รถกระบะเดินท่อลงหน้าเพลา ตรวจสภาพผ่านไหมครับ

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย 4272643, 19 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4272643

4272643 New Member Member

21
    0
    0
    กะจะไปขยายท่อเป็น2.5 นิ้ว ลงหน้าเพลา จะตรวจสภาพผ่านไหมครับต่อจะไปต่อภาษีครับ

2. อยากรู้เหมือนกันครับ

ยังไม่เคยตรวจเลย

3. อยากรู้เช่นกัน แต่ของผมคงไม่ผ่าน หิหิ...

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    นั่นซิ...แต่ถ้าเสียงไม่เกินตามกฎหมายกำหนด...ไม่น่าผิดนะ..

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ผ่านคับ ตรวจโอนที่ขนส่ง แถวบางจากนะ

ไม่มีผลไร เลย

แต่ขับดีดี ละกันถ้าเตี้ยมากอะ ตอนขับผ่านหลุม อ่ะ

ไม่งั้น ครูดแน่นอน..แล้วเค้าจะเดินมา ดู เดี้ยวจะเรื่องยาว...หุหุ

6. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ไม่ผ่านนะคับ เคยถามแล้ว ถ้าเข้าตรวจกับสถานตรวจสภาพรถของ ขนส่งเลย
    จะโดนใบให้กลับไปแก้ท่อมานะคับ

ปกติผมจะเอาไปตรวจตาม ตรอ. ด้านนอกที่ตรวจกันประจำ เพราะนอกจากท่อหน้าเพลาแล้ว ยังมีเรื่องควันด้วยคับ

ย้ำอีกทีคับ ไม่ผ่านนะคับ ตามกฎหมายกำหนดว่าท่อไอเสียต้องอยู่ในสภาพเดิม และหรือ ง่ายต่อการตรวจสอบวัดค่า เพราะงั้น การที่มันไปหลบอยู่ใต้ท้องรถ ย่อม ผิดกฎข้อนี้คับ

ใครที่ตรวจแล้วผ่าน ตรวจคราวหน้าไปที่เดิมนะคับ จะได้ไม่มีปัญหาคับ

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ที่ผมไปนี่คือตรวจโอนรถเลยนะ ที่ขนส่ง ไม่ใช่ ตรอ นะ....

ที่ จขกท ถามนี่คือตรวจไรอะ

ตรวจโอน รึ ตรอ ....คับ

8. 4272643

21
    0
    0
    ตรวจสภาพ ตอนต่อภาษีประจำปีครับ

9. chankung

chankung New Member Member

5
    0
    0
    ผมซื้อไทรทันมือสองรถปี 2007ก่อนโอนทะเบียน ทำ 2.5 ลงหน้าเพลาพักกกลางไส้ตรง มีคนของเตนฑ์ไปด้วยยังผ่าน ผมทำที่ ขนส่งจตุจักร ครับ

10. P.PARASIG

P.PARASIG New Member Member

42
    4
    0
    แล้วถ้าเซทโบ โมปั้ม ควันดำ แล้วจะผ่านไหมครับ

11. ดูจากสเต็ปแล้วคงยากส์

12. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ไม่เคย ตรวจสภาพรถ กับขนส่ง และก้อ ตรอ. เลยอ่าส์

รถเรายิ่งแบบว่า หุหุ ท่อลงหน้าเพลา พอดีแป๊ะ

13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อยากรู้ด้วยครับ

14. NinjaB11!

2,144
    424
    83

ตรอ นี่ยิ่งสบายๆเลยอะ ว่าแต่อยู่แถวไหน ถ้าแถวบ้านผมมีแนะนำ แบบว่า ตรวจสภาพแบบไม่ต้องดับเครื่องเลยนะ เลี้ยวเข้ามา เราจะลงจากรถมันบอกไม่ต้อง....งงดิ สั่งให้เปิดฝาโปง พอเราจะลงมาดูอีก มันบอกเสร็จแล้วพี่ เอารถไปจอดริมถนนเลย...คันอื่นจะเข้ามา
    แค่ท่อลงหน้าเพลา ไม่น่