เตือนเกี่ยวกะ ไดช๊าต ครับ โดนมากะตัว

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Xavier`Z, 26 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    เหตุเกิดเมื่อวานนี้ครับ

เนื่องจากขับรถมาเป็น 6-7 ปี ไม่เคยได้ทำใบขับขี่เลย

ตัดสินใจกัดฟันอดทนตื่นเช้า ไปทำใบขับขี่ที่ ขนส่งเชียงใหม่แต่ 8 โมงเช้า

ทำเสร็จ บ่าย 2 ครึ่ง ขับรถออกมาจากขนส่งยังไม่ถึง 200 เมตร กะลังจะกลับบ้าน

กลับรถจากแยกบิ๊กซีหางดง ไม่ถึง 30 เมตร

อยู่ดีดีรถดับ (เกียร์ออโต้ครับ)

ก่อนดับได้ยิงเสียง ปุ๊บ!!! เหมือนมีอะไรระเบิดใต้ฝากระโปรงรถ

พอรถดับ รถยังไหลได้อยู่นิดหน่อย เพราะพึ่งออกจากขนส่ง เลยขับไม่ไวมาก พยายามประคองรถเข้าข้างทางซ้าย

ตกใจมากๆ ครับ ควันขาวออกจากร่องฝากระโปรงรถ เยอะมากๆ ครับ ตอนแรกคิดว่าเป้นที่เครื่องยนต์

กลัวไฟไหม้รถระเบิดมากครับ เพราะว่ารถติดแก๊สด้วย (แต่ช่วงนี้เลิกใช้แก๊สแล้วครับเพราะน้ำมันถูก)

รีบลงรถวิ่งไปไกลกว่า 20 เมตร กลัวระเบิด ควันยังออกไม่เลิก คนมองเยอะมากครับ

พอรู้สึกว่าควันหมดแล้ว เลยไปเปิดฝากระโปรงรถ โห้!!!!!!!!! สายแถวๆ ไดช๊าตไหม้หมดเลยครับ แถวๆ ไดร์ทช๊าตไหม้หมดเลย สายไฟอะไรไหม้ไปเกือบหมด

เลยลองปิดกุญแจรถ ไฟหน้าปัดอะไรไม่ติดเลย ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

- - - - - - - -
    รีบติดต่อพี่ที่อู่ประจำ หาเบอร์รถลาก เอารถมาลากไปอู่ รถดันต่ำอีก กว่าจะยกลากไปได้เล่นเอาเป็น ชม. เหมือนกัน

-------------
    พอไปถึงอู่รถ ก็รีบจัดการเปิดฝากระโปรงรถ เช็ค ไดช๊าตพัง

จะเล่าเกี่ยวกับไดช๊าตครับ คือมันเริ่มไม่ดีมานานแล้ว ไม่ดีมา 3-4เกือนแล้ว

แต่ผมรั้น ไม่เอาไปเช็ค แรกๆ คือ แบ๊ตเตอร์รี่รถยนต์ของผม อันเก่า + รวมถึงที่เปลี่ยนใหม่

พอใช้รถ 2-3 วัน จะมีขี้เกลือขึ้นตลอดเสมอ ผมก็ทำความสะอาด อีก 2-3 วันก็ขึ้นมาใหม่ครับ

ผมแปลกใจ ไปถามพี่ที่มีความรุ้เค้าบอกว่า ไดช๊าตมันเริ่มมีปัญหากับอาการคือ

เวลามันช๊าตไฟเต็ม มันไม่ยอมตัดไฟ เปรียบเทียบมันเหมือนแบ๊ตโทรศัพท์ที่เสียแล้ว ชีตไฟเต็มมากเกินไปแบ๊ตบวม แล้วก็เริ่มเสื่อม

มาโดนแจ๊คพ๊อทพอดี หลังทำใบขับขี่เสร็จ

แก้ไขทั้งหมดเปลี่ยนไดช๊าตลูกใหม่ ไม่แท้นะครับ+สายไฟไหม้เกือบหมดระบบไดช๊าต รามไปถึงฟิวเมนหลัก ฟิวหน้าปัดรถยนต์ ไปหมดเลยครับ

เอารถมาทำที่อุ่ 4 โมงกว่าๆ เสร็จ ทุ่มกว่าๆ ช่างรุมกัน 3 คน ค่าแรงคูณ 2 เพราะผมต้องเอารถวันนี้เลย เลยเวลาทำงานช่างแล้ว

ซ่อมหมดไป 3700 บาท + ค่ารถลากไปอีก 700 ตัวเบาเลยครับ ขอโทษด้วยไม่ได้ถ่ายในฝากระโปรงให้ดูครับ

แต่มาเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้ทุกคนฟังครับ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ดีครับ ที่เอามาเล่าเป็นอุทาเห่าให้เพื่อนๆฟัง

3. Gtirnx

Gtirnx Member Member

116
    1
    18
    - กำ ไดส์ชาร์ต อยู่ที่ผม 1 ลูก ของคุณ ตี๋ ไม่ทันละ

4. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    ช้านินาท่านพี่ โทรไปก็ไม่รับ โทรกลับหาด้วยเข้าใจป่ะคุณพี่เทิด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้