ขอเรียนถาม สนามบางกอกแดรกอเวนิว เรื่องความรับผิดชอบ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Cha jz, 6 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Cha jz

Cha jz New Member Member

21
    11
    0
    วันนี้

ทางสนามออกมาเคลียค่าเสียหายต่างๆ และ ค่ารักษาอาการบาดเจ็บ กับคู่กรณีต่างๆหลายฝ่าย

กรณีเสียชีวิต เคลียตัดจบ ด้วยอัตราศพล่ะ 150,000 บาท

และ ยังเคลียไม่จบอีกหลายคู่กรณี ซึ่งยังคงต้องยืดเยื้อกันต่อไป ...........................

รวมถึง ผู้เสียชีวิต และ ผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัส (ทั้ง2ราย) ของครอบครัวผมด้วย

ใครที่เคยดู รายการเรื่องจริงผ่านจอ คงจำหน้าชายเสื้อดำ ทีม runin ได้

ซึ่งเป็นคนที่ เล่าเรื่องราวต่างๆ และ กล่าวปิดท้ายเหตุการณ์ดังกล่าว

หากจำไม่ได้ ลองย้อนดูกัน http://www.thairealtv.com/video/week/08dec11/player.php?vid=3&wid=21208

เค้าเป็น 1ในผู้บาดเจ็บจากเหตุการณ์ดังกล่าว ขาหัก ต้องผ่าตัดดามเหล็ก อื่นๆ

ค่าใช้จ่ายจากการรักาพยาบาลต่างๆ นำบิลรวมๆมาได้ประมาณ 80,000 บาท

ซึ่งยังไม่รวมค่าเสียโอกาส (เนื่องจากเค้าคนนี้ ต้องออกจากงานประจำที่ทำ ตกงานทันที)

ยังไม่รวมค่าทำขวัญ หรือ อื่นๆ ที่เค้าคนนั้นควรจะได้บ้าง ซึ่งเค้ายื่นขอต่อทางสนามไป

ตัวแทนสนาม ต่อรองจ่ายงินทดแทนกรณีของคุณคนนี้ แค่ 30,000 บาท เท่านั้น !!!

หลังจากเค้าตัวได้รับคำตอบดังกล่าว.......... (เหตุการณ์ต่อจากนี้ ขออนุญาติผ่านครับ)

จริงๆ เรื่องราวของคนคนนี้ ก็ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับกรณีของครอบครัวผม

ผมแค่ยกตัวอย่างให้เพื่อนๆฟังเท่านั้น

ซึ่งหลังจากที่หลายๆฝ่าย ไม่ยอมรับเงื่อนไข และ ข้อเสนอต่างๆ จากทางบางกอกแดรกอเวนิว

คำตอบที่ได้คือ งั้น ....... ต้องประชุมกรรมการผู้บริหารก่อน (อีกแล้ว)

สรุปว่า ก็คงต้องยื้ดเยื้อกันต่อไปอีก จ น น า น วั น เ ข้ า เรื่องราวก็เงียบหายไปตามกาลเวลา

และในที่สุด ก็คงต้องฟ้องร้องกันในชั้นศาล ...............

เหตุการณ์เช่นนี้ ใครไม่เคยสดับรับรู้ด้วยตัวเอง คงไม่ทราบว่า ค่อนข้างเจ็บปวด มากน้อยแค่ไหน

ไม่โดนด้วยตัวเอง ไม่ใช่ญาติพี่น้องตัวเอง ไม่มีใครต้องเสียโอกาส

ไม่มีรูปใครๆต้องไปแปะอยู่บนข้างฝา หรือ ข้างหิ้งพระ

จะไม่รุ้สึกว่า ........... มันเป็นความรุ้สึกเช่นไร

พูดไปเท่าไหร่ ตะโกนไปเท่าไหร่

บรรดาท่านผุ้มีเกียรติ์หลายๆคน ซึ่งมีคนนับหน้าถือตา ได้ชื่อว่าเป็นผุ้บริหาร หรือ หุ้นส่วน

ก็คงไม่ซึมซับเข้าสู้ xxxxxxxxxxx ของท่าน แม้แต่น้อย

สิ่งใดที่ท่านได้ทำไว้กับใครๆ กรรมจะย้อนเข้าตัวท่านในเร็ววัน

ผมเป็นคนนึง ซึ่งผมหมดเงินไปกับสนามท่าน หลายตังค์อยู่

ไม่ว่าจะเสียค่าซ้อมเล่น ๆ ยามเย็นๆ เพื่อเก็บสถิติเวลาตัวเอง หรือ กดเล่นๆ ขำๆ กับเพื่อนๆ

ไม่ว่าจะเสียค่าเข้าชม การแข่งขันรายการสำคัญๆ ต่างๆ มาเป็นเวลาหลายๆปี

ผมคิดว่า ผมมีทางเลือกใหม่แล้ว ซึ่งแม้จะไกลจากบ้านผมนักหนา บ้านผมอยู่คลอง 6

แต่ผมก็พร้อม และ ยินดีที่จะไปสนับสนุนสนามอีกแห่ง เพราะคิดว่าต้องดีกว่า

เพราะผมคิดว่า จิตสำนึกต่างๆของเค้า ต้องดีกว่า จิดสำนึกของท่านๆแน่นอน !!!

