ปัญหาเกี่ยวกับหัวเทียนครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย utaga, 29 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. utaga

utaga New Member Member

74
    1
    0
    เมื่อวานผมได้ถอดหัวเทียนออกมาล้างพบว่ามีหัวเทียน หัวที่สองนับจากตัวคอยถอดยากมาก พอถอดออกมาทำความสะอาดแล้วพบว่าใส่กลับเข้าไปไม่ได้ ไม่ว่าจะทำอย่างไรก้อใส่เข้าไม่ได้ครับ เลยลองไขแรงๆดูพบว่ามันเบี้ยวแตกต่างจากหัวเทียนอื่นๆครับ เหมือนเกลียวเสีย ผมไม่รู้ทำอย่างไรเลยใช้ๆไป คราวนี้รถผมเกิดอาการเวลารอบเดินเบาซึ่งปกติไม่สะดุดปรากฎว่าสะดุดตลอดเลย ครับ มันออกอาการสะดุดสะอีกตลอดไม่ว่าจะจูนแก็สอย่างไร ผมลองถอดสายหัวเทียนให้เครื่องเดิน 3 สูบเพื่อเช๊คว่าหัวเทียนทำงานหรือไม่ปรากฎว่าทำงานครับ ผมจึงสอบถามว่ามีวิธีทางแก้ไขหรือไม่ครับ แล้วต้องทำอย่างไรครับ อันตรายไหมครับหากปล่อยไว้

2. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    สงสัยเกรียวหัวเทียนจะรูดแล้ว ลองไปโรงกลึงร้านใหญ่ๆ ดู เค้าจะอัดทองเหลืองเข้าไปแล้วต๊าปเกรียวขึ้นมาใหม่ โดยที่ไม่ได้ยกฝาสูบออกมาครับ เหตุที่เดินไม่เต็มอาจจเป็นเพราะกำลังอัดสูปที่ 3 มันรั่วออกทางเกรียวนั่นแหละ

** เกรียวรูดแบบนี้ผมก็เคยเป็น แต่ตอนนั้นจะยกฝาสูปอยู่แล้วก็เลยสบายไป แต่ช่างที่โรงกลึงเค้าบอกไม่ต้องยกฝาก็ทำได้ เลยมาบอกไว้ก่อน เดี๊ยวจะเสียค่ายกฝาสูป

3. utaga

utaga New Member Member

74
    1
    0
    ขอบพระคุณครับ จัดการเรียบร้อยแล้วครับ สรุปหัวเทียวปีนเกลียวครับ เปลี่ยนหัวเทียนจบเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้