รบกวนพี่ๆที่ขับรถซิ่งวิ่งทางไกลมาแชร์ประสบการณ์กันดีกว่า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม, 5 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ก่อนอื่นขอสวัสดัปีไหม่ทุกๆคนครับ:eek:

รบกวนพี่ๆที่ขับรถซิ่งวิ่งทางไกลช่วงปีไหม่มาแชร์ประสบการณ์กันดีกว่า

ขึ้นดอย หรือ ลงใต้มีอะไรที่ต้องลุ้นหรือหวาดเสียวระหว่างเดินทางบ้างครับ

ขอบคุณครับ:D:D:D:D:D

1. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    เคยไป ไกล สุด ตอน เรียน มหาลัย จาก กรุงเทพ ลง บางสะพาน น้อย อีกนิดก็ถึงชุมพร แหละ

นั้นหละไกล สุดของตัวเอง ละ ฮะฮะ ไม่กล้าขึ้นเหนือ ขึ้นเขา รถ เตี้ย กลัวมีปัญหา ฮะฮะ

แต่คุ้มๆ หาด บ้านกรูด สวย จริงๆครับ

ขับไปเรื่อยๆ พัก เป็นระยะๆ ใช้เวลา 3 ชั่วโมงมั่ง ม่ะแน่ใจ แต่ ก็ราวๆนี้

แต่ ก่อนเดินทางไกล กรุณา เช็ค ทุกอย่างของรถ และความพร้อมของคนขับ ก่อนด้วยนะครับ

ปลอดภัยที่สุด

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เกจ์น้ำมันตกแล้วตกอีก
    ไฟหน้าปัดโชว์แดงเถือก

เม่ง . . . . . 95 อยู่ไหนว่ะ !
    ( นั่นแหระ เสียวสุด ๆ )
    :eek::eek::eek:

3. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ขับรถไปเทื่ยวพัทยามา....ใช้เวลา1 ชม....แต่เยียบแบบว่า 170-200เลยขึ้นโทเวย์ลมก้อแรง

เวลาเข้าใกล้200km.....แล้วใจมันหวิวๆ..ยังไงบอกไม่ถูก....แถมแข่งไปกับวอลโว่อีกตั้งหาก

วอลโว่ขับสะนิ่งเลย.....แต่ซีวิคล่อนเป็นว่าวเลยแฮ่ๆ

4. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    เหนือสุด ==>> เชียงใหม่ - เชียงราย
    ตะวันออกเฉียงเหนือ ==> หนองคาย - อุดร - ขอนแก่น
    ตะวันตก ==> กาญจนบุรี
    ตะวันออก ==> นครนายก - ปราจีน - ชลบุรี
    ใต้ ==> หาดบ้านกรูด อีกนิดเดียวก็ ชุมพร
    รถพร้อม - คนพร้อม ไปได้ทุกที่ แต่ Oil Temp & Water Temp อย่าขึ้นน๊า , Oil Press & Fuel Press อย่าร่วงน๊า , แมกอย่าดุ้ง - ล้ออย่าแตกน๊า :D
    :D

5. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ให้ระวังรถบรรทุก.... บางคันที่วิ่งเลนขวา จะส่งสัญญาณให้เราแซงซ้าย
    ระวังมอไซด์ ต่างจังหวัด ...ขับย้อนศร นึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว นึกจะหยุดก็หยุด
    เป็นกันหมดครับ วัยรุ่นเด็กเว้น คนแก่ คนทั่วไป

6. KOB_โชคชัยกระจก

KOB_โชคชัยกระจก New Member Privilege

99
    2
    0
    ไปปายมาคับ ปาดหน้าใครบ้างก็ไม่รู้ขอโทษ ด้วยหละกันขึ้นลงเขามันมันส์จิง

แต่ กำแพงเพชรถึงตากทำไมทางแม่งนรกจิงงงๆๆๆ

แต่ก็ทำให้รู้ว่า ล้อ20 อึดกว่าที่ ทุกคนคิด

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าขับออกต่างจังหวัด ทางแยก ทางกลับรถ ท่องไว้ก่อนเลย มันออกมาแน่ รับรองปลอดภัย.... :D:D:D

Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  8. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ปลายธันวาคมปลายปีที่ผ่านมา ขับจากสุราษฎร์ธานีไปเที่ยว เพชรบูรณ์ เขาค้อ เลย ภูกระดึง แล้วก็พิษณุโลก ทำให้แอบอิจฉาเพื่อนๆที่อยู่ทางภาคกลาง แล้วก็เหนือและ อีสาน เพราะถนนดีกว่าภาคใต้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ถึงแม้จะมีบางช่วงเป็นถนนวิ่งสวนสองเลนก็ตามครับล้อ17เนี่ยยังวิ่งสบายๆเลยอ่ะ ต่างจากภาคใต้มากๆๆๆๆๆ:sad:

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตามนี่เลย 55

10. เอ๋ C210

เอ๋ C210 New Member Member

25
    0
    0
    เพิ่งกลับจากล่องใต้มาถึงบ้านตอนเที่ยงคืน ไปภูเก็ต หาดใหญ่ ยะลา มาเลย์ ขับดนเดียวยิงยาว
    เมื่อยมากลงมาเดินเซเลย:D หวาดเสียวตอนไปบ้านแฟนที่เบตงครั้งแรกนี่แหละไปถึงเบตงก็มืดแล้วด้วย
    แต่มีจุดตรวจของทหารเป็นระยะค่อยอุ่นใจหน่อยอาศัยเสียงท่อกลบความมืด แต่พอไปแล้วไม่น่ากลัว
    อย่างที่คิดธรรมชาติสวยมากเสียดายที่พวกก่อความไม่สงบปล่อยข่าวออกไปจนน่ากลัว:eek:
    รถโอเคดีครับตรวจเช็คมาเรียบร้อยดี 1เจโบ lpgวิ่งสุดยอดเลยครับ:)

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ไปน้ำตกตาดโตนมาครับ...

ขับๆอยู่ ปลั๊กคอยล์หลวมซะงั้น........นึกว่าได้ขับซูบารุ.....ฟิวเดียวกันเลย...เลยขับไปซักพักแล้วค่อยมาเสียบใหม่ ขับๆได้เนียนๆ เหมือนเดิม..แฮ่ะๆ..!!

12. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    รถมอไซ รถu-turn รถสิบล้อ....นึกอยากออกก็ออก เสียวที่สุด วิ่งมาเร็วๆ คิดดูใครจะเบรกทัน รถตู้อีกแม่งซิ่งอย่างกะวิ่งmidnight

13. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เบื่อพวกขับช้าวิ่งขวา ยกไฟไม่หลบ ข้างหน้าก็ว่าง

พอเราแซงซ้ายไป แซงมาอยู่ข้างหน้ามัน

เสือกมายกไฟสูงด่ากูอีกแหนะ ชาติหมาจริงๆ

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไปเที่ยวเชียงใหม่มาครับ ลุ้นตรงช่วงกำแพงเพชร ถึง ตาก ถนนแย่สุดๆๆๆๆๆ

15. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขับขี่ไม่ประมาทดีที่สุดครับ เพราะสันดานในการขับขี่แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ดี เลว มีปะปนไป

16. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ถ ถ ถ ถ ถะ ถูกต้อง คร๊าบบบบบบบบบบ

ตามนี้เลยครับ 95 อยู่หน่ายยยย
    :D:D:D

17. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    สุดๆๆ

แม่งบางทีโทรศัพย์อีก

ขับก็ไม่ได้เร็ว 60-70

เซ็ง มันคงอยู่ในสันดานอ่ะคับ

:mad:

18. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    คราวก่อนขับจาก นคร ไปสุราษ รถตู้แม่ง ขับโคตรเทพครับ ถนนมองทางก็ไม่ค่อยเห็น มันอัดเอา ๆ ฝนก็ตก เราก็ไม่กล้าขับเร็วไม่ชำนาญทาง ดูไมล์ 170 รถตู้มันจะเหยียบเท่าไหร่

19. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ทั่วๆไปนะครับ

วิ่งทางไกล ของที่พกประจำ นอกเหนือจากอะไหล่ประจำรถ

-เคเบิ้ลไทร์ รัดได้ทุกอย่าง ใ ช้ประจำเดี๋ยวไอ้นั่นแหก ไอ้นี่หลุด

เคยแม้กระทั่ง รัดสลักกระบองเกียร์

-สายไฟเส้นเล็กๆ ฟิวส์ข่งฟิวส์ขาดใช้ได้หมด แต่ต้องรีบเปลี่ยน

ล่าสุดวาล์วน้ำตาย ถอดวาล์วน้ำออก ต่อตรงพัดลมไฟฟ้าได้

-กาว Epoxy ( กาว 2 ตัน ) ปะพลาสติคได้ชั่วคราว

-ถุงทะเล ใบใหญ่ๆ ไว้เก็บของ กรณี สละรถ

ส่วนใหญ่ ผมวิ่งลงใต้ครับ ยาวถึงหาดใหญ่ ตรัง ภุเก็ต

ถ้า กลางวันก็ชิวๆ ครับ มีด่าน ฉลามบก สองด่าน

ด่านแรก ตรงบายพาสหัวหิน

อีกที่ตรงเลยทางเข้า ปากน้ำชุมพร รถฝั่งตรงข้าม จะ ตบไฟบอก สังเกตุดีๆ

กลางคืนก็ เป็นด่านตรวจอาวุธ กับ ของผิดกฎหมาย 2-3 แห่ง

สิบล้อเส้น ลงใต้ ส่วนมากนิสัยดี ไม่ค่อยเกะกะ ที่รำคาญหน่อย

ก็พวกกระบะ เพลาลอย ขนผัก วิ่งขวาตลอด ต้องแซงซ้ายเอาเอง

หรือขาขึ้นก็ หลบๆพวกด่วนกุ้ง ด่วนปลา ที่มีถัง Oxygen หรือ เครื่องตีลม

มาเร็วมั่กๆ ดูไม่ทัน จะกลายเป็นเราเกะกะเค้า ซะงั้น

ถนนลงใต้ไม่ค่อยดี ใส่ ยาง ซีรี่ย์ 55 มาตลอด ขับสบาย รูดยาวๆ

ส่วนฝน นี่ เยอะกว่าภาคอื่นหน่อย ยิ่งถ้าเลย ชุมพรไปนี่ ไม่เคยรอด

ต้องเจอ มากน้อยก็ว่าไป ถ้าตกกลางวัน ก็ใส่แว่นดำเอา ช่วยได้เยอะ

ขอให้เดินทางดดยสวัสดิภาพนะครับทุกท่าน

20. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ระวังรถที่ไม่ค่อยชินกับการใช้ความเร็วครับ
    สังเกตง่าย ๆ เวลาเค้าเปลี่ยนเลนส์ จะกะความเร็วของคันหลังไม่ค่อยถูกครับ

คงวิ่งในเมืองมาชิน โยกจากซ้ายออกมา เลนส์ขวาเบรคกันระนาวครับ

รถพร้อม คนพร้อม ถึงไหนถึงกันครับ

21. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ไปแอ่วเชียงใหม่มา อ.ฝาง ดอยอ่างขาง ดอยแม่สลอง ดอยตุง ภูชี้ฟ้า แม่สาย เชียงราย เก็บเรียบเลย

22. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ขับทางไกลที่น่ากลัวก็ท้ายสิบล้อที่ไม่มีไฟครับมันน่ากลัวจริงๆ

23. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ล่าสุดเลยครับ เอาAE110 คันข้างๆสภาพนั้นเลย ขับขึ้นไปจาก สงขลา สู่ กทม ถามว่ารถพร้อมมั้ย ไม่คับ ยางหมดสภาพ และหลายๆอย่างไม่พร้อม แต่ด้วยความจำเป็นที่ต้องขึ้นไป ก็เลย ตัดสินใจไปคับ

