รถที่แต่งมาเยอะๆจะตั้งราคาขายมือ2กันยังไงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย bossy, 27 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bossy

bossy New Member Member

47
    2
    0
    พวกของแต่งจะคิดราคายังไงครับถ้าเราขายรวมกับรถไปด้วยเลย
    ไม่ถอด

2. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    บวกราคาของไปด้วยคับ ตามความเหมาะสมคับผม

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อืมคงคิดราคาของแต่งไปบ้างพอสมควรคับ แต่ถ้าขายแล้วไม่ได้ตามที่ตั้งไว้ก้อถอดออกตามความเหมาะสม แล้วขายราคาถูกลงมาคับ

4. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ถอดของแต่งออกแล้วถูกกว่าราคาตลาดนิดนึงรับรองไปเร็วแน่

5. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    บวกราคาของ ตามของแต่งจิงได้ประมาณ 30-50 %
    เช่น รถคุณตั้งขายในราคา 4 แสน แต่งมาอีก 1 แสน
    รวมเป็น 5 แสน ก้อให้ตั้งราคา 430,000 - 450,000 คับ

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

7. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    บ้างทีของแบบนี้มันความพอใจของผู้ซื้อกับผู้ขายครับ ทำมามากมาย

ตอนขายก็ตีราคารถเป็นหลัก ถ้าไม่รีบก็ลองตั้งราคาที่ในใจอยากได้ ลดได้นิดหน่อย

แต่ถ้ารึบดึงออกมาขาย น่าจะเร็วกว่าไปทั้งคันแบบแต่งครบ

8. tien7676

tien7676 New Member Member

15
    0
    0
    ตั้งราคา รถ+บวกของแต่ง (แต่อย่าลืมว่าของแต่งทุกอย่างที่ใส่ไปมันก็เป็นมือ2แล้วนะคับจึงอย่าบวกราคาเต็มของของแต่ง)สุดท้ายใครจะตั้งราคาเท่าไรอันนี้มันก็สิทธของเค้า ใครจะซื้อเท่าไรมันก็สิทธของเค้า อยู่ที่คน2คนคับ รับราคาใด้ก็ซื้อ

9. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ถ้าเป็นผม ผมขายบวก 10-20% ของราคารถอ่ะครับ
    ผมไม่นับของแต่งเป็นชิ้น ๆ แล้วมาบวกพร้อมราคารถอ่ะครับ ถ้าไม่นั้น คงขายยากพอสมควร
    ถือว่าเราพลาดไปแล้วด้วย บอกตรง ๆ ครับ รถเดิม ๆ นี่ล่ะ ขายได้ราคาดีที่สุด

สู้ถอดใส่อะใหล่เดิมแล้ว แยกขายของแต่งจะดีกว่าครับ

ยกตัวอย่างครับ ราคารถผม มือ 2 ตอนนี้อยู่ประมาณ 120,000 - 180,000
    ผมทำสีไป 30,000 เปลี่ยนล้อมา 25,000 แต่ผมก้อต้องขาย อยู่ไม่เกิน 180,000 อยู่ดีอ่ะครับ
    เพราะเราดันไปทำมันเอง

ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อขึ้นอยู่กับความใจเย็น และคน 2 คน ครับ ขายบวกมากมายก้ออาจขายได้ครับ
    อยู่ที่ดวงของคน 2 คนมาเจอกัน

10. แล้วแต่ความพอใจ ของผู้ซื้อ และผู้ขายครับ

11. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าขายกันเอง ขายกันในหมู่เพื่อน หรือคนที่รู้จักรถ ก็สามารถบวกราคาของแต่งได้ตามความเหมาะสม อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายอย่างแท้จริงๆ ไม่มีราคากลางใดๆทั้งสิ้น

