เล่าสู่กันฟังครับ .. เรื่องแมวกับรถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AWD_IMP, 6 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เรื่องของเรื่องในหมู่บ้านผมอยู่มา9ปีไม่เคยมีแมวในหมู่บ้านเลยสักตัว ไม่เคยเจอกับปัญหาแมวตะกายรถ
    แต่พอมาปีนี้บ้านตรงข้ามผมซึ่งไม่ถูกกัน มันเอาแมวมาเลี้ยงสองตัว ตัวนึงสีดำขาวมันชอบแอบมาขโมยกินอาหารหมาบ้านผมตอนดึกๆ แบบว่าอาหารหมาก็ใส่ถังไว้มันก็ยังตะเกียกตะกายเปิดฝาถังลงไปกินอาหารหมาจนได้ แต่ว่าไอ้ตัวนี้ไม่ได้เกี่ยวกับรถผมสิครับ ที่เกี่ยวข้องมันคืออีกตัว ลายขาวส้ม เมื่อตีสองไอ้แมวระยำตัวนี้ไม่รู้พิศวาสอะไรข้างๆรถผม มันชอบซุ่มอยู่ข้างรถผมประจำ ผมก็ดูรอยเท้าบนรถทุกวันนะไม่เคยมีรอยขึ้นรถผม แต่วันนี้เอารถออกไปข้างนอกมาแบบว่ากำลังร้อนๆเปิดฝากระโปรงหน้าทิ้งไว้แค่ราวๆชั่วโมงนึง ผมก็จะมาปิดฝากระโปรง ผมเห็นไอ้แมวระยำนั่นมันวิ่งผ่านหน้ารถผมไป ผมไม่รีรอที่จะดูรอยตีนมัน และสิ่งที่เห็นตรงหน้าก็พบว่า มีรอยตีนแมวที่แก้มหน้าชัดมากกกก เพราะมันเหยียบเยี่ยวหมาบ้านผมที่ข้างล้อขึ้นไปติดเป็นรอยตีนมันเลยครับ มีรอยลื่นไถลด้วย นาทีนี้เหงื่อแตกทั้งที่อากาศหนาวๆ ผมเอาไฟฉายส่องแล้วก็พบว่า เป็นเส้นเลย ยาวประมาณ12เซ็นติเมตร ประมาณว่าอุตส่าเปิดฝากระโปรงแล้วยังเฉือกจะขึ้นไปอีก ปกตินี่ผมจอดที่บ้านจะกันแมวบ้านตรงข้ามทุกวิถีทางเลยนะ ไม่ว่าจะเปิดฝากระโปรงข้ามคืนไว้ หรือปิดไฟโรงจอดรถเพื่อไม่ให้แมวมาขึ้นหลังคาตะปบจิ้งจกกิน หรือแม้แต่กำจัดหนูออกจากห้องเครื่องเพื่อไม่ให้แมวมาป้วนเปี้ยน แต่ไม่วายเสียท่ามันวันนี้จนได้

นี่ก็เวลาตี4แล้ว ผมเพิ่งขัดเคลืบรอยเหล่านั้นเสร็จ ก็เลยคิดว่าจะทำยังไงกับไอ้เจ้าของหรือไอ้แมวระยำตัวนี้ดี คือผมคิดว่าแมวอ่ะมันไม่รู้อิโหน่อิเหน่ แต่ไอ้คนเลี้ยงนี่สิ คิดจะเลี้ยงสัตว์แล้วก็น่าจะดูแลอย่าให้มันมาเพ่นพ่านสร้างปัญหาให้บ้านอื่นๆ ฉี่ไว้ตามที่ต่างๆของบ้านผมอีก เหม็นไปหมด แนะนำหน่อยครับ ผมจะทำไงดี มีคืนนี้ก็ต้องมีคืนถัดไป

2. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    12 เซน นี่มัน 1 ฟุต นะครับ -*-

อย่าว่าแต่แมวเลยคับ (อดีต)หมาบ้านผมT_T พันธ์โกลเด้น วันนึงผมล้างรถอยู่ ได้ยินเสียงอะไรหว่า กรุบๆ ชะโงกหน้าดู มันกำลังอ้าปากแทะแก้มข้างแถวช่วงซุ้มล้อรถผมอย่างเมามันเลยครับ T_T แต่ให้อภัยเพราะรักมัน และ ไม่เอาไปทำสี เพราะเดี๋ยวก็โดนมันเล่นงานอีก ...

