจาถามว่า รถใช้แก๊สนี่ต้องมีหัวเทียนเฉพาะรึป่าว ยี่ห้อไร ราคาเท่าไรครับ ขอบคุณครับ เซ็งๆเข้าไปทีไรหัวเทียนแม่งเสียทุกที

2. Porrasit

Porrasit New Member Member

226
    0
    0

ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันคับเรื่องหัวเทียน แต่ตอนนั้นพ่อผมเอาไปทำอะเลยไม่ค่อยรุเรืองแต่ลักษณะหัวเทียนจะเป็นปลายเข็มอะคับ(จากที่ถอดมาดูด้วยความข้องใจ)เดวรอผู้รู้ดีก่าคับเพราะผมก็อยากรุรายระเอียดอ้อของผมหัวละ135 อะคับแต่ไม่รุยี่ห้อไรแหะๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2009
  3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ของผมใช้หัวเทียนปกติทั่วไป ทุกคัน

ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผมว่าเพิ่งเปลี่ยนมา 3 เดือน ไม่น่าเสีย

4. Porrasit

226
    0
    0
    มันจะเกี่ยวกับระบบแก๊สด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจนะคับลองไปดูในนี้ดูนะคับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=259430
    เรื่องของหัวเทียนนะไม่เกี่ยวกับแก๊ส

5. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    รถที่ใช้แก๊สแบบหม้อต้มถ้าระบบไฟฟ้าจุดระเบิดไม่สมบูรณ์มันจะรวนไ ม่เ หมือนน้ำมัน ลองทดสอบวิ่งด้วยน้ำมันสักครึ่งถัง ถ้าปกติไม่มีอาการใดใด ต้องเช็คที่ระบบจุดระเบิดใหม่อีกครั้งลองเปลี่ยนร้านแก๊สใหม่ด้วย เผื่อจะหาต้นตอปัญหาเจอ สมัยก่อนผมใ ช้ cifiro ติดแก๊ส ปัญหาเพียบ เข้าร้านแก๊ส 3 ร้าน ช่างบอกเสียไม่เหมือนกันทั้ง 3 ร้าน เซ็งเป็ดเลย

6. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ระบบจุดระเบิดยังเซ็ทไม่เข้าสิ..ปอใช้หัวฉีดของอะไรล่ะ..แนะนำให้เปลี่ยนร้านแบบพี่พรรณเอกว่า..

7. Porrasit

226
    0
    0
    ไม่รู้อะคับพอดีตอนซื้อมาใหม่ผมอยุ กทม. พ่อผมเอาไปทำแก๊สแล้วก็เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ไปจะจดไว้ก็เปนวงกว้างๆเช่น เปลี่ยนหัวเทียน แก๊ส หัว ละ135 ผมเลยไม่มีรายระเอียดไรมากอะคับเดวถ้าเที่ยงนี้ผมเอารถไปทำหม้อน้ำได้ เย็นนี้คงได้เจอกันแล้วจะเอาให้พี่ดูนะคับ

8. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ขอแนะนำอู่ติดแก๊สที่มีมาตรฐาน ทำเฉพาะแก๊สอย่างเดียว เปิดมานานแล้ว และขอให้รู้จริงอย่าให้เปลี่ยนอะไรไปมั่วๆ ผมคิดว่าจบครับ ผมเคยไปทำร้านแก๊สมือใหม่ เคยทำแต่แอร์ ไดนาโม แล้วลองมาทำติดแก๊สดู ติดไปมีปัญหายังโทรถามอู่อื่นเลย เวงกำจิงๆ สรุปไปไปมามาต้องรื้อทำใหม่หมด ที่อู่อื่น นึกแล้วอยากจะเผาอู่มันจริงๆ :cry::cry::cry:

9. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    การที่หัวเทียนเสียบ่อยๆ มีสาเหตุมาจากอะไรหรอครับ
    รถใช้แก๊ส LPG ควรใช้หัวเทียนของอะไรดีครับ R11 นะครับ ขอบคุณครับ

10. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    รถที่ใช้แก๊สทั้ง LPG และ NGV จะมีการจุดระเบิดภายในห้องเครื่องในอุณหภูมิสูงกว่านำมันครับ
    เพราะเช่นนั้นเราจึงควรใช้หัวเทียนคุณภาพสูงๆเอาแบบที่ราคาหลัก 100 ขึ้นไปนะครับลงทุนหน่อย
    ดีกว่าซื้อแบบ 70 - 80 แล้วมามีปัญหาที่หลัง แนะนำเป็นพวก อิเรเดียม ครับ หรือจะดีกว่านั้นก็ย่อมได้
    ส่วนเรื่องที่พี่เจ้าของกระทู้ถามว่าเครื่องสั่นๆ ลองดูจานจ่ายครับบางที่ตั้งไฟอ่อนไปก็มีส่วนนะครับ
    ลองดูครับเอาใจช่วยยังไงก็ขอให้หายเร็วๆครับ

11. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ผมไปดูมา อิเรเดียม ของ NGK เบอร์6 กล้องละ1800 แพงป่าวครับ

แล้วมันใช้กะ sr20ve ได้ปะ ของผม lpg หัวฉีด

12. shooting23

167
    0
    0
    อย่างดีเลยแหละครับ NGKเบอร์6 เนี่ยแต่จะใช้ได้หรือเปล่าผมไม่แน่ใจอะครับว่าแต่ว่าเพื่อนผมมันก็ลงเครื่องตัวนี้อยู่เดี๋ยวยังไง
    จะลองถามให้นะครับ หรือถ้าใจร้อนลองหาข้อมูลจากเว็บของ NGK ดูครับรู้สึกเข้าจะมีตารางว่าหัวเทียนแบบไหนใช้กับเครื่องไหน

13. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    iridium หัวละ 400

platinum หัวละ 150

14. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ของผมใช้แบบธรรมดา ๆ นี่แหละ

แต่อาจจะเปลี่ยนเร็วกว่าเดิมหน่อย

แต่ก็ไม่ใช่ 3 เดือนนะ

15. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    VVL+LPG ใช้ NGK PLATINUM เบอร์ 6
    SR20DET + LPG ใช้ DENSO IRIDIUM เบอร์ 8

วิ่งปกติไม่มีปัญหาครับ

16. shooting23

167
    0
    0
    ตามนั้นครับ

17. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    platinum ngk หัวละ 120 ใช้ได้นะผมก็ใช้อยู่ p11

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้