+++มาทำ Volt Stabilizer กันดีกว่า+++

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย bluea32, 30 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seng_hz

seng_hz New Member Member

96
    1
    0
    แจ่มมากเลยครับ

2. benz_ke70

benz_ke70 New Member Member

25
    0
    0
    แล้วทำยังไงให้เวลา start ถึงค่อยทำงาน เวลาดับเครื่องก็หยุดทำงานครับ เอาแบบที่เขาขายกันเลยงะ

3. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ใช้รีเลย์เป็นตัวตัดวงจร เอาไฟจาก สวิชท์กุญแจ ACC มาสั่งงานรีเลย์

4. gla_club

gla_club New Member Member

98
    0
    0
    มีเหตุและผลครับ ผมว่าจะทำเป็นลีเลย์ก็ดีครับง่ายต่อการใช้งาน(แต่มีวิธีต่อลีเลย์เพิ่มอีกไหมครับ)

หรือว่าจะเอาง่ายๆก็เพิ่มสวิท ตัดวงจรออกก่อนสตารท์ก็ดี

gla_club

5. un_nero

un_nero New Member Member

34
    2
    0
    ถ้าเราจะใส่รีเลย์แล้วต่อมาทำสวิตช์เพื่อปิดเปิด เวลาไม่ใช้งานได้หรือปล่าวครับ

6. WINWAY

WINWAY Guest

0
    0
    0
    ผมจะใช้ C มีความจุเยอะกว่านี้ได้ได้ไหมครับ ช่วยบอกด้วยต้องใช้ขนาดเท่าไหร

7. Yimgrim

Yimgrim New Member Member

5
    0
    1
    ผมลองทำแล้วครับใช้ตัวC 24ตัว แต่ไม่ได้ทำระบบเปิดปิดนะครับ อันนี้แค่ลองดูครับ กำลังทำกราวน์ไวร์ ใช้คู่กันอยู่ครับ

8. touu

touu New Member Member

4
    0
    0
    ถ้าจำทำให้การสั่งเปิดปิดการทำงาน เมื่อเครื่องสตาร์ทติดแล้วล่ะครับ สั่งจากไดร์ชาตร์ได้เปล่าครับ แต่ไม่รู้ต่ออย่างไงนั่นสิหรือเอาไปต่อกับพัดลมดีกว่าครับผมว่าง่ายกว่าน่ะ เมื่อพัดลมทำงาน มันก็ทำงานด้วยเอาแบบที่มี 2 stap น่ะ ดีกว่าเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ

9. t1na

t1na New Member Member

2
    0
    0
  10. t1na

t1na New Member Member

2
    0
    0
    คำนวณผิดครับ

เค้าจะใช้ 0.3F ครับ

คือ 3แสน uF

11. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ...ต้องทำมั่งแล้ว

12. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0

เอามาใส่รถให้หน่อยกี่บาท

13. รีเลย์

แล้วถ้าจะให้ดีต้องติดรีเลย์ เพื่อตัดไฟตอนดับเครื่องนี้ครับ มันเรียงชื่อว่า อะไรตอนไปซื้อ และต่อเข้ากับวงจรตรงไหนครับ หรือเอาไปให้ช่างเขาต่อให้แล้วบอกว่า ติดรีเลย์ด้วยตอนดับเครื่อง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ อยากทำมั่งครับ
    ขอบพระคุณครับ

14. ราคาเท่าไร

เอาด้วยคน ราคาเท่าไร ติดต่อยังไง สนใจ

15. mashi_typeZ

mashi_typeZ New Member Member

7
    0
    0
    อัพไปงับ

16. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    แนะนำ ครับ Capacitor ถ้าจะนำมาใช้งานต้องมีค่ามากกว่า 3 เท่าของแหล่งจ่ายครับ
    แหล่งจ่าย คือ Battery = 12 Volt
    เราจะได้ Capacitor = 12 x3 = 36 Volt แต่เขามีขายที่ 45 volt ครับใช้งานได้แพงขึ้นอีกนิด
    ส่วน 25 volt ใช้งานได้แต่เมื่อมีแรงดันกระซากอาจจะทำให้เจ้า C แตกหรือรั่วได้ครับ