ไป3คน ผม แม่ และน้องชาย อย่างที่พี่นินจา บอกไว้คับ ต่างจังหวัด พึงนึกไว้เลย เกี่ยวกับทางแยกและจุดกลับรถ และทีเด็ด ย้อนศรครับ ต้องระวังให้ดีเลย

อีกอย่างที่ขาดไม่ได้เลย สภาพถนนครับ Ok บางช่วงมันก็ดี แต่บางช่วงนี้ ไม่ไหวเลย แล้วรถผมโช๊คแข็งอีก ทรมาณมากๆ ทีเด็กอีกอย่างที่ไปเห้นกับตาแล้วก็ งง ถนนในกทมคับ อิอิ บางเส้นก็ดีอะครับ แต่เส้นที่มันยังกับดาวอังคารเนี่ย ยอมเลย แต่ไปเจอรถ กทม รูดไป เฉยๆ 555 ผม ยัง งงอยู่เลย ไปได้ไงค๊าบพี่ ยิ่งพวกแม็คใหญ่ๆแนวVIP พี่เค้ารูดไปเฉยๆเลย ???

กลับมา ลูกหมากเจ๊งไป3-4ตัวคับ มีเสียงแปลกๆกดังขึ้นยังหาไม่เจอเลยว่าเสียงอะไร อิอิ :D:D:D

24. Prozilla

Prozilla New Member Member

14
    3
    0
    ล่าสุดตอนปีใหม่นี้ไป อ.ปายมาคับ เอาคันในภาพไปทางก็ไม่ค่อยโหดมากเท่าไหร่ จะอันตรายตรงรถต่างจังหวัดที่เค้าไม่ชินทางบนดอย
    บางครั้งเวลาเค้าแซงเค้าจะแซงทางโค้งพอเจอรถสวนมาก็กลับเข้าเลนแบบปาดหน้าเราเลย
    หรือเสียจังหวะเวลาขึ้นดอยเราเร่งส่งมา แต่รถคันหน้าเค้าเบรคใส่เกียร์ 1 เงี้ย หรือตอนลงเขาบางคันเบรคโดยไม่มีเหตุผลบางทีตามกันมาเป็นขบวนก็ เอี๊ยดดดดดด กันซะถ้วนหน้า

อันนี้ผมว่าก็ต้องระวังคับ คือ เราจะเดาใจรถต่างจังหวัดไม่ออกว่าเค้าจะเอายังไง จะให้แซงไหม?
    จะให้เข้าเลนรึป่าว? ประมาณเนี้ย :)

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ถูกใจสิ่งนี้
  25. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ประสบการณ์ ตอนปีใหม่เลยครับ ลงใต้ไป ชุมพร-ระนอง พอมาถึงเพชรบุรี ตรงที่มันให้เลี้ยวขวาเลี่ยงเมืองอ่ะครับ พอดีถนนยังสร้างไม่เสร็จ เส้นถนนก็ไม่มี ผมก็วิ่งอยู่เลนกลาง อยู่ๆรถพวงมันก็หักออกมา แล้วเลนขวาก็มี วีออสอยู่อีกคัน จังหวะนั้นไม่รู้คิดอะไร ไม่ยอมเบรคกลับเร่งขึ้นไปซะงั้น กะว่าจะเร่งให้ทันแล้วหักเข้าขวาหน้าวีออส แต่เกือบไม่ทันเหมือนกัน ยังดีที่วีออส เบี่ยงออกขวาให้นิดนึง ไม่งั้นคงมิดไปแล้ว -*-

26. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ไปแม่สอดมาครับ เอารถตัวเองไปมันส์มาก ยิ่งยาว ขอนแก่น-แม่สอด สะใจออกจากขอนแก่น บ่าย2โมงถึงแม่สอด 3ทุ่ม

27. ของผมไปเชียงใหม่มาครับขาไปราบรื่นดีออกจากบ้านวันที่ 28 เกือบๆเที่ยงคืนถึงเชียงใหม่ 8 โมงนิดๆ

ช่วง กำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง บางช่วงทางแย่สุดๆลุ้นสุดๆหมอกก็ลงหนาวิ่งได้ไม่เกิน 80