แต่ถ้าขายเต้นท์ หมดสิทธิ์ ตีตามปีลูกเดียว อาทิ รถแต่งสุดๆ ปี 90 มีซันรูฟ เบรกเบรมโบ้ โช๊คเทอิน เบาะซิ่ง ฝาเคฟล่า เครื่องเสียงแสนกว่า ฯลฯ แต่ขายได้ราคาต่ำว่า D-max ขนผลไม้ สภาพเยินทั้งคัน แต่ปี 2006

อะไรทำนองนี้..................:sad::sad::sad:

12. ต๋อม

ต๋อม New Member Member

90
    3
    0

สนับสนุนความคิดนี้ครับ

13. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆครับ

14. ของแต่งบางชิ้นไม่สามารถซื้อมาได้ด้วยเงิน ต้องใช้ความพยายามหาการหาด้วย
    และของแต่งบางชิ้นก้อไม่ได้ถูกตามตัวรถ พูดลำบากครับ
    ในความจริงคนซื้อกะคนขาย พูดไปในทางตรงข้ามกนอยู่แล้ว

ราคา เป็นความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นไปตามกลไกลตลาดทุกครั้งนะครับ

15. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    คิดจะใหญ่ใจต้องนิ่งน้อง ก๊ากๆๆๆ:D

16. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ต้องดูว่าขายใคร ถ้าคนเล่นรถ ก็น่าจะรู้ๆกันอยู่ ราคาก็ตามสมควรเลย...

ถ้าขายคนทั่วไป...ก็ถ้ามีของเดิมก็สับแล้วแยกขาย จะทำให้รถขายได้ง่ายกว่าด้วย

และเราไม่เสียความรู้สึกมาก..ด้วย

แต่ทำใจไว้ก่อนเลย ไม่ว่าเราจะประเคนของใส่เข้ามากแค่ไหน....

เวลาขายคงไม่ได้ คืนเท่าเดิมหรอกคับ...

17. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    มันหลายปัจจัยจิงๆนะ.....
    - ของทุกอย่างมันมีค่าเสื่อมราคาทั้งนั้น (เมื่อถูกการใช้งาน มันต้องมีค่าเสื่อมเสมอ ขึ้นอยู่กับสภาพ)
    - ชิ้นนี้ของแท้ ชิ้นนี้หายาก (ก็ต้องดูตลาดปัจจุบันว่าเค้ามีความต้องการมากแค่ไหน)
    คนที่รักรถและแต่งรถมากับมือ ย่อมเสียดายที่จะขายรถสุดที่รักในราคาที่ต้องตัดใจขาย
    การที่ทำรถเดิมๆมาสักคันให้มาถึงจุดที่เราพึงพอใจ มันต้องใช้ระยะเวลาและโอกาส
    ของแต่ละชิ้นมันก็ไม่ได้หากันง่ายๆและราคาสูง แต่เราต้องทำใจครับปัจจุบัน มันอาจ
    ไม่ได้ราคาอย่างที่เราคาดไว้ แต่บางอย่างที่ไม่สามารถตีเป็นเงินได้ คือ ความภูมิใจ
    ที่เราได้เคยครอบครองของชิ้นนั้น จากรถธรรมดากลายเป็นรถที่ดึงดูดสายตาไม่ว่าแง่ใดก็ตาม
    ....... เอาเป็นว่า ถ้าตั้งราคาขาย แล้วไม่ค้านสายตาของคนที่สนใจจิงๆก็โอเคแล้วครับ........

18. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เป็นราคาทางใจของผู้ซื้อและผู้ขาย บางทีรถที่คนไม่ค่อยนิยม แต่ถ้าผู้ซื้อชอบราคาก็สูงได้ โดยไม่ต้องมีของแต่งเยอะๆ

19. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้าตอนนั้นมีคนต้องการพอดี ก็คงขายได้ราคา แต่ถ้าทั่วๆไปก็คงต้องเข้าเนื้อบ้างแหล่ะครับ

20. 1klong2

1klong2 New Member Member

375
    2
    0
    เหมาะสม หวานอม ขมก็กลืนได้ ตามสบาย แต่ต้องเหมาะสม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้