สอบถามเรื่องคลัชครับ ด่วนหน่อยก็ดีครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Mick2252, 5 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mick2252

Mick2252 New Member Member

57
    1
    0
    เนื่องจากกระผม ได้ยกคลัชไปคราวก่อนเมื่อปลายๆปีก่อน ก็ราวๆ

20000-23000 โลมาได้แล้ว หรืออาจจะมากกว่านั้นนิดหน่อย ซึ่งต้องนี้อาการ

ลื่นๆ มีออกมาบ้าง ในยามกระแทกคันเร่งแรงๆ ฉะนั้น จึงเริ่มรุว่ามันใกล้

ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว ซึ่งคราวก่อนผ้าคลัชใช้ของเทียมใหม่เลย และก็

หวีเอาไปจัดการบิ้วใหม่ ซึ่งขับออกจะสั่นๆ คือไม่ดีเหมือนเปลี่ยน

ฉะนั้นอยากทราบราคาคลัชของใหม่ พร้อมลูกปืน และ หวีคลัช ใหม่เลย
    แท้ๆ จะได้อ้างอิงถูกพอดี ไม่มีเวลาวิ่งไปถามบางไผ่อะไหล่ยนต์ อ่ะคับ

และขอถามเพิ่มตอนนี้ผมกะลังเล็ง คลัชแต่ง ซึ่งของคนในเว็ปนี้ เห็นขายดี
    คนใช้เยอะ ว่าจะซื้อ หวี 2 ชั้น + คลัชทองแดง 5 ก้อน = 5000-5200
    ซึ่งยังไม่รวมค่าแรง

จึงอยากถามว่ามันจะใช้ได้ระยะทางมากกว่าผ้าธรรมดามั้ย มากหรือเปล่า
    ่ส่วนเรื่องจับคงไม่ถามเพราะเคยใช้มาบ้างมันโดดดี อิอิ ส่วนเรื่องสั่น เปงยังไงบ้าง เยอะหรือเปล่า ส่วนเรื่องแข็งนี่ฮะๆๆ พอทราบแล้ว

ยังไงช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ ระหว่างเดิมๆ หรือ แต่งดี

แล้วก็ขอทราบค่าแรงโดยทั่วไปในการยกคลัชด้วยครับ ขอรวมถึงการนำหน้าแป้นคลัชไปเจียรที่โรงกลึงด้วยนะครับ พอดีครั้งก่อนเปลี่ยนฟรีกะอู่อา แต่ไม่เคยดีเท่าไหร่ ฮ่าๆ

2. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ถามมาจัดให้
    ผ้าครัช 2.5-3 พัน (หาบิลไม่เจอ แต่จำได้ประมาณนี้)
    หวีครัช 2,550 บาท
    ลูกปืนกดครัช 650 บาท
    ค่าแรง 5 ร้อย - 1 พันบาท

อายุการใช้งานครัชเดิม เปลี่ยนใหม่หมดทุกอย่างใช้ลืมเลยครับ แสนโลฯ สบายๆ อาจจะถึง แสน 3 รถJazz เพื่อนผมยังไม่เปลี่ยนเลย เครื่องโมฯนิดๆ หน่อยๆ
    แต่ถ้าผ้าครัชเป็นผสมคาร์บอน 7 - 8 หมื่นโลฯ

ครัชซิ่ง 1 - 2 ปีก็หมดแล้ว และถ้ายิ่งเป็นก้อน เร็วมากๆ ให้ 1ปี ครึ่งก็พอ

ถามผมเอาอะไร ผมเอาครัชเดิมๆ ครับ อยู่แน่นอนสำหรับแรงม้าร้อยนิดๆ
    ความรู้สึกอาจจะไม่มันส์ ไม่โดด แต่อัตราเร่งก็ไม่แตกต่าง

แต่ก็ชอบนะครัชซิ่ง ของบ้านเรา เสียงมันเทห์ดี

3. Mick2252

57
    1
    0
    แล้วถ้าเดิมๆ เลย นี่ เวลาออกตัวนี่มีสั่นให้เห็นป่ะครับ

แล้วจะถามอีกหน่อยว่า ถ้าใช้ผ้าเดิมนี่ ควรจะเอาเป็นหวีเสริมมาใส่มั้ย หรือหวีเดิมดีอยู่แล้ว
    พอดีบางทีชอบออกแบบโดดๆ อ่ะคับ

4. Mick2252

57
    1
    0
    ผมกะลังคิดอีกแบบนึง กะลังสงสัยว่า อาจจะไม่ใช่ผ้าคลัชหมด เพราะผมไม่ใช่คนขับเลียคลัช
    อ่ะครับ แต่กะลังคิดว่าหวีกดมันน่าจะอำลาโลก เพราะบิ้วมาแล้ว แรงกดเลยน้อยตอนนี้ล้าหนักกว่าเก่า

เพราะเคยหักแล้วจัดการบิ้วใหม่ อย่างงี้ถ้าถอดออกมาทั้งที ควรเปลี่ยนใหม่หมดมั้ยครับ หรืออย่างไรดี

หรือมีวิธีเช็คอื่นอีก ว่าเป็นที่อะไรกันแน่

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ผ้ากับหวีนี่ เกียร์ธรรมดากับออโต้เหมือนกันป่าว..............

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มกราคม 2009
  6. Mick2252

57
    1
    0
    เรื่องผ้ากับหวี อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ แต่มันไม่น่าจะเหมือนกันเท่าไหร่

ยังคงรอความเห็นยุครับ ตอนนี้คิดว่ายังใช้ไปได้อีกพักใหญ่เลย

แต่จะมีอาการเวลาวิ่งสัก 80 แล้วถอนคันเร่ง พอกดคันเร่งสวนฉับพลัน จะมีอาการลื่น ออกไปนิดเดียว คือ นิดจริงๆ

อย่างงี้ มันคือสัญญาณเตือนถูกมั้ยครับ ยังข้องใจ ระวห่างผ้า หรือ หวี กันแน่ แต่ผมคิดว่าหวี แต่อาการไม่ถึงกับวิ่งไม่ไป แต่ถ้า

ค่อยๆเร่งออกไปปรกติเลย ครับ คิดว่าอย่างไรกันบ้าง

7. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    อาการรถของ K, Mick2252 น่าจะคล้ายๆ กับรถผมที่เคยเป็น ออกแล้วสั่นๆ คือหวีครัชมันสึกบริเวณที่ลูกปืนครัชมันกด มันเลยจับไม่เต็มแผ่น บางทีเปลี่ยนแค่ลูกปืนก็หายแล้ว เพราะแกนลูกปืนมันหลวมแล้ว

ไม่ฟันธง แต่คิดว่าเป็นไม่ลูกปืนก็หวีครัช แค่นี้ครับ

8. Mick2252

57
    1
    0
    ฮ่าๆ ขอบคุณรับ คิดเหมือนผมเลย ฮ่าๆ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นทั้งสอง อย่างเลย

ฉะนั้น ผมกะทนใช้ไปก่อนจนคลัชหมดหรือหวี ลาโลกไปเลย แล้วกะเปลี่ยน ยกชุดเลยอ่ะ

เพราะสั่นจนชิน ฮ่าๆ แล้วถ้าเปลี่ยนบางอย่างมันก็ไม่ครบเลย กะเปลี่ยนใหม่ทีเดียวหมด อีกสักปี สองปี

หรืออาจจะไม่ได้เปลี่ยน สงสัยอาจจะเปลี่ยนรถแล้ว ฮ่าๆ

คิดว่าไงครับ แต่ก็ขอบคุณมากๆ นะครับ ฮ่าๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้