วันที่ 30 เย็นๆขึ้นปายทางขับมันมาก(กลางคืนขับง่ายกว่ากลางวันอีก)ถึงปาย2ทุ่มนิดๆไปแบบดาบหน้า

ลงจากปายเย็นวันที่ 1 เข้า Monkey ต่อ

ตอนจะลงจากปายนี่สิรู้สึกคลัชต์แปลกๆเลยเช็คปั๊มคลัชต์ บน ล่างดู โอ้วปั๊มคลัชต์บนเริ่มเงียบ(ซึม)

กัดฟันขับแบบคลัชต์หายบ้างมาบ้างลงจากปายลุ้นแทบแย่

ตามนั้นเลยครับ

Oil Temp & Water Temp อย่าขึ้นน๊า

แมกอย่าดุ้ง - ล้ออย่าแตกน๊า

ใช่เลยครับถูกต้องที่สุดเลย

ปาดหน้าผมครับ อิอิ

ล้อเล่นครับ

ไปปายมาเหมือนกันครับ

แย่สุดๆลุ้นมากๆตอนผมไปออกจากบ้านเกือบๆเที่ยงคืนถึงตากตีสามเกือบๆตีสี่หมอกลงจัดเลยครับลุ้นสุดๆ

ขึ้นปายวันไหนเหรอครับ เห็นรถของพี่แว็บๆม่ายรู้ใช่ป่าว

28. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    แหมม น้าตี๋ มาเปิดบอร์ไว้ที่นี่เอง อะของผม
    ปีที่แล้ว ก็ ภูชี้ฟ้า - เชียงราย - ดอยตุง - แม่สาย - แม่สลอง - แม่อาย - อ่างขาง - เชียงใหม่ - แจ้ซ้อน ครับผม
    ปีนี้ก็ วนซ้ายครับ เชียงใหม่ - ออบหลวง - แม่แจ่ม -แม่นาจร - แม่ฮ่องสอน - ปางอุ๊ง - ห้วยน้ำดัง - เชียงใหม่ - แจ้ซ้อน - เด่นชัย - พิษโลก - นอนโขทัย - กลับ ครับผม
    ใต้สุดก็ หาดใหญ่ - สะเดา - ตรัง - สตูร ครับผม ก็ไปเรื่อย ๆ ครับตั้งแต่ปี 44 ก็คันนี้อะครับ ใช้เรื่อย ๆ ครับ ยิ่งใช้ยิ่งชอบเหมือนพาเพื่อนไปเที่ยว ก็ก่อนไปไหนมาไหนก็เช็ก ก่อนตลอด ทั้งมองเห็นและมองไม่เห็น ศึกษาเส้นทางก่อนแต่ไม่ซีเรียส สนุกชอบเวลาเอารถตัวเองไป (คันนี้นอะครับ) ได้เล่นกะเจ้าถิ่นบ้าง ขำๆ แต่ อย่าซีเรียสเหดียวพัง ถ้าได้จอดคุยกัน เหดียวได้เพื่อนอีก หนุกดี สะใจเวลา แซงรถแต่งรุ่นใหม่ ๆได้ (บางคันอิอิ) สนุกดีเวลาล้างรถ ที่อู่ ไกล ๆ เมื่อ รถเราจะประหลาดทันที อิอิ กลับมาก็เพื่อความสบายใจเช็กอีกรอบครับผม แต่ไม่เคยพัง แค่ตามอายุไข ของอุปกรณ์ ครับผม

ยังไงเค้าพาเราไปได้ถึงไหนๆ ปลอดภัย ก็ดูแลเค้าหน่อยครับผม

29. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    Set รถมาดี ๆ
    ยาง / เบรค / ล้อ / เครื่อง / ช่วงล่าง / เกจ / หม้อน้ำ

ได้ใช้งาน คุ้มค่าเงิน ที่ใคร ๆ ว่า แต่งรถ เปลืองตังค์
    ก็เวลานี้ล่ะครับ

พึ่งกลับมาจากเชียงราย Happy ครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้