ปกติ ถ้ามีกลิ่นหมาเยอะ แมวมันมักจะไม่เข้ามาป้วนเปี้ยนนะครับ แปลกจริงๆ หรือ สงสัยเป็นหมาพันธ์เล็กๆแน่เลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2009
  3. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    วางเบื่อแม่งเลยพี่เดียร์

4. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    น่าจะได้ผล

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เคยเจอเหมือนกันคับเมื่อก่อน

แรกๆโมโหแมวนะ แต่หลังๆเจอหมาขึ้นไปแทน

ตอนนี้เลยรู้สึกว่า แมวขึ้นยังพอทำใจได้มากกว่า....

จนทุกวันนี้มันยังข้นไปนอนอยู่เลย ไม่รู้จะแก้ยังไง...

ได้แต่หาผ้าคลุมรถไปคลุม....กลุ้มจิงๆ :mad::mad::mad:

6. CITY_SX8

CITY_SX8 New Member Member

36
    2
    0
    แรก ๆผมก็มีปัญหากับแมวประจำ จนหลัง ๆ ทำใจครับ เป็นลอยก็ใช้ขัดเอา มันขยันทำลอย ผมก็ขยันขัด ถือว่าเป็นการออกกำลัง...555

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ต้องหาวิธีหยุดมันให้ได้

8. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    คุยกะเจ้าของเลยครับ

9. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เมื่อวานเพื่อนผมไปเปลี่ยนล้อมาใหม่ กลับบ้านหมามันเยี่ยวใส่เลยย

555+

โหดพอ ๆ กะแมว

10. สติ๊กนิน หอมปากหอมคอ

ไม่ต้องถึงตาย

แล้วแมวตัวนั้นจะไม่กล้าเข้าบ้านเราเลยครับ

11. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    แมวเป็นสัตว์ที่ควบคุมให้อยู่กับที่ได้ยากครับ แล้วแต่อารมณ์มัน ผมเลี้ยงอยู่ แต่แมวผมมันไม่เคยปีนฝากระโปรงนะ เพราะมันรักรถเหมือนเจ้าของมัน อิอิ :D

12. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    คงต้องทำใจกับมันอ่ะครับ หรือไม่ก็เรียกเจ้าของมารับผิดชอบเลยครับ
    ถ้าเจ้าของไม่รับก็วางยาเลยครับ

13. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    30 CM = 1 Ft. นี่คับไม่ใช่ 12

ส่วนเจ้าของกระทู้ ปรกติได้ปล่อยน้องหมาตอนกลางคืนเปล่าคับ ลองปล่อยดูน่าจะช่วยได้นะคับ

อีกวิธีคือ ป้องกันแมวไม่ได้ เราก้อป้องกันรถแทนคับ หาผ้าคลุมรถมาคลุมไว้น่าจะช่วยได้ไม่มากก้อน้อยคับ แต่ตอนรถเพิ่งจอดร้อนๆคงคลุมไม่ได้อีก ต้องรอเย็นหน่อย เฮ้ออ...กลุ้มใจแทนคับ

ปล. ของผมก็เป็นคับ พอดีที่อุ่รักแมวมาก เลี้ยงไว้ 10 กว่าตัว เวลาเอารถไปทิ้งไว้ให้ทำทีไรก็ทำใจคับ มันเห็นรถเราเป็นทั่งที่ที่เล่นที่นอนเลยคับ