คืบหน้าอย่างไร จะแจ้งให้เพื่อนๆทราบเป็นระยะครับ

ขอบพระคุณทุกท่าน ที่รับฟังเรื่องราวของครอบครัวผมครับ

คาดหวังว่าทุกท่าน อาจจะตัดสินใจ และมีข้อสรุปอยู่ในใจกันทุกคนแล้ว สำหรับเรื่องนี้

2. bangkokdrag

bangkokdrag New Member Member

35
    2
    0
    ผมได้ติดต่อไปทางผู้บริหารสนามเพราะเป็นเพื่อนกันก็ได้คำตอบว่าได้ช่วยเหลือทางครอบครัวไปแล้วรวม 60,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลมีประกันสังคมจ่ายอยู่ทั้งหมด ทางผู้เสียหายก็เรียกร้องขอค่าดูแลหลานค่ารับส่งหลานไปโรงเรียน ค่าไปเยี่ยมไข้ค่าน้ำมันต่างนาๆ ทางสนามก็มีช่วยไปบ้าง แต่พอระยะหลังเริ่มขอแบบไม่มีที่สิ้นสุด แล้วที่สำคัญพูดจาโวยวายด่าพ้อต่อว่า ไม่ไห้เกียตย์ ซึ่งจริงๆแล้วในทางกฏหมายทางสนามเป็นจำเลยสุดท้าย แต่ก็ลงไปดูแลเอง คุณลองเปรียบเทียบกับ santika ดูซิครับ เขาไห้กันรายละหลักหมื่น ไม่มีไห้ค่ารักษาพยาบาล ไม่สามารถพบผู้บริหารมีอะไรก็คุยกับทนาย แล้วถ้าเปรียบเทียบทางสนามก็เหมือนเจ้าของอาคารที่ santika ไม่ไช่ผู้เช่า แล้วที่ต่างกับ santika คือสนามได้ก่อสร้างและขออนุญาตถูกต้องทุกประการจึงไม่มีการสังปิดแต่ปิดปรับปรุงเองโดยที่ไม่ได้คำนึงถึงรายได้ที่จะสูญเสียแต่เพื่อความปลอดภัยที่มากขึ้น ผมว่าเขามี spirit ที่ดีมากๆนะครับ เพราะจริงๆเขาลงมาช่วยก็โชคดีแล้วครับ ผมว่าเขาไม่น่าช่วยคุณเลยเพราะช่วยแล้วก็โดนด่าไม่ช่วยซะดีกว่า

3. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    น่าจะให้ผู้ที่เกี่ยวข้องจริงๆมาตอบมากกว่าครับ

ที่คุณ airforce1 ตอบมา มันทำให้ credit ต่างๆในความคิดผมที่มีต่อสนาม BDA แทบจะหมดไปเลยครับ

"เพราะจริงๆเขาลงมาช่วยก็โชคดีแล้วครับ ผมว่าเขาไม่น่าช่วยคุณเลยเพราะช่วยแล้วก็โดนด่าไม่ช่วยซะดีกว่า " ประโยคนี้ ถึงมันจะเป็นความจริงหรือไม่ก็ตามแต่ แต่ไม่น่าจะพิมลงมาครับ

และอย่าไปเทียบกับ santika เพราะมันคนละเคสกัน ที่ว่าหลักหมื่นนี่ คุณรู้หรือไม่ว่า วงใน ตัวเลขมันวิ่งไปขนาดไหนแล้ว และถ้าเกิดผู้เสียหายรวมกันฟ้องร้องจะเป็นกี่ข้อหา และ มูลค่า ที่ต้องชดใช้มันมูลค่าเท่าไร

เป็นกำลังใจให้ผู้เสียหายครับ

4. holset

holset New Member VIP Privilege

333
    4
    0
    หลังจากฟังข้างเดียวมานาน ผมว่าทางสนามเขาก็ช่วยเยอะเหมือนกันนะคร้าบ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

5. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0

ทางสนาม ควรจะออกมา ชี้แจงตัวเลข แต่รายการ ที่ได้ดำเนินการ ให้แก่ผู้เสียหาย แต่ละราย ว่าเป็นจำนวนเท่าไร

บวกลบ คูณหาร พวกเรา ชาว RCW จะช่วยพิจารณาเองว่า ท่านได้ช่วย มากมาย หรือ น้อยนิด เพียงใด

ตอนนี้ ทางสนาม ไม่มีตัวเลข ออกมาแสดง

ผมเชื่อว่าท่าน ก็เสียไปเยอะ ไม่ใช่น้อย

ช่วยชี้แจง ก่อนที่ภาพลักษณ์ของท่าน จะหมดไป ขอบพระคุณครับ

6. Cha jz

21
    11
    0
    เดี๋ยวคืนนี้ ผมมาเคลียปัญหาเรื่อง เงิน 60,000 บาท ให้นะครับ

หากอยากทราบ เดี๋ยวผมจัดให้ ยาวๆ

ปล.ช่วงบ่ายวันนี้ เจ้าหน้าที่สนามโทรมาหาผู้ปกครองผู้บาดเจ็บ (ผมจะไม่เอ่ยชื่อ)

บอกว่า หากผมยังต่อความยาว สาวความยื้ด ในกระทู้นี้ต่อ จะยิ่งทำให้เรื่องไม่จบ !!!

ผมขออนุญาตินะครับพี่ ..................

ผมอดไม่ได้จริงๆ ข้อความด้านบนของพี่แอร์ฟอสวัน มันแทงใจดีเหลือเกิน

ตอนนี้ขอผมตั้งใจทำงานก่อน ยังไม่ว่างครับ คืนนี้ ผมจะชี้แจงรายละเอียดให้ฟัง

7. holset

holset New Member VIP Privilege

333
    4
    0
    ok ผมก็อยากฟังว่าเป็นเช่นไร

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

8. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    ++++++

การเรียกร้องค่าเสียหายเป็นสิ่งที่เราทุกคนเข้าใจดีครับ
    และนี่ก็เป็นอุบัติเหตุ จริงอยู่ที่ทางฝ่ายของผู้บาดเจ็บ
    จำเป็นที่จะต้องเรียกร้องค่าเสียหาย แต่หากมันมากไป
    หรือขอกันเกินกว่าเหตุจนมันดูบแล้วไม่มีจ
    สิ้น อันนี้ก็น่าเห็นใจทางสนามเช่นกันนะครับ
    และผมคิดว่าผู้เสียหายไม่น่าจะใช้การตั้งกระทู้มาเป็นเวที
    สำหรับการหาคนมารับผิดชอบ แบบนี้ ไม่ใช่ไม่เห็นใจนะครับ
    แต่คุณเองน่าจะเคลียร์กันได้ภายใน ทำแบบผมว่าคงจะจบยากนะครับ
    ปล.หวังดีนะครับ กับทุกฝ่าย

