ขอนอกเรื่องเครื่องเสียงหน่อยค้าบบ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย สมันน้อย, 27 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    อยากทราบวิธีการต่อลำโพงsub ว๊อยส์คู่หน่อยครับ มีใครเเนะนำได้มั่งค้าบบ มีขั้ว4 ตัว มีเเดงเป็นบวก2ขั้ว ดำเป็นลบอีก2 เเล้วจะต่อยังงัยค้าบบ

2. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    AMP มี กี่ แชร์นอล ครับ ถ้า2 ก็ ต่อ + เข้า+ ทั้ง2ข้างครับ- และ-เข้า รบ ครับ

มา มี 1 กับ เอา สาย ลำโพง ต่อ เข้าที่ ขั้ว + ฝั่ง ละ1 ข้าง ครับ- ก่อต่อ สาย เหมือนกันครับ

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    งง หวะ

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Voice Coil น่าจะเป็น 4+4 โอห์ม
    1. ต่อแบบขนาน
    แดงต่อแดง เป็น +
    ดำต่อดำ เป็น -
    ได้ความต้านนทานรวม 2 โอห์ม

2. ต่อแบบอนุกรม
    ดำ voice coil แรก ต่อขั้วแดงของ voice coil สอง ให้แดง voice coil แรกเป็น + และดำ voice coil สอง -

ได้ความต้านนทานรวม 8 โอห์ม

5. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    งง เหมือนกันครับ แต่ถ้าใครไม่ งง ก็ให้ดูเฟสแอมป์ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นหักล้างกัน แต่ถ้าแอมป์ขับแบบ 2 โอห์มได้สบาย ผมว่า Bridge แอมป์ แล้วขนาน Voice coil น่าจะดีกว่าครับ เฟสตรงกันชัวว์

6. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ไม่ทราบว่า ต่อ แบบไหนเสียงจะดีกว่ากัน หรือไม่แตกต่างครับ

7. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ถามแบบนี้ตอบยากเลย ต้องดูที่ระบบและตัว PowerAmp ก่อนครับ

8. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    อย่าเพิ่งต่อนะครับ ต้องดูแอมก่อนว่ากี่แชนแนล 2 หรือ 1 แชนแนล
    เพราะถ้าต่อผิดแอมจะร้อนจนตัดเลย หรืออาจจะไม่มีแรงขับซับเลย
    ยังไงเช็ตดูแอมก่อนครับแล้วจะมาตอบอีกที

9. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ถ้าต้องการ 4 โอห์ม ชาแนลที่ 1ต่อเข้าวอร์บวกเข้าบวก ลบเข้าลบ
    ชาแนล 2 ต่อเข้าวอยสอง บวกเข้บวก ลบเข้าลบ โหลด 2 โอห์ม บริดที่พาวเวอร์ เป็น 2 โอห์ม
    พาวเวอร์ 2ชาแนลจะเหลือ 1 ชาแนล
    เดินสายสองวอยที่ซับเข้ทาหากันบวกต่อบวกลบต่อลบ
    แล้วก็เดินสายจากพาวเวอที่บริดแล้วก้จะเหลือชาแนลเดียว
    ต่อสายเข้าที่วอย1หรือ 2 ก็ได้เพราะเราต่อสายที่ซับแล้ว
    ผมอธิบายไม่ค่อยเป็นครับ สงสัยอะไรก็ 0833563800

10. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    ขอบคุณทุกคนมากๆคับจะลองต่อตามที่เเนะนำมาเเละจาเชคดูก่อนว่าเเอมป์เป็นกี่ชาเเน๊ว เวบนี้อบอุ่นมากเลยคับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้