14. PinkyArmy

PinkyArmy New Member Member

420
    5
    0
    บ้านผมก็เลี้ยงแมวคับ ได้แต่ทำใจคับ อย่าไปทำร้ายมันเลย สงสารมันคับ

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แมวกลัวอะไร

ก็เอาไอ้นั่นไปขู่มันอ่ะครับ

ที่รู้ แมวว่ายน้ำไม่เป็น

เอาอ่างน้ำมาดักไว้ในรัศมี 2 เมตรรอบคัน

น่าจะได้ผลอยู่ครับ อิอิอิ

ปล.ลองหาดูครับ ว่าแมวเกลียดกลิ่นอะไร

ก็เอามาวางเลยอ่ะครับ :D

16. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    โดนเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ กลุ้มใจจริงๆ ต้องคอยคลุมรถอบ่างเดียว บางทีมันเยี่ยวใส่หลังคารถอีก เซงจริงๆ

17. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    แถวบ้านผม แมวเยอะมากครับ และเจอปัญหาเดียวกัน

ชอบมากินอาหารหมาตอนดึกๆ แต่หมาที่บ้าน(บางแก้ว) ได้ซัดแมวที่เข้ามาในบ้านไปหลายตัว ไม่ต่ำกว่า6ตัว

เห่าและกัดนิดหน่อย มันก็ช๊คอตายแล้ว ตอนแรกๆก็สงสารแมว พอหมาเห่ากระโชกต้องมาช่วยแมว

แต่พักหลังๆช่างมันครับ ปล่อยให้มันจัดการกันเอง:D

บางตัวก็โดนหมาบ้านผมไล่แมวมันก็ไปอยู่ใต้ท้องรถ เข้ามาในห้องเครื่อง เซร็งเลย

18. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ตอนแรกผมนี่เกลียดแมวมากๆ (ตอนนี้ก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่)

แต่แม่กะน้องสาวชอบเลี้ยง ก็เลยปฏิเสธมิได้เลย

ได้แต่หงุดหงิดเวลามันปีนรถ ยิ่งมีลูกมันด้วยนะ โอ้วแม่เจ้ารถผมเป็นสวนสนุกมันเลยครับ

เปิดฝากระโปรงไว้ อย่างกะมันเล่นซ่อนหากันในห้องเครื่อง (ลูกแมวตัวน้อย 3 ตัว)

เวลาจะสตาร์ทต้องมาดูก่อนว่ายังอยู่เปล่า ไม่งั้นเดี๋ยวงานเข้า

เฮ้อเซ็งทุกครั้งที่เห็นมันปีนรถครับ

ยิ่งดึกๆ ด้วยหลับอยู่ก็ไม่ได้ออกมาคอยดู เช้ามารอย "บาทา" น้องแมวเพียบเลยครับ

พอเช็ดรถก็จ๊ะเอ๋กะรอยข่วน เฮ้อ ได้แต่ทำใจ รถก็ใช้ทุกวันจะให้คลุมผ้าทุกวัน ก็ขี้เกียจอ่ะครับ

ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน ได้แต่ทำใจ บางวันมีฉี่ใส่ลิ้นหน้าด้วยนะ แหมจริงๆเลย มันน่ายิ่งนัก

ปล. แต่เกลียดหมาบ้านอื่นมาถ่ายหน้าบ้านเรามากกว่าครับ

กองนึงมิใชน้อยๆ เฮ้อ เลี้ยงกันไมไม่ดูแลนะ

ทำคนอื่นเขาเดือดร้อน เลี้ยงก็ไม่ได้เลี้ยง ต้องมาเก็บอุจระมัน :cry:

19. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เอายาหม่องป้ายขนจมูกมันครับ

แล้วมันจะน้ำลายฟูมปากโคตรๆจะเป็นจะตายเอา

แต่ผ่านไปครึ่งขั่วโมงมันก็หายเองครับ

เพื่อนมันทำไปแล้ว เห้นกับตา มันแค้นแมวจัด

ขอโทษคนรักแมวทุกท่านด้วยนะครับ ผมห้ามมันแแล้ว แต่มันบอกขอทีนึง :cry:

20. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    คงต้องหาผ้าคลุมรถละคับ

21. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ใช้ผ้าคลุมรถไงง่ายดี หรือไม่ก็เอาหมามาผูกไว้ใกล้ๆรถ แมวมันคงจะกลัวไม่กล้าเข้าใกล้

22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ที่บ้านผมก้อมีคับ แต่เป็นแมวครายไม่รู้ เปิดฝาโปรงหน้าไว้แล้วแต่ชอบมานอนบนรถ โชคดีที่มันไม่ได้ลงเล็บ มีแต่รอยเท้า ดำๆ ไว้ให้ดูต่างหน้าทุกเช้าเลยคับ

23. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    อย่าไปตีมันเลยคับ โกลเด้นน่ารักๆๆๆ อย่าไปตีมัน 555+ ผมโครตรักโกลเด้นเลย

ผมเองก็เจอมาคับ เลี้ยงโกลเด้นอยู่ 2 ตัว โอเนต กับ เอเน็ต เวลามันเดินผ่านรถทีนึง หางมันสะบัดไปโดนรถ เสียงดังมากคับ 555+ เวลาหางไปโดนกระจกบ้าน ยังกะบ้านจะพัง 555+ น่ารักจิงๆๆ ไม่ได้โกรธนะคับเนี่ยที่เล่ามา ชอบๆๆๆ 555+

ส่วนแมว ก็เจอเหมือนกันคับ เพราะแม่รักแมวมาก ผมเองก็ชอบล้างรถแทบทุกวัน แมวที่บ้านก็ชอบนอนบนหลังคารถ ทั้งรถแม่ ทั้งรถผม แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะแม่บอกว่า แม่ย่านางชอบเลี้ยงแมวน่ะลูก ช่างมัน น่ารักดี ....ไอ้ผมก็ใจอ่อน เพราะรักแมวเหมือนกาน 555+ โชคดี รถที่บ้านเป็นบรอนทอง กับบรอนเงิน เลยไม่ค่อยเห็นรอยเท่าไร แต่ถ้าเพ่งดีๆๆ ก้ตรึม คับ แต่แม่นิ่งเฉย.....:confused::confused::confused::confused:

24. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    แนะนำ ใช้ผ้าคลุมรถดีกว่าครับ
    อย่าได้ถึงขั้นทำร้ายกันเลย

" ผมรักแมวคับ "

25. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ต้องลองทำหุ่นไล่แมวดูบ้างแล้ว :D

26. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    :D:D:D:D

27. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ผมใช้วิธี...ไม่ล้างรถครับเพราะแมวมันไม่ชอบอะไรที่สกปรก....สังเกตุเวลาล้างรถที่ไร
    มันขึ้นทันที.....พอทิ้งไว้ซัก2-3วันฝุ่นเกาะรถแมวมันไม่ขึ้นเลย....ลองดูละกัน

28. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    คงทำไรไม่ได้นอกจากผ้าคลุมรถล่ะครับ จะไปไล่มันตอนตี2 ทุกวันก็กระไรอยู่

เซ็งแทนจริงๆ

29. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    บ้านผมเลี้ยงแมวอ่ะครับ ต้องใช้ผ้าคลุมรถเท่านั้น ตอนซื้อรถมาใหม่ๆ เห็นแมวกำลังสไลด์ลงฝากระโปรงรถแล้ว ใจสลาย T_T

30. drinkingpark

drinkingpark New Member Member

43
    1
    0
    คุยกะเจ้าของไปก็เท่านั้นละครับ แมวมันคุมยากกว่าหมาเยอะ

หรือจะยืมปืน BB เพื่อนมาสอยก็แล้วแต่สะดวกครับ :D
    M4 450+

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้