9. ขอออกความเห็น

เท่าที่ติดตามมาในกระทู้นี้
    เรื้องแรก
    -เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้ มันเป็นอุยัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ ในเมื่อมันเกิดขึ้นมา
    สิ่งที่พวกเราทำได้หรือต้องทำก็คือ การมาช่วยกันบรรเทาทุกข์ บรรเทาปัญหา และช่วยกันแก้ไข ช่วยกัน
    ปลอบใจ ปลอบขวัญทั้งผู้เสียหาย และทางผู้กระทำ(ในที่นี้ ผู้ต้องหาที่1 คนขับ,ผู้ต้องหาที่2 ผู้เช่าหรือผู้จัด,ผู้ต้องหาที่3 ผู้บริหารสนาม)
    -งงคือ ทำไมถึงด่าแต่ทางสนามอย่างเดียว.
    -เท่าที่อ่าน ทางผู้ต้องหา ได้กระทำการบรรเทาทุกข์ แก่ผู้เสียหาย ในระดับที่เรียกว่ามากพอสมควร ในสิ่งที่ควรจะรับผิดชอบ
    ทุกผู้เสียหาย และผู้เสียชีวิต ในระดับที่ดีในระดับหนี่ง ถือว่าแสดงออกตั้งแต่แรกว่ารับผิดชอบ ไม่ได้หลบ เลี่ยง หนี หรือไม่รับผิดชอบ
    แต่ก็อีกนั่นแหละครับ มันคงจะเป็นไปไม่ได้ที่การช่วยเหลือต่างๆจะถูกอกถูกใจ เป็นที่พอใจของผู้เสียหายทุกๆคน
    -เท่าที่ทราบ ณ.ปัจจุบัน ผู้เสียหายเกินกว่า90%ยอมรับการช่วยเหลือ ยินยอมที่จะไม่เอาความทั้งทางแพ่งและทางอาญากับทาง
    ผู้ต้องหา นี่ก็แสดงให้เห็นว่า ทางผู้ต้องหาได้แสดงความรับผิดชอบออกมาอย่างเต็มที่ เท่าที่จะสามารถทำได้ ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มีขีดจำกัดทั้งนั้น เท่าที่ทราบช่วยเหลือผู้เสียชีวิตศพละ150000บาท ผมว่าก่อนที่จะตำหนิหรือกล่าวโทษใด ถ้ามีญาติหรือเพื่อน
    เป็นตำรวจ(พนักงานสอบสวน)ลองถามดูว่า ในกรณีเช่นนีเขาให้กันรายละไม่เกิน70000บาท
    ที่อธิบายนี้มิได้มีความหมายอย่างอื่น คือต้องการให้ทราบว่า เขาได้มีการรับผิดชอบและดูแลอย่างดี
    ในcaseที่ตั้งกระทู้มานี้ เท่าที่อ่านดูทางผู้ต้องหาก็ได้บรรเทาทุกข์ผู้เสียหายแล้วในระดับที่เรียกว่า ดีในระดับหนี่ง
    ซี่งเป็นระดับที่เรียกว่า ถ้าถึงที่สุด คำสั่งของศาลก็คงไม่เกินไปกว่านี้มากนัก
    จริงๆแล้วผมว่า
    ควรจะเรียกร้องแต่เพียงพอเหมาะพอควรน่ะครับ
    ทางผู้ต้องหาผมดูว่าเขาก๋ยินดีที่จะเจรจา ในระดับที่เป็นความจริง ในระดับที่ยอมรับกันได้
    เรียกค่าเสียหายยิบย่อย เขาก็คงไม่สามารถจ่ายให้ได้
    เท่าที่ทราบ ขอวันล่ะ3000ิ เดือนล่ะ100000 ลูกจะย้ายโรงเรียนก็ขอเบิกเงิน
    จริงๆแล้ว เอาแต่พองาม ไปทะเลาะกับตำรวจ ไปทะเลาะกับทางผู้ต้องหา ไปด่าให้กล้วยเค้า แล้วใครเขาจะเจรจาด้วยล่ะ
    สรุปแล้ว ผมมองว่า ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มีข้อจำกัด
    ควรจะมองเหรียญทั้ง2ด้าน
    ความพอดี ความพอเหมาะ คือสิ่งที่ควรทำ
    ทางผู้ต้องหาก็ควรให้ความช่วยเหลือผู้เสียหาย
    ทางผู้เสียหายก็เรียกค่าเสียหายแต่พอควร
    ผมรู้ว่าเงินเท่าไหร่ก็ไม่สามารถจะเรียกคนเสียชีวิตฟื้นขึ้นมาได้ สิ่งที่ทำได้คือการบรรเทาทุกข์ทั้ง2ฝ่าย

10. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ถ้าศพละแสนห้า จิง ก็ถือว่าน้อยไปหน่อย สำหรับความคิดผมนะ ลูกน้องผมไปขับรถชนกับกระบะ คนขับและคนที่นั่งมาด้วยตายคาที่
    ผมโดนเรียกค่าเสียหายไปรวมแล้ว 1.3 ล้าน คนขับ 3แสน (ลูกจ้าง) คนนั่งข้าง 5แสน (เจ้านาย) ค่ารถคู่กรณีที่ถูกชนเสียหายเรียกมาอีก
    5แสน (D-max ตัวล่าสุด) แรกๆก็เหนื่อยเหมือนกัน แต่เราก็ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ลูกน้องเราทำไว้ ชีวิตคนมันประเมินค่าไม่ได้ เอาเป็น
    ว่าคุยกันให้มากๆ เดี๋ยวก็คงจะพบทางออกเอง......

11. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0
    สรุปว่า ....... ทางสนาม ทำไม่ได้อย่างที่ป่าวประกาศไว้ ????? หรือเปล่า

ลองคิดดูครับ ใจเขา ใจเรา

ผมว่าอย่างน้อย ค่ารักษา + ค่าเสียหายระหว่างการรักษา สองสิ่งนี้ควรจะรับผิดชอบทุกบาททุกสตางค์

เนื่องด้วยเขาเสียเงินเข้าชม คุณขายบริการ

ปัญหาอันเกิดจากบริการของคุณ ???? จะให้ใครรับผิดชอบล่ะครับ

ผู้จัด & เจ้าของสนาม คุยกันเองเหอะครับ อย่ามาโยนกันเองเลย

ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีครับ .........

12. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0
    - ในเคสทางกฎหมาย ................. ต้องลองดูครับ ว่าจะจบยังไง ผมว่าคงไม่ง่ายอย่างที่คุณพูด
    - ในเคสซานติก้า ??? รู้ข้อเท็จจริงเเค่ไหนครับ
    - เเล้ว ทำไมเอาเคสซานติก้ามาเปรียบเทียบล่ะครับ ทำไมไม่เอาเคสที่ผู้เสียหายได้ค่าชดเชยสมเหตุสมผลมาอ้าง ทำไมเลือกเคสที่ดันให้ BDA ดูดีกว่ามาอ้าง ?? เพียงเพื่อจะบอกว่านี่ที่ทำอยู่ดีเเล้ว สมควรเเล้ว พอแล้วใช่ไหม ??

13. R34 _RACING

R34 _RACING New Member Member

3
    0
    0
    เออนั่นดิ คนขับกับแล้วผู้จัดการแข่งขันหายไปไหนหมด ผู้จัด หนังสือ RACE MAGAZINE นิคับ ลองไปถามเค้าดูดิคับ ให้ช่วยกันรับผิดชอบบ้าง
    ส่วนทางสนามก็น่าจะมีตัวเลขบอกเค้าไปเลยว่าให้ได้เท่าไหร่
    ไม่งั้นก็ให้ศาลพิจารณาเอา

14. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    รบกวนคุณ Cha jz แจงรายละเอียดที่ได้รับการช่วยเหลือเบื้องตน ของผู้เสียชีวิตและ

บาดเจ็บให้เพื่อนได้ทราบหน่อยได้ไหมครับ อย่างน้อยก็เป็นคนที่ได้รับรู้เรื่องจริงๆ

แล้วทางสนาม BDA จะได้ชี้แจงได้บาง บางครั้งเราไม่รู้ว่าคนที่รู้เรื่องจริงๆแล้วพูด

มีใครบาง ฟังมาอีกทีแล้วขยายความต่อหรือเปล่า เพราะผมเริ่มรู้สึกว่าเรื่องมันผ่าน

หลายคนแล้วประเด็นมันเริ่มเปลี่ยน หรือพยายามจะเปลี่ยนประเด็นก็ไม่ทราบ

และการที่คุณ Cha jz ออกมาเรียกร้องแบบนี้ ผมก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรเสียหาย

การที่จะคุยหรือติดต่อใครสักคนที่รู้เรื่องและตัดสินใจได้นั้นมันค่อนข้างลำบาก

ถ้าเค้าไม่อยากคุยด้วย ผมก็เห็นใจทางสนามเพราะจำนวนตัวเลขมันเริ่มสูงขึ้น

และการที่จะทำให้คนทุกคนพอใจเป็นเรื่องยาก แต่ถ้าหันหน้าเข้ามาคุยกันด้วยเหตุ

และผล จำนวนเงินมากน้อย ทยอยจ่ายเป็นงวดๆ น่าจะดูดีกว่า คนทำธุรกิจระดับนี้

ผมว่ามองขาดกว่าที่ผมมองอีก แค่อยากให้ทุกคนได้รับประโยชน์เป็นที่น่าพอใจทุกฝ่าย

เอาใจช่วยทั้งคู่ครับ

ปล.เคสซานติก้าผมไม่ขอพูดถึงนะครับ เพราะผมรู้ไม่จริงพูดไปจะเปลืองตัวเปล่าๆ

15. TobZwa Neko

605
    7
    0
    หนังสือ RACE MAGAZINE เค้าหนีเอาตัวรอดไปจัดงานที่สนามเทพนครแล้วครับ
    กอบโกยได้แล้วก็หนี ไม่ออกมารับผิดชอบอะไรเลย ไม่แสดงความเสียใจหรือ
    ช่วยเหลืออะไรกับทางสนามเลย แต่งานในคืนนั้นเจ้าของหนังสือ
    รู้สึกจะชื่อ บี มั้ง ออกหน้าออกตาไปถ่ายรูป ให้พิธีกรพูดว่า หนังสือ
    ตัวเองเป็นเจ้าของรายการนี้ สุดท้ายก็หายหัว ผิดหวังอย่างแรงครับ

16. TobZwa Neko

605
    7
    0
    ++++

หนังสือ RACE MAGAZINE เค้าหนีเอาตัวรอดไปจัดงานที่สนามเทพนครแล้วครับ
    กอบโกยได้แล้วก็หนี ไม่ออกมารับผิดชอบอะไรเลย ไม่แสดงความเสียใจหรือ
    ช่วยเหลืออะไรกับทางสนามเลย แต่งานในคืนนั้นเจ้าของหนังสือ
    รู้สึกจะชื่อ บี มั้ง ออกหน้าออกตาไปถ่ายรูป ให้พิธีกรพูดว่า หนังสือ
    ตัวเองเป็นเจ้าของรายการนี้ สุดท้ายก็หายหัว ผิดหวังอย่างแรงครับ

17. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    งั้นเลยเหรอ

18. Cha jz

21
    11
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน

ขอบคุณที่ทำให้ผมทราบว่า อย่างน้อย ผมก็ไม่ได้พูดอยู่คนเดียว" ตบมือข้างเดียว มันไม่ดังหรอกครับ"

ผมขอแจกแจง และ อธิบายอะไรๆหลายอย่าง สำหรับในเหตุการณ์นี้ เป็นข้อๆนะครับ

1 ได้ช่วยเหลือทางครอบครัวไปแล้วรวม 60,000 บาท.................

ใช่ครับ จำนวนเงินทั้งสิ้นที่ช่วยเหลือมาทั้งสิ้น ตั้งแต่วันแรกๆของเหตุการณ์

รวมยอดที่ทางผู้รับผิดชอบจ่ายมาแล้วทั้งสิ้น จนถึง ณ.เวลาปัจจุบัน เป็นเงินจำนวน 56,183 บาท

ซึ่งยอดทั้งหมด สามารถแยกย่อยได้ดังนี้

ฝ่ายหญิง (ผู้ได้รับบาดเจ็บ) ได้รับเงินจำนวน 20,183 บาท (ก้อนแรก) เพื่อเป็นค่ารักษาพยาบาลเบื้องต้น-

ในคืนวันที่เกิดเหตุ และยอดนี้ ได้จ่ายให้กับทางโรงพยาบาล ธรรมศาตร์รังสิต ทั้งหมด

(คนเจ็บถูกนำตัวเข้ารักษาที่นั้น)

เช้าวันที่ 23/11/51 ทางญาติได้ติดต่อขอย้ายตัวคนเจ็บ เพื่อเข้ารักษากับโรงพยาบาลสายไหม

ที่คนเจ็บระบุชื่อไว้ในประกันสังคม หลังจากนั้น ก็ได้รับการติดต่อเป็นช่วงๆ และมีการเจรจาเบื้องต้น

ทางสนามได้ทำการสำรองจ่ายเงินอีก 5,000 บาท (ก้อนที่2) และจ่ายอีก 10,000 บาท (ก้อนสุดท้าย)

รวมเป็นเงินสำรองจ่ายมาทั้งสิ้น 35,183 บาท สำหรับฝ่ายหญิง

ฝ่ายชาย (เสียชีวิตที่โรงพยาบาล) ได้รับเงินสำรองจ่ายมาทั้งสิ้น 3 ก้อน

รวมแล้วเป็นเงิน 21,000 บาท (รวมค่าทำศพ)

รวมยอดทั้ง2คน รวมกันแล้วทั้งสิ้น เป็นเงินทั้งหมด 56,183 บาท

เงินจำนวนนี้ ผมเอาไปซื้ออินเตอร์ดีๆสักลุก เทอร์โบแจ่มๆอีกสักลุก ก็หมดแล้วครับ ค่าช่าง ยังต้องหาเพิ่ม.

2 ถามว่า ทำไมต้องย้ายโรงเรียนของลุกสาวผุ้ตาย.........................

พ่อ แม่ ลุก อยู่ด้วยกันที่บ้านคลอง7 (อยู่กันแค่3คน)

ในเมื่อ พ่อ และ แม่ บาดเจ็บสาหัสจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ถามว่า ใครจะเป็นผุ้ดูแลลุกสาวคนเจ็บ?

และ ใคร จะเป้นผู้ดูแลเด็ก ใครจะรับ-ส่ง ที่โรงเรียน (เด็กกำลังเรียนอยู่แถวบ้าน ย่านคลอง7)

ฉะนั้น จำเป็นต้องย้ายเด็กมาอยู่ในความดูแลของผู้ปกครอง ซึ่งอยู่สุขาภิบาล2

และ จำเป็นต้องย้ายโรงเรียนโดยเร่งด่วน เพราะ ไม่มีปัญญา ไม่สามารถไป รับ-ส่ง ที่โรงเรียนได้

3 ที่บอกว่า ขอมาไม่มีที่สิ้นสุด ..................

ขออะไรไป ไม่เคยได้รับคำตอบกลับมาเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น สวรรค์ วิมาน ไม่เคยได้เลยสักอย่าง

กระเช้าเยี่ยม สักอัน ก็ไม่เคยเห็นมี ล่าสุดเมื่อวาน ขอความช่วยเหลือให้มาเซ็นรับรองเป็นเจ้าของไข้

เพื่อรองรับเรื่องค่าใช้จ่ายพิเศษที่เพิ่มเติม ที่นอกเหนือจากประกันสังคม

เช่น ค่าห้องพิเศษ 2 เตียง และ ค่าพยาบาลดูแลพิเศษ ก้ได้คำตอบว่า ต้องประชุมกรรมการก่อน

(เนื่องจากผุ้บาดเจ็บ มีอาการทางสมอง และ กระดุกหักหลายจุดไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้

ไม่สามารถกดกระดิ่งขอความช่วยเหลือจากพยาบาลเองได้ จำเป็นต้องให้แม่ของคนเจ็บเฝ้าตลอด)

ปัจจุบัน เป็นห้อง 8 เตียง ญาติไม่สามารถเฝ้าช่วงกลางคืนได้ จะขี้ จะเยี่ยว อย่างไร ก็ไม่มีผู้ดูแล

จำเป็นต้องย้ายเข้าห้องพิเศษ และประกันสังคมออกค่าใช้จ่ายส่วนนี้ให้จำนวนนึง

ซึ่งญาติจึงได้ยื่นขอให้มาเซ็นรับเป็นเจ้าของไข้ เเละรับรองค่าใช้จ่ายเรื่องห้อง จำนวนเงินวันล่ะ 870 บาท

เป็นจำนวน 15-30 วัน และค่าพยาบาลพิเศษ เพื่อคอยตรวจสอบอาการของคนไข้อย่างไกล้ชิด

ที่ยื่นขอไป ได้ยื่นขอ และ เจรจา ต่อหน้า ร้อยเวร และลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานแล้ว

(เป็นเวลาเดือนกว่าๆแล้ว ที่แม่ของคนเจ็บ จำเป็นต้อง ปิด ร้านขายของชั่วคราว ขาดรายได้หลักๆ

เพื่อที่จะมาคอยเฝ้าดูแลลุกสาว และคอย รับ-ส่งหลาน ที่ไปเรียนหนังสือทุกวัน)

เงินที่สะสมไว้ ร่อยหรอลงทุกที หากไม่กลับไป เปิดร้านขายเช่นดังเดิม

ก็จะไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆมาจุนเจือครอบครัวอีกเลย

ไหนจะต้องเดินทางจาก สุขาภิบาล2มายังโรงพยาบาลสายไหม ทุกวัน ค่าน้ำมันเป็นเงินเท่าไหร่ครับ

4 เทียบกับ santika ..........................

ผมไม่มีความเห็นกับข้อนี้ เพราะผมเห็นเฮียขาวตัวเป้นๆ เค้าออกมาเยี่ยมคนไข้ด้วยตัวเอง

5 เรื่องปิดปรับปรุงเอง เพราะคำนึงถึงความปลอดภัยที่มากขึ้น.................

จากที่ตรวจสอบกับทาง ตำรวจ สน.พื้นที่ ตำรวจยืนยันว่า ผู้ว่าราชการจังหวัด สั่งปิดจริง!!!

และ ที่ว่าปรับปรุงเพื่อความปลอดภัยที่มากขึ้น...........

ผมว่าเพราะ จำเป็นต้องปรับปรุงมากกว่าครับ แต่ก่อน BDA เคยผูกขาดกับสนามแดร๊กเพียงผู้เดียว

จะปลอดภัย ไม่ปลอดภัยยังไงก็ได้ เพราะยังไม่มีมาตรฐานใดมาเทียบ และ ยังไม่มีคู่แข่งทางธุรกิจเกิดขึ้น

แต่ ปัจจุบัน ได้เกิดสนามใหม่ขึ้นอีกแห่ง ซึ่งมาตรฐานดีกว่า หลายๆอย่างดีกว่า เช่น

ระยะเบรกเค้ามากกว่า เค้ายาวถึง 600 เมตร พื้นสนามปลายแทร๊คแหงนขึ้นเพื่อชะลอรถอีกชั้น

ระยะห่างของแทร๊ค แทร๊คล่ะ 10 เมตร รวมกัน=20เมตร แต่ของคุณแค่ 7เมตร = 14เมตร

ของเค้ามี saffty zone และ ทำกำแพงกั้นไว้ในระยะปลอดภัยอีก 15 เมตร

และมีอัฒจรรย์ยาวตลอด 402 เมตร ซึ่งหลายๆจุด เป็นข้อได้เปรียบ และ เหนือชั้นกว่ามาก

ดังนั้น ถ้าคุณไม่ ขยับ ขยาย และปรับปรุงให้เทียบเท่ากับเค้า ในเชิงธุรกิจของคุณ ก็คงไปต่อไม่ได้

เมื่อเกิดเหตุการณ์ดังกล่าว จึงเป็นโอกาสดีที่คุณจะถือเอาเป็นช่วงเวลาของการปรับปรุงครั้งใหญ่

เพื่อที่จะรักษาฐานลุกค้าเดิม และ ผู้จัดเดิม และ รายการใหญ่ๆ ไว้กับทางสนามคุณ

ผมกล่าวเช่นนี้ ถูกต้องมั้ยครับ..............

และที่บอกว่า ทางญาติผมไปให้ คะรวย กับใครๆนั้น ขอยืนยันว่า ไม่เป็นความจริงครับ

หากเป็นจริง ขอให้หาพยานมายืนยันต่อหน้าร้อยเวร สน.ที่เกิดเหตุ ทางผมยินดียอมรับความผิด

ขอยืนยันว่าทั้งหมด เป็นความสัตย์จริง

สุดท้ายนี้ หากท่านคิดว่า เงินที่ท่านให้มา กับ ความรับผิดชอบที่ท่านได้ทำลงไปทั้งหมดนั้น

เพียงพอ และ เหมาะสมแล้ว..............................

งั้นผมก็คงต้องยอมรับ และ ทำความเข้าใจ และ ถือวะว่าเป็นกรรมเก่าแต่ชาติปางก่อน

ฉะนั้น ผมขอขอบพระคุณ ในบุญคุณครั้งนี้อย่างสูง บุญคุณครั้งนี้ มากมายซะหลือเกิน

ขอบพระคุณครับ และผมจะไม่ต่อความยาวสาวความยื้ดให้ท่านต้องเสียหายอีกต่อไป

จะปล่อยให้เป็นหน้าที่ของผู้ใหญ่ ซึ่งโตโตกันแล้ว เคลียกันเอง ตามขั้นตอน .......... อิอิ

ขอให้ท่านจงสบายใจได้ เ อ เ ม น

...................................................................................................................................

19. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    . . ใจ เย็น ๆ เน้อ . . .

. . พี่ น้อง . .

. . . จะ พูด ยัง ไง ดี หว่า (- -- a) . . .

คน เรา อยู่ ร่วม กัน ใน สัง คม อาจจะ มี เป้าหมายในชีวิต เหมือน หรือ ต่าง กัน ออก ไป

ฉะนั้น แต่ละคน จึง มี วิธีคิด วิธีทำ วิธีการตัดสินใจ ใน การ ดำเนิน ชีวิต ไม่ เหมือน กัน

ดัง นั้น เมื่อ มี ปัญหาเกิดขึ้น จึงไม่ แปลก

ที่ คนเรา จะ มี การ ใช้ "สัญชาตญาณ" ใน การ แก้ ปัญ หา . . แตก ต่าง กัน ออก ไป

เรา เชื่อ ว่า . . คน เรา ทุก คน ไม่ มี ใคร หรอก . . ที่ อยาก ให้ ชีวิต ตัว เอง มี ปัญหา

แต่ เรา ก็ ไม่ รู้ หรอก ว่า อีก เสี้ยววินาที ข้างหน้า ต่อ ไป จะ เกิด อะ ไร ขึ้น . .

แล้ว ณ จุด นี้ เมื่อ สิ่ง ที่ ไม่ ทัน คาด คิด มัน เกิด ขึ้น แล้ว

ทุกคน ก็ มี จุด เป้า หมาย เดียว กัน คือ "ต้องการแก้ไขปัญหา"

เอา เป็น ว่า . . . ถ้า เรา "เข้าใจซึ่งกันและกัน" . .

สิ่ง ที่ เรา คิด ว่า เป็น ปัญ หา ที่ แก้ ไม่ได้ . . . . ไม่ ยาก อย่าง ที่ เรา คิด

. . .

หวัง ว่า คง เข้าใจ ความ หมาย ของ คำ ว่า "เข้าใจซึ่งกันและกัน" นะ คะ

เรา คิด ว่า . . . เรา " เข้า ใจ " . . ทั้ง สอง ฝ่าย นะ . . . ซึ่ง ต่าง ก็ "สูญเสีย". . . .

เพราะ เรา เคย ตก อยู่ ใน สถานะ เดียวกัน กับ ทั้ง สอง ฝ่าย ใน เวลาเดียวกัน *! !
    ปัญหา ซึ่ง เป็น ผล ของ การ กระ ทำ ที่ ได้ เกิด กับ เรา
    ไม่ได้ เกิด ขึ้น เพราะ ตัว เรา เอง เลย ซัก นิด . .

แต่ เรา ต้อง" สูญ เสีย" และ "ต้อง รับ ผิด ชอบ ผู้ ที่ สูญ เสีย" ใน เวลา เดียว กัน

และ แน่ นอน . . "ปัญหา" ไม่ได้ จบ แค่ นั้น . . . . มี ปัญ หา อื่น ๆ ตาม มา อีก เป็น หาง ว่าว เช่นกัน!!!

ถึง แม้ จะ ผ่าน แบบ ทุ ลัก ทุ เล . . แต่ เรา ก็ ผ่าน มา ได้ . . . แต่ เรา ใช้ หลาย อย่าง . .

"เวลา* นาน มากๆๆๆๆๆๆๆๆ" . . "ความพยายาม" . . "ความอดทน" . . "เข้าใจซึ่งกันและกัน" . .

"เหตุผล + ความเป็นจริง + ความเป็นไปได้" . . "ใจเย็น" . . "คิดดีๆ" และ "ตัดสินใจให้ถูก"

และ ที่ สำ คัญ . . . "อารมณ์" ต้อง เก็บ ไว้ ลึกๆๆๆ เลย . . ใช้ ปุ๊บ . . ทุก อย่าง จะ drop เลย

= = เมื่อ มี แผล . . ต่อ ให้ หาย แล้ว . . ก็ มัก ทิ้ง รอย แผล เป็น ไว้ . .

แต่ ความรู้สึก ทุก ครั้ง ที่ ได้ มอง . . ที่ ครั้ง ที่ ได้ สัมผัส นั้น

เป็น ความ ทรง จำ . . ที่ จะ อยู่ ติด ตัว เรา ไป จน วัน ตาย

อยู่ ที่ เรา เลือก จะ ให้ เป็น ความ ทรง จำ แบบ ไหน

สู้ ๆ . . FiGhTtO!! ! + + เป็น กำ ลัง ใจ ให้ ทุก คน เน้อ . . .

^______________^

20. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    รูปการณ์แบบนี้ คงต้องใช้ช่องทางกฎหมายช่วย หาทนายเก่งๆ รวบรวมหลักฐานเย่อะๆ ถึงจะต้องเสียเวลา ...แต่คุ้มค่า ดีกว่าออกมาพิมพ์แบบนี้ ไม่มีผลดีเลย ........เอาใจช่วยทั้งสองฝ่ายให้เคลียร์กันให้จบ ยิ่งจบเร็ว ยิ่งมีแต่ผลดีกับสนามทั้งนั้น

21. ร่วมออกความเห็น

น่าเห็นใจครับ
    ขอให้เคลียจบนะครับ
    ยังงัยๆ ก็คนไทยด้วยกัน
    ถ้าเรียกร้องไม่มากมายนัก ทางสนามก็ดวรจะเคลียให้น่ะครับ(สมเหตุสมผล)
    แต่ถ้าเรียกร้องมากเกินไป ผมว่าเขาคงไม่จ่ายให้หรอกครับ
    เรี่องมันก็เกิดขึ้นมาแล้ว ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ
    พูดจากันดีๆไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ
    หลายๆรายก็เห็นเขาเคลียกันจบกันไป
    ผมว่าถ้าถึงขั้นฟ้องร้องกันทางคุณจะเสียเปรียบ ยืดยาวไป3-4ปี มีแต่เสียเปรียบ ได้คุยแต่กับทนายอย่างเดียว
    คุยกันครับ คุยกัน คนไทยด้วยกัน คุยกันดีๆ อย่าไปด่าเขา
    เราจะให้เขาช่วยเหลือ แต่ไปตั้งป้อมด่าพ่อ ด่าแม่ ด่าถึงกระทั่งสารวัตรสอบสวน ให้กล้วยเขา ใครเขาจะช่วย
    ขอให้จบกันด้วยดีครับบบบบบบบ

22. TobZwa Neko

605
    7
    0
    ++++

เห็นด้วยกับข้อความข้างบนครับ อันนี้ขอเสริมในเชิงธุรกิจของทางสนาม
    นะครับ คือส่วนตัว ผมก็เห็นสนามเค้าพัฒนาขึ้นทุกปี ส่วนเรื่องของมาตรฐาน
    ของสนามคู่แข่งผมว่า อย่าเอามาพูดกันดีกว่านะครับ สนามที่พระราม2นั้น
    สภาพเป็นอย่างไรผมเชื่อว่าหลายคนคงเห็นกันแล้ว และผมก็เชื่อเหลือเกินว่า
    งานใหญ่ที่หลายคนรอ คงไม่เกิดแน่ๆ ในตอนนี้ ส่วนจะเกิดที่ไหนข้อนี้ผม
    ตอบไม่ได้ครับ สิ่งที่ออกมาโฆษณา กับความเป็นจริงมันขัดแย้งกันโดยสิ้นเชิง
    ........................สุดท้ายขอให้เรื่องราวของทั้ง2ฝ่ายจบลงด้วยดีครับ ........................

23. dekphoram

dekphoram New Member Member

179
    0
    0
    ใจเย็นๆ ครับ

24. TobZwa Neko

605
    7
    0
    +++++

งั้นเลยหละครับ

25. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    เป็นกำลังใจให้ครับ

26. เรื่องแบบนี้ใครไม่เจอกับตัวเอง คงไม่รู้สึกหรอกครับ ลองเปนคนที่ท่านรัก หรือญาติท่านสิครับ ท่านจะคิดอย่างไร

อย่างว่าแหละ คนมีปากก็พูดกันไป เหตุผล 108 ที่จะทำให้ตัวเองเปนฝ่ายถูก

จะดีจะชั่ว สังคมจะตัดสินเองแหละครับ
    ลองดูๆ จากคนที่มาตอบส่วนใหญ่ในกระทู้นี้ก็รู้แล้วล่ะครับ ว่าสังคมแห่งนี้คิดอย่างไร

เปนกำลังใจให้ จขกท และทุกๆ คนที่ได้รับความเสียหายจากเหตการณ์นี้ครับ

ฝากถึง BDA หน่อย ว่าถ้าสิ่งที่ จขกท พูดเปนความจริง ผมถือว่าคุณรับผิดชอบได้น้อยมากจริงๆ ครับ
    ไหนตอนแรกว่าผู้เสียชีวิต เคลียร์ตัดจบที่ 150,000 ไงครับ ส่วนตัวผมว่าก็พอรับได้ แต่ก็น้อยอยู่ดี
    แต่เท่าที่อ่านมาข้อความของ จขกท ผู้เสียชีวิตกลับได้รับเงินค่าทำศพแค่ 21000 ก็มากกว่า satika อยู่แค่ 6000 ไม่ได้แตกต่างเลยอ่ะ
    ผมว่าคุณเลิกทำสนามเถอะครับ

27. งงงงกะบางอย่าง

ผมว่าการเอาทางอีกสนามหนึ่งมาเพื่อโจมตีหรือมาเป็นเงื่อนไขมันคนล่ะเรื่องกันเลยน่ะครับ
    ขอให้เอาปัญหามาแก้ไขกันดีกว่า
    ทำอย่างนี้มันไม่ไหวครับ อ่านแล้วรับไม่ได้
    ควรจะมีวิจารณญาญในการpostหน่อยเถอะ
    ควรจะแสดงให้เห็นถึงความเดือดร้อน ถึงปัญหาที่ได้เกิดขึ้น
    ต้องการอะไร อย่างไร บอกเขาไปเลย
    ไม่ใช่มาถามตอบ อย่างนี้มันจะจบได้อย่างไร
    อย่างเช่นเรียกค่าเสียหาย ค่าเสียเวลา วันละ3000 บาท รวมถึงวันนี้ 2แสนกว่า อนาคตอีก 5 เดือนรวม ล้านกว่า
    ค่ารักษาอีก 500000 เบิกประกันสังคมได้อีก 300000 รวม เกือบล้าน
    ค่าย้ายโรงเรียนลูกอีก 30000
    ค่ารถอีก 40000
    ค่าเสียเวลา 100000
    รวบจิปาธะ เรียกไปเลย 5 ล้าน
    มีคนแนะนำให้หาทนายเก่งๆฟ้อง ด้วย แต่อย่าลืมนะเวลาฟ้องร้อง สนามเขาไม่เกี่ยวน่ะครับ
    ต้องฟ้องผู้ขับขี่น่ะ ไม่ใช่สนาม เท่าที่ทราบ มารับทราบข้อกล่าวหาไปแล้ว
    แต่เรื่องรับผิดชอบชดใช้ให้หรือปล่าวนั้น ไม่ทราบ
    เอาเลย พนักงานสอบสวน รวบรวมเอกสาร พยาน ส่งอัยการสั่งฟ้อง กระบวนการต่างๆของศาล
    เบื้องต้น เช้าสู่กระบวนการไกล่เกลี่ย ถึงขั้นนี้ผมว่าผู้ต้องหาไม่ยอมไกล่เกลี่ยแน่นอน
    เบ็ดเสร็จ3-4ปี ยังงัยเสียผมว่าทนายเขาต้องดึงเวลาสุดโต่งแน่
    สมมุติว่าศาลสั่ง เนื่องจากผู้ต้องหาได้มีการแสดงออกอย่างชัดเจนที่จะพยายามบรรเทาทุกข์ผู้เสียหาย
    ต่อพนักงานสอบสวนแล้ว แต่ไม่สามารถตกลงกันได้ ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นควรให้ผู้ต้องหาชดใช้ค่าเสียหาย
    ให้สูงงงงยังงัยไม่มีทางเกิน500000บาท โดยที่ผู้ต้องหาสามารถอุธรณ์ได้ ขั้นตอน อุธรณ์อีก เกือบปี
    คำตัดสินอาจลดเหลือกึ่งหนึ่ง อาจมากว่าน้อยกว่าได้ ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของศาลท่าน
    ผ่อนชำระได้อีกในกรณีผู้ต้องหาแสดงให้เห็นถึงสภาพทางการเงินของผู้ต้องหา ผ่อนได้อีก2-3ปี
    โดยไม่มีดอกเบี้ย สรุปแล้ว เกือบ4-5ปี
    ค่าฤชาทนายก็ต้องออกเอง ได้มาเท่าไหร่แบ่งทนายอีก20%ขั้นต่ำ
    แถมต้องชดใช้คืนประกันสังคมอีก
    สรุป ทางทีดีเจรจา เชื่อเถอะครับ เจรจา ภาษาดอกไม้น่ะครับ อย่าไปด่าเขาเสียๆหายๆ
    คนทุกคนมีความอดทนในระดับนึงเท่านั้น ด่าพ่อด่าแม่เขาใครจะไปทนได้ แถมยังด่าตำรวจด้วย
    แล้วตำรวจหน้าไหนเขาจะเข้าข้างคุณ
    เห็นโพสบอกไม่มีใครด่า
    ลองไปถามท่าน สวส.ที่คลอง5ดู ไปทะเลาะกันเอง(ญาตุทะเลาะกันเอง)ต่อหน้าท่าน
    สรุปกันภายในให้ได้ก่อนว่าญาตุฝ่ายไหนจะเป็นฝ่ายรับเงินช่วยเหลือ.

28. pukpick

pukpick New Member Member

615
    0
    0
    งั๊นเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ทางสนามควรออกมาให้คำตอบมากกว่านี้นะคะ
    ไม่ใช่บอกว่าให้ไปถึง 60,000 บาทแล้ว แล้วยังจะเรียกร้องยิบย่อยอีก

ลูกเค้ามีพ่อมีแม่ แต่คุณก็ทำให้เค้าเสียรายได้ส่วนนี้ จริงๆบางทีอาจจะโดนเรียกร้องมากกว่านี้ก็ได้
    อย่างเช่นเคสของเด็กABAC ที่ตกรถประจำทาง บิดาเค้าเรียกร้องถึง10ล้าน เพราะว่าบุตรสาวของเค้ามีอนาตคไกลแล้วเป็นเสาหลักของบ้าน

** อยากให้ทางสนามรึว่าผู้ที่มีส่วนรับผิดชอบ ออกมารับผิดชอบ รุวาตกลงกันดีดี ดีกว่าค่ะ เพราะไม่อย่างนี้อาจจะมีคนที่เสียความรู้สึกกับสนามคลอง5 นี้ไปเลยก็ได้นะคะ ** เอาใจช่วยทั้งางสนามแล้วก็ผู้สียหายค่ะ

29. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    สมมตินะ อายุผู้เสียชีวิต 20 นะครับ ให้ค่าอาหารเลี้ยงดูจากพ่อแม่เป็นเงินวันละ 30 บาทนะ

ลองมาดู ปีนึงมี 365 วัน คูณ 20 ปี คูณ 30 บาท ได้เท่ากับ 219,000 บาท

ผมถามว่าเงินจำนวนนี้ ทำให้คนหนึ่งคน โตมาได้จริงหรือ ค่าน้ำไฟ เดินทาง ค่าเรียนหนังสือ ราคานั้นอยู่ต่างจังหวัดหาอาหารเองตามทุ่งนะพอได้

ที่เขียนมานี่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเขาเลยครับ แต่แค่มองดูตามหลักการ ว่าคุณค่าของคนมันอยู่ที่ไหน

อยู่ที่เงิน หรือความเป็นคนที่มีประโยชน์ต่อสังคม บางคนอาจไม่ได้มีประโยชน์ต่อคนอื่นมากนัก แต่กับครอบครัวของเขา ทุกคนคือคนสำคัญของครอบครัว จะมากน้อยก็มากกว่าคนอื่นๆครับ

ในส่วนของงานนี้ ลูกสาวเขา จะโตมาโดยขาดพ่อ และหรือแม่หรือไม่ อนาคตของเด็กคนนึง เปลี่ยนแปลงไปทั้งชีวิต จากผลของคืนๆหนึ่ง ที่เป็นอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ เข้าใจ

สนามตอนนี้ปรับปรุงใหม่ดีขึ้นเยอะครับ แต่คนจะไปใช้บริการหรือไม่ หรือจะรอให้เรื่องเงียบลืมๆกันไป แล้วค่อยโฆษณาสนามใหม่ไป

สำหรับผมนะ น้ำใจ ช่วยสนามได้นะ เงินต่อให้มากแค่ไหน ไม่เพียงพอต่อความรู้สึกนั้นได้ แต่น้ำใจ พอทดแทนความรู้สึกได้บ้าง

สู้ๆ ครับ ทั้งสนาม และผู้เสียหาย ขอให้เคลียกันได้ อย่าให้ปัญหามันเลยเถิดกันไปนะครับ ยอมรับกันอย่างเป็นกลาง ยุติธรรมที่สุด จะได้จบ

เรื่องถึงศาล ฟ้องไปฟ้องมา ไม่คุ้มคับ เคยเจอเคสนี้มาคับ รับได้รับไว้เถอะคับ เพราะว่า เห็นว่าทางสนามนั้น เป็นจำเลยที่สาม ยากไปใหญ่เลยคับ

ขอให้จบไว ไวนะคับ เห็นใจทั้งสองฝ่าย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้