17. dorame

dorame New Member Member

29
    3
    0
  18. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ทำไม่เป็นครับ

19. Nong_RaMa2

Nong_RaMa2 New Member Member

26
    0
    0
    จะมใครมาตอบอีกมั้ยครับ

ทุกๆคนที่ใส่มาแล้วเป็นไงบ้างครับแล้วตัว c.0.1uf ,มันต่อยังไงครับในวงจรไม่เห็นมีเลยครับช่วยตอบทีครับ

20. markpanthong

markpanthong New Member Member

9
    0
    0
    ต้องลองทำดูครับ

21. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ดีครับไม่หวงวิชา

22. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0

ของผมต่อคล่อม + - ในวงจรอ้าคับ

ในรูปพึ่งทําเสร็จอะคับ

23. kidsmadagus

kidsmadagus New Member Member

120
    13
    0
    อัพให้คับ

24. nonkubpom

nonkubpom New Member Member

48
    1
    0
    สุดดยอดเลยคับ

25. taung_2525

taung_2525 New Member Member

26
    3
    0
    เพิ่มรีเลย์เป็นตัวตัดวงจรเวลาปิดสวิชท์กุญแจครับ (เขียนวงจรไว้ก่อนเดี๋ยววันอาทิตย์ไปซื้ออุปกรณ์มาทำ)

26. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
  27. ปีสาดเดง

ปีสาดเดง Member Member

65
    0
    6
    Thanks นะท่าน

จาลองทำดู..(ทำเองไม่เปนหรอก หาอุปกรณ์เอาไปให้คนอื่นทำให้..)

28. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    ใครสนใจสั่งได้นะคับ ใช่ชิ้นส่วนที่ดีทุกตัวคับ เเล้วก็จัดวางอุปกรณ์เป็นระเบียบ มีไฟ LED เตือนเมื่อไฟเข้าระบบคับ ขั้ว + - ใช่เป็นขั้วเสาอย่างดี

ใส่เเล้วเห็นผลเรื่อง เครื่องยนต์เดินเรียบไม่สะดุดคับเป็นผลมาจากระบบไฟนั้นเอง ระบบไฟในรถจะสเถียนขึ้นมากคับ(ถ้าใส่กราวไวร์ด้วย) รถสตาร์ติดง่าย เเละระบบเครื่องเสียงดีขึ้นด้วย ยืดอายุการใช่งานของเเบตเตอร์รี่ เเละอื่นๆ คับที่เกี่ยวกับระบบไฟ ที่สําคัญเป็นตัวเรียงกระแสไฟที่ดีคับ

ของญี่ปุ่นก็ สองพันกว่าบาทเเล้ว เเต่ก็เหมือนกันหมดคับ ของผมต่อเองเน้นคุณภาพคับ

650บาท/ตัว + ค่าส่ง EMS 100บาท

086-7238246 ตั้มคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2009
  29. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    กำลังงงอยู่ว่า การใส่ C หลายๆขนาดขนานกัน มันจะช่วยได้หรือ

เพราะจำได้ว่าที่เรียนมา เวลาเอา C ต่อขนานกัน จะได้ว่า c1+c2+c3+c4+...+ ประมาณนี้อะครับ

คือเวลาเก็บก็เก็บพร้อมกัน คลายก็คลายพร้อมกัน (เหมือนพ่วงแบต)

เพราะงั้นใส่ C ตัวใหญ่ๆ ไปเลย ให้ค่ามันสูงๆ ไม่ดีกว่าเหรอ ไม่ต้องใส่หลายๆตัว

ปล.ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยละกัน

30. peeradon

peeradon New Member Member

63
    0
    0
    ลองทำดูอยุ่ แต่ยังมะเส็ด ไว้จะเอามาอวด คริ ๆ ฝีมือตัวเอง

มันน่าเกียด แต่ผมรุ้สึกดี นะ ห้าห้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้