อัพ B16A เป็น B20B

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tarosoi4, 26 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ขอทราบ รายละเอียดที่ร้านที่ทำหน่อยครับ ของผมเป็นเกียร์ออโต้ เครื่องมันเยิ่ม ๆ แล้ว ราคาประมาณเท่าไร:teeth::cry:

2. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ท่อนล่างมีเลขประมาณ หมื่นนึง ครับค่าแรง+จุกจิก แล้วแต่อู่ที่ทำครับ

3. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    เตรียม งบ ไว้ เลย ครับ ประมาณ 25000-28000 ใน กรณี ที่ ไม่ มี ท่อน ล่าง ไป ให้ อู่ ครับ

ถ้า มี ของ ก็ จ่าย เฉพาะ ค่า แรง ครับ

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามนั้นครับ
    จัดไป.........

5. ถ้าท่อนล่างเดิมยังไม่พัง น่าจะเทิร์นได้ประมาณ 5 - 6 พันนะครับ

6. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    ขอเแอบถามต่อหน่อยคับว่า ถ้าเบื่อ 20 แล้วกลับไปเป็น16 เหมือนเดิมได้ไม๊คับ

7. ได้อยู่แล้วถ้าอยากจะทำอย่างงั้นเพราะฮอนด้าเขาทำเครื่องออกมาให้มันประกบกันได้พอดีเป๊ะสำหรับสูตร B16+B20 น่ะ ไม่ต้องไปตัดแต่งอะไรให้เสียเวลา แต่ไม่เคยเห็นมีใครใส่เข้าไปแล้วเอามาถอดออกทีหลังนะ ส่วนใหญ่ใส่ท่อนล่าง B20 เข้าไปแล้วจะพอใจกับแรงม้าและแรงบิดที่เพิ่มขี้นอย่างเห็นได้ชัด แล้วจะไปถอดมันออกทำไมหล่ะถ้าไม่เกิดปัญหาอ่ะ ผมว่าคุณคงไม่เบื่อมันง่ายๆ หรอก ทั้งแรงทั้งมันส์ขนาดนั้น แถมต่อยอดได้อีกเพียบ :)

8. tarosoi4

150
    2
    0
    ขอบคุณครับเดี๋ยวนับตังก่อน

9. ค่าโรงกลึง ไสเสื้อ ปาดฝา หลบวาล์วหัวลูกสูบ เจาะฝา ค่าสายน้ำมันวีเทค
    บดวาล์ว แต่งฝานิดหน่อย รวม ๆ แล้วประมาณ 5 พันครับ

ค่าแรงยกเครื่อง ประกอบเครื่องใหม่ วัดเคลียร์แรนซ์ ปรับชาร์ฟใหม่ พร้อม
    ตกแต่งก้านสูบ ข้อเหวี่ยง ประมาณ 6 พันบาทครับ

ส่วนท่อนล่าง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ประเก็นฝาสูบ ซีลต่าง ๆ โอริง อันนี้
    จ่ายตามจริง หรือจะซื้อมาเองก็ได้ครับ

10. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    รบกวนแนะนำอู่ให้หน่อยได้ม่ะครับที่ราคาไม่แรง รถผม B16A เกียร์ออร์โต้คับ ขอบคุณครับ

11. Kar Racing : 087 965 9545

12. tarosoi4

150
    2
    0
    แล้วอัตราการสิ้นเปลืองเพิ่มจาก บี16เอมากไหมคับ อัพ อัพ . . .

13. tarosoi4

150
    2
    0
    อัพ ๆๆ

อัพ ๆ ๆ:teeth:

14. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    อุ่วีโปร เคยโทรไปถาม ประมาณ 4 หมื่นกว่า ยังไม่รวมเทินร์ท่อนล่าง
    ของเรานะ มีบาลานท์ข้อเหวี่ยงเพิ่ม โมรอม เรียลทาม อื่น ๆอีก..........
    ทำแบบจบทีเดียว ก็น่าสนใจนะครับ แพงแต่จบแบบ เนียน ๆ แน่น ๆ
    แต่ ก็น่าจะถูก กว่า พี่เหน่งไดรเวอร์ ราคาเท่า ๆ กัน แค่ประกบเปลี่ยนของ
    บ้างจุด.........ราคา มหากาฬ เอาเฉพาะค่าวาง ก็ 2หมื่นซะแล้ว อิ อิ
    ค่อย ๆ หาข้อมูลก่อนนะครับ เดี่ยวจะเจ็บหลายที

15. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    เห็นคนที่วางB20ว่า กินกว่า B16 ไม่มากน่ะครับ ประมาณ10-15% มั้งครับถ้าจำไม่ผิด

16. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    v-pro เลยครับ เ็บ็ดเสร็จ ทำเสร็จจูนกับเบิร์ดต่อเลย

17. V-Pro ตอนนี้คิวยาวมากครับ รถล้นมาถึงปากซอยแล้ว ถ้าเอารถเข้าไปทำ
    ควรเผื่อเวลา และนัดล่วงหน้าดี ๆ ครับ คาดว่าทำวันนี้ เสร็จก็อาจจะประมาณ
    สงกรานต์โน่นเลย

18. TUN_S14

TUN_S14 New Member Member

30
    1
    0
    ถ้าเอาท่อนล่างไปเอง เค้าคิดค่าวางกันเท่าไหร่อ่ะครับ

19. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ผมว่า B20 น่าจะกินน้ำมันกว่า B16A นะคับ
    ความจุต่างกันตั้ง 400 cc
    แต่ก็ขึ้นอยู่กับการขับของแต่ละคนด้วย

20. tarosoi4

150
    2
    0
  21. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

เติมน้ำมันเต็มถังพร้อมกัน

เส้นทาง ปาย - ปางอุ๋ง - ปาย

แล้วกลับมาเติมที่เดิม เต็มถัง

แคมเดี่ยว เกียร์ ธรรมดา 460 บาท

แคมเดี่ยว เกียร์ ออโต้ 560 บาท

B16+B20 เกียร์ธรรมดา 480 บาท

ปล. นั่ง 3 คน ของเต็มลำ ใส่ทุกโค้ง เหยียบทุกขึ้นเขา

ประกบท่อนล่าง ที่ Kar Racing
    จูนเรียลไทม์ ที่ Bird V-Pro

22. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ยากทำมั่งจัง

23. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ผมประมาณเอาว่า ถ้าในเมืองน่าจะกินกว่าแน่นอน สภาพรถติด ๆ
    แต่ ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ด้วยแรงบิด ที่มีในรอบต่ำกว่า ไม่ต้องเค้นแบบ
    เครื่อง 1600 ทำให้ประหยัดกว่าครับ

เริ่มอยากประกบบ้างซะแล้ว เมื่อตอนปลายปี โทรคุย กับอู่วีโปร
    บอกไม่เกิน10 วันก็เสร็จ แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อม เลยไม่ได้ทำ.........
    แต่ตอนนี้ ถ้าคิวยากขนาดนี้ ก็ดีครับ ไม่ต้องเสียตังค์เร็ว 55........

24. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    คัน ๆ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้