คิดว่าตอนนี้ เติม gas หรือ เติมน้ำมัน อันไหนคุ้มกว่ากัน?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 26 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คิดว่าตอนนี้ เติม gas หรือ เติมน้ำมัน อันไหนคุ้มกว่ากัน?

เนื่องจากราคาน้ำมันมันถูก

ราคาต่างจาก gas ประมาณ 5 บาท

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    อ่าว . . .

ในเมื่อชั่วโมงนี้ น้ำมันมันถูก
    แล้วจะไปดิ้นรนเสียตังติดตั้งแก๊ส มัยง่ะ ?
    :p:p

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เติมแก๊สคุ้มกว่าคับ

( ถ้ารถติดแก๊สอยุ่แล้วหน่ะนะ )

แต่ถ้าจะติดตั้งระบบแก๊ส เพื่อมาไช้แก๊ส ตอนนี้ ผมว่าไม่คุ้ม

ปล . 95 แม่งแพงเว่อ เซง

4. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18

ตอนนี้กรูก็ยังคงใช้แก๊สอยู่ว่ะเพื่อนเอิร์ท มันวิ่งดีกว่าน้ำมันจริงๆอ่ะ เหหอะๆๆ

แต่1Jที่บ้าน วิ่งน้ำมันล่ะ :D

5. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ใช้แก๊สก้อยังประหยัดก่าน้ำมันนิดหน่อยคับ
    แต่ตอนนี้วิ่งแต่น้ำมันอ่ะคับ
    จะถอดถังแก๊สออกแร้วจะได้เบา ๆ อิอิ

6. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ถ้ารถติดตั้งแก๊สมาแล้วยังไงมันก็ต้องถูกกว่าอะครับ

รถที่บ้านผมมีติดแก๊ส ทุกวันนี้ก็ยังเติมแก๊ส แต่อาจมีน้ำมันวิ่งด้วยมากกว่าเดิมเพราะว่าราคามันถูกลงเยอะครับ

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ใช้น้ำมันวิ่งบ้างก็ดีครับจะได้ยืดอายุของอุปกรณ์ภายไปได้อีกหน่อยให้มันดมแต่แก๊สมานานสลับมาใช้บ้างก็ดี

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    คำนวณดูแล้วเติมแก็สคุ้มกว่าครับ(สำหรับคนที่ติดแก็สมาอยู่แล้ว)
    ถ้าน้ำมันลดลงเหลือประมาณ 12-13 บาท เติมน้ำมันคุ้มกว่าครับ

9. torevo3

torevo3 New Member Member

245
    16
    0
    ของผมตอนนี้ทางไกล น้ำมันอย่างเดียว ถูกกว่าคับ

10. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    เอาแบบหลักการเลยนะครับ คือช่างที่ติดแก๊สบอกมา

ถ้าตอนนี้แก๊ส ราคา 12 บาท ต่อลิตร แล้วน้ำมันราคา 17 บาท

อัตราการกินแก๊สต่อกิโลมันกินเกือบๆ คูณ 2 ของการกินน้ำมันครับ ช่างที่ติดแก๊สบอกมา

สมมุติว่า รถเราใช้น้ำมันวิ่ง 7 กิโลต่อ 1 ลิตร แสดงว่า เราใช้เงินขับไป 17 บาท

แต่อัตราการกินแก๊ส 7 กิโลมันจะตกประมาณ 1.8 ลิตร ครับ เราจะใช้เงินขับไป ประมาณ 20-21 บาท

ตอนนี้ควรใช้น้ำมันจะประหยัดกว่าแก๊สครับ ถ้าขับทางไกล้ๆ นะครับ

เราควรจะกลับไปเติมแก๊ส (สำหรับคนติดแก๊ส) เมื่อน้ำมันราคา ประมาณ 22 บาทต่อลิตร

ถ้าน้ำมันราคาประมาณ 22 บาท อันนี้ใช้แก๊สคุ้มกว่าครับ ช่างบอกมาก

ถ้าขับในเมืองหรือทางไกล้ๆ ตอนนี้น้ำมันประหยัดกว่าครับ

แต่ขับทางไกล แก๊ส ประหยัดกว่าครับ

11. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ผม ว่า มันก้อพอๆ กัน นะเผลอๆ แก็ส กินมากก่า อีก

เพราะ ผม มีเครื่องตัวเดียว กันอยู่ สอง คัน

คันนึง ติดแก็ส คันนึง เติมน้ำมัน

น้ำมัน วิ่งได้ ไกล กว่า เพราะ ลองมาแล้ว ( เติม 200 เหมือนกัน นะ )

แต่ ถ้า ตอน น้ำมันแพง ยกให้ แก็ส เค้า คับ

12. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ผมว่าอีกสิ่งที่มีผลกับการเลือกใช้ คือ เทคโนโลยี ของเครื่องยนต์

เครื่องยนต์รุ่นเก่าๆ อัตราสิ้นเปลือง น้ำมัน ค่อนค้างสูง ต่างกับ ปัจจุบัน ค่อนค้างมาก

แต่เมื่อใช้ระบบแก๊สแล้ว ในเครื่องยนต์ที่เทคโนโลยี เก่า กับ ใหม่ ( จ่าย คาบู กับ หัวฉีด ) โดยเฉลี่ย ราวๆ กิโลเมตรละ บาทห้าสิบ ถึง สองบาท กับราคาแก๊ส ปัจจุบัน

ของผมใช้ เครื่อง 3 ทีซี ใน เคอี 30 วิ่งในเมือง เฉลี่ย บาทแปดสิบ

นอกเมืองเฉลี่ย บาทยี่สิบ ( 120 กิโลเมตร ต่อ ชะโมง )

ก็ไม่ต่าง กับ พวกเครื่องหัวฉีด สมัยใหม่ ที่นำมาติดแก๊ส ก็ราวๆๆนี้

แต่หากผมมาใช้น้ำมัน มันทำกิโลได้น้อยกว่า เครื่องรุ่นใหม่ๆๆ อยู่เยอะ

ทุกวันนี้ เรยต้องใช้แก๊สไปโดย ไม่มีแม้กระทั่ง ถังน้ำมัน

อิจฉาพวก ยาริส แจ๊ส ที่ใช้น้ำมันได้คุ้มกว่า

:sad:

13. ชองผมก็ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว ว่าจะติดอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ (91 ธรรมดาน่ะครับ)มันเหลือ20หน่อยๆเอง ก็เลยยังไม่ติดดีกว่า แต่ถ้าติดแก็สมันก็ประหยัดกว่าแน่นอน เพราะราคาน้ำมันขนาดนี้ผมยังรับได้อยู่ครับเทียบแล้วแพงกว่าไม่เยอะเท่าไหร่.............ลืมไปรถผมรถเก่าเครื่อง 2tคาร์บูครับ...............อยากเติมโซฮอลล์แต่กลัวอะไรๆมันจะแย่ก่อนกำหนดอ่ะ.............รอให้91ราคา25+ก่อนค่อยติดดีกว่า

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

15. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ถ้ารถกินน้ำมัน 91 ธรรมดา 10 โล/ลิตร มันจะกินแก๊ส 8 โล/ลิตรโดยประมาณ
    ถ้ารถเติมน้ำมัน โซฮอล91จะกินน้ำมันประมาณ 9-9.5 โล/ลิตร

เติม 91 ธรรมดาด้วยเงิน 500 จะได้น้ำมัน 24 ลิตร รถวิ่งได้ 240 กิโล
    เติม 91 โซฮอลด้วยเงิน 500 จะได้น้ำมัน 32 ลิตร รถวิ่งได้ 288 - 302 กิโล
    เติม LPG ด้วยเงิน 500 จะได้แก๊ส 44 ลิตร รถวิ่งได้ 352 กิโล

คำนวนจากราคา ณ ปัจจุบันนะ แต่ค่าการสึกหรอของเครื่องใช้แก๊สจะพังไวกว่า
    ถ้าคำนวนกลับด้านโดยมองในแง่ของราคา/กิโล ...

ในทุกๆ 100 กิโล ใช้แก๊สจะถูกกว่าโฮฮอล 91 อยู่ประมาณ 23.52 บาท
    พันโลก็ 235 บาท หมื่นโลก็ 2350 บาท ก็เลยต้องถามตัวเองเพิ่มอีกว่า
    การสึกหรอของรถที่ใช้แก๊ส ทุกๆ 1 แสนโล ณ ปัจจุบันที่จะประหยัดเงินได้ 2.3 หมื่นบาท
    มันคุ้มหรือเปล่า !?!? ตอบได้ว่า ก้ำกึ่งครับ

16. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    รถพวกๆกันวาง2เจในวีโก้ตอนปัจจุบันนี้กิโลละ1.80แต่เครื่องเดิม2.5วิ่งได้15-16โลลิตร ณ ปัจจุบันใช้น้ำมันถูกกว่าคับ

17. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ของผมมันต่างกันระหว่าง แก๊สกับโซฮอล 95

อยู่ที่ประมาณ .3 บาท ต่อ กม.

ก็เลยยังแก๊สอยู่ครับ

18. kwaw_69

kwaw_69 New Member Member

211
    12
    0
    ตอนนี้กลับมาใช้น้ำมันแว้วครับ

น้ำมันขึ้นค่อยเติมแก๊สใหม่

19. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ผมเลือกน้ำมัน :D:D:D

20. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ตอนนี้ใช้แก๊สอ่ะครับ ประหยัดกว่าพอใช้ แต่บางครั้งก็วิ่งน้ำมันด้วย

21. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    หลังจากติดแก๊สมาปีกว่าๆ ณ.ตอนนี้ กลับมาวิ่งน้ำมันคับ ถามว่ามันกินกว่าแก๊สมั้ย สำหรับรถผม AE110 เครื่อง 4A FE น้ำมันกินกว่าแก๊สคับ แต่สาเหตุที่มาใช้น้ำมันเพราะผมรับได้กับราคาน้ำมันขนาดนี้ ก็ลองดูคับ แล้วแต่จะเลือก

แต่ท้ายที่สุด ถ้าน้ำมันขึ้นราคาไปกว่านี้ก้กลับไปวิ่งแก๊สและค๊าบผม :D:D:D

22. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    ตอนนี้เลือกเติมน้ำมันครับ เจ้าสามคันนี้มันเปราะซะเหลือเกิน
    คนในเวปวิ่งแก๊ซกัน60,000โลก็เริ่มเสียกำลังอัด ก้านคดกันแล้ว
    ไว้น้ำมันขึ้นค่อยกลับไปเติมแก๊ซ

ก็เค้าว่ามันเป็น"พลังงานทางเลือกนี่" อิ อิ

23. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    ณ ตอนนี้ใช้น้ำมันคุ้มกว่าแน่นอนเครื่องก้อไม่สึกหรอคับ

แก๊สมันกินกว่าอยู่แล้นนนนนนนนนน

24. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    <--- เจ้าคันทางซ้าย นาทีนี้ ไม่ โซฮอล์91 ก็ E20 เท่านั้นครับ ส่วนปีศาจทางเรียบอีกคัน โซฮอล์ 95 และ 95 (ถ้าหาปั้มได้) เท่านั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้