ขอเรียนถาม สนามบางกอกแดรกอเวนิว เรื่องความรับผิดชอบ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Cha jz, 6 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VJ-ALPINA

VJ-ALPINA Guest

0
    0
    0
    ผมก็เข้าใจนะครับ ว่าทั้งฝ่ายต้องการอะไร

แต่เหตุการเรื่องความปลอดภัยกับรถแข่งนั้น ไม่ใช่เรื่องเล่นๆที่จะเพิกเฉยได้

ผมเป็นหนึ่งในทีมงานของทีมแข่งที่อยู่หัวๆแถวทีมนึง ซึ่งรถวิ่งอยู่ต่ำกว่า 8 แล้ว

ครั้งหนึ่งในการแข่งขัน ผมและทีมงาน ขอตรวจเช๊คสนามเพื่อความปลอดภัย ก่อนที่จะปล่อยให้รถแข่งเข้ามาหน้าเส้น เพราะ ไม่มีทีมงานจัดการแข่งขันคนใด ตรวจแทร็กเลย

แต่. ผมถูกไล่จากทีมงานจัดการแข่งขัน ......

ถามนะครับ ถ้ามีสิ่งแปลกปลอมหล่นอยู่บนแทร็ก เช่น น๊อตเกลียวปล่อย หรือ คราบน้ำมันชนิดใดก็ตาม อยู่บนพื้นแทร็ก แล้วทำอันตรายต่อยาง สิ่งที่เกิดขึ้นระดับความเร็วปลาย แตะๆ 300 กม./ชม. จะเป็นอย่างไรครับ ใครจะรับผิดชอบกับเหตุการที่เกิดขึ้น

ช่วยตอบผมนิดนึงนะครับ ว่า การลงไปตรวจแทร็กก่อนให้รถแข่งวิ่ง มันผิดมั๊ย ควรจะทำมั๊ย นะครับ

2. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เอาใจช่วย ให้ จบ ไวไว นะคับ

3. DeeperBoy

DeeperBoy New Member Member

1
    0
    0
    เล่นแง่ สร้างภาพ แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆตามฉบับหนังไทย

4. b7777

b7777 New Member VIP

54
    7
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ

5. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    เอาใจช่วยครับ

6. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    สรุปว่า เงียบ

7. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    เอาใจช่วยครับ ให้จบลงได้ด้วยดีอะครับ

8. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    ยังไม่มาตอบกันเหรอคับรออยู่

9. golf666

golf666 New Member Member

22
    0
    0
    เอาใจช่วยพี่ชาครับ ผู้บริหารช่วยออกมารับผิดชอบด้วยนะครับ

อันนี้ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ควรจะมีเจ้าหน้าที่ไปตรวจแทร็คบ่อยๆ ด้วยนะครับ เพราะยิ่งแข่งกลางคืนยิ่งอันตราย :sad:

10. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ของแบบนี้ ทำดีมาหลายครับ ทำผิดพลาดแค่1ครั้ง มันมักจะเป็นความเสียหาย ต่อความไว้ใจ นะครับ^^

11. monomo71

monomo71 New Member Member

3
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้นะคับ

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    สิ่งที่ผิดพลาดเกิดขึ้นได้กับมนุษย์ทุกคนนะครับ แต่การยอมรับผิดและการแก้ไขสิ่งที่ทำผิดไปแล้วนั้น คือสิ่งที่ควรกระทำที่สุด ที่จะทำให้สถานการณ์ดีขึ้นครับ

13. ommo 555

ommo 555 New Member Member

4
    0
    0
    ขอให้จบด้วยดีทั้งสองฝ่ายครับ รอความคืบหน้าครับ

14. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ถ้าจะให้เดาก็คงจะแข่งกับเวลา เพราะเวลาอาจจะไม่พอมั้งคับ :confused::confused::confused:

15. INW euro

INW euro Guest

0
    0
    0
    เห้นใจ ทาง ญาติผู้เสียหายนะครับ

ส่วนทางสนาม ผมขอไม่เห้นใจใดๆทั้งสิ้น
    1. เกิดเหตุการณ์ แบบนี้มากี่ครั้งแล้ว
    2. เหตุการซ้ำๆ ไม่ว่าจะเป็น บ้านเมธา เซฟหมอเส็ง หรือของปีก่อนๆที่ แทรคช่วงค่อนกลางๆ และ bank ระยะนั้น ทำไม ๆ และ ทำไม ถึงเกิดซ้ำอยู่ได้

คนเข้าไปชม เค้าก็ควักตังจ่ายให้คุณ นะ คืนๆนึง เป้นพันคน รถลงแข่ง ก็ เป็นพันๆต่อคัน ต่อคืนได้เป็นแสนๆ
    ก็เข้าใจนะว่า การบริหารงานมัน มี structure ต่างๆ แต่ เรื่องแบบนี้ มัน sensitive มาก กรณีแบบนี้ที่เมืองนอกเค้าคงจะ ยึด license ทำมาหากินพวกท่านไปแล้ว ความบันเทิงของสนามและผุ้จัด ผมให้เกินร้อยเลยนะ เด็วจะหาว่าผมมองให้แค่ฝั่งคนเจ็บ ซึ่งไม่ใช่ญาติหรืออะไรของผมหรอก ผมมองในมุมมองคนทั่วไปที่มองว่า ถ้า ญาติกรุหล่ะจะรุ้สึกอย่างไร ถามทางสนามนะ ถ้าโดนบ้าง จะไม่เดือดร้อนหรือ
    อีกอย่าง ทางผุ้จัดไม่ต้องเห้นใจคนที่โตแล้วหรอก พ่อแม่ ตายายเค้า อยุ่มานานแล้ว เค้าคงจะsurvive ได้หรอกนะ แต่ ชีวิตน้อยๆ สามขวบหน่ะ จะทำยังไง คุณ คืน พ่อคืนแม่ให้ หลานมันได้ไหม

16. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    ไม่เคลียค่าใช้จ่าย คนเจ็บ จะไม่ไปคลอง5อีกแล้ว.........ถ้าเกิดเป็นคุณ จะแย่ขนาดไหน

17. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    เอาใจช่วย ครับ

18. fc3s

fc3s New Member Member

1
    0
    0
    ช่วยติดตามครับ เห็นใจคนเจ็บมากๆ

19. Mr.Toyy

Mr.Toyy New Member Member

33
    1
    0
    เสียใจด้วยนะครับ ชา.....เกี่ยวกับเรื่องนี้ หวังว่าผู้บริหารของทางสนามน่าจะมีการสรุป
    ด้วยความรวดเร็ว เพื่อรีบมาช่วยผู้บาดเจ็บ และผู้เสียชีวิต ตามที่ทางสนามได้ให้สัญญาไว้...

20. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เอาใจช่วยคับ

21. ตอนนี้เครียร์กันได้รึยังครับ เงียบเลย

22. Cha jz

Cha jz New Member Member

21
    11
    0
    ตามที่ทางทางฝ่านสนามแจ้งว่า เคลียค่าใช้จ่ายนอกเหนือจากประกันสังคมให้แล้วนั้น

ไม่เป็นความจริงแต่อย่างใดครับ ขณะนี้วันที่ 10/01/52

ขอแจ้งว่า ไม่มีการติดต่อเพิ่มเติมจากผู้ที่เกี่ยวข้องเข้ามา และ ไม่มีการจ่ายค่าใดๆทั้งสิ้น

แม้แต่ บาท เดียว

มีแต่ ร้อยเวร เจ้าของคดี ติดต่อมาเมื่อวาน

ว่านัดทุกฝ่าย เข้ามาเจรจาร่วมกันอีกครั้ง ในวันที่13/01/52

หากต้องมีการฟ้องร้องกันจริงๆ

ผมคิดว่า ผมมีหลักฐาน ค่อนข้างครบถ้วน

1 ไม่ว่าจะเป็น เทปบันทึกภาพเหตุการณ์ ซึ่งบันทึกเหตุการณ์ไว้ชัดเจน

ขั้นตอนต่างๆค่อนข้างชัดเจน ว่า ทางสนามบกพร่องเรื่องหน่วยแพทย์ประจำสนาม 100%

การช่วยเหลือผู้บาดเจ็บเบื้องต้น ผิดขั้นตอน 100% และ เป็นขั้นตอนที่แพทย์ บอกว่าแย่สุดๆ

ไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง (ขอเลี่ยงที่จะไม่กล่าว ว่าขั้นตอนที่ถูกต้องเป็นอย่างไร)

ซึ่งได้รับความอนุเคราะห์ จากนิตยสารฉบับหนึ่ง (ขอขอบคุณเพื่อนผมอีกครั้ง)

(เทปบันทึกภาพต่าง เจ้าหน้าที่สนาม ขอร้องกับนิตยสารต่างๆไว้ ว่าห้ามนำมาเผยแพร่ แต่ผมมี !!!!)

2 ภาพนิ่ง บันทึกเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่ง อธิบายเรื่องราวต่างๆได้ค่อนข้างชัดเจน

3 และ อื่นๆ อีกจำนวนนึง ซึ่งเพียงพอที่จะเป็นหลักฐานฟ้องร้องต่อชั้นศาล

ผมก็ไม่อยากให้เรื่องราวเป็นเช่นนี้ แต่ในเมื่อไม่มีทางเลือก

ในฐานะของผุ้ได้รับบาดเจ็บ และ ผู้ที่เสียชีวิตไปแล้ว

ก้คงต้องสู้หลังชนฝา ครับ เพราะคงไม่มีทางให้เลือก

หลังวันที่ 13 /01 /52 จะแจ้งหใทราบข้อเท็จจริง แก่เพื่อนๆทราบอีกครั้งครับ

23. aom8817

aom8817 New Member Member

63
    3
    0
    เอาใจช่วยทั้ง 2 ฝ่ายขอให้ จบเรื่องนี้ไวไวนะครับ

24. bank_mozart

bank_mozart New Member Member

3
    0
    0
    เงินกับเวลาเค้าเอาไปสร้างสนามใหม่ครับ มันไม่เห็นค่าของชีวิตคนที่มันต้องรับผิดชอบหรอกครับ

ยิ่งเรื่องที่เกิดขึ้น เกิดขึ้นจากสิ่งที่ทำรายได้ให้มันด้วยนะ

ถ้าส่งฟ้องศาล ต้องเอานักข่าวไปทำข่าวด้วยนะ ให้กรมนู้นกรมนี่ ยกมาตรวจมัน แต่ทะว่า มันคงยัดเงินไว้เรียบร้อยแล้วละ

ส่วนคนเจ็บก้อเจ็บกันต่อไป

ทุเรศวะครับ ทางสนามทำกันยังนี้ มีตังค์ซะป่าว แต่ไม่มี "ความรับผิดชอบ" เอาซะเลย ยังมีความเป็นคนอยู่รึป่าวครับ เอาแต่หน้า

ต่อหน้านักข่าวบอก จะรับผิดชอบโน้นนี่ ถุ๊ย..............................

25. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    เอาใจช่วยครับขอให้จบลงด้วยดี

26. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เอาใจช่วยนะคับ เหนใจทั้งสองด้าน

27. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    เขาคงนึกว่า ไม่ใช่ญาติพี่น้องเขาเองแค่นั้น....เรื่องนี้เคยคิดแล้วว่ามันต้องเกิด และก็เกิดจริงๆ ตามเนื้อผ้า คงฟ้องกันไป ถ้าเคลียไม่ได้..... บทเรียนแสนแพงยังไงก็ต้องชดใช้

28. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    เอาใจช่วยนะครับ

29. มาลุ้นเอา ใจช่วย ครับ

เอ้าทำไมทำกันแบบนี้ล่ะครับ

เห็นประกาศว่า จะรับผิดชอบทุกกรณี ไม่ใช่หรอครับ

แบบนี้มันไม่ไหวนะครับ เสียเครดิตมั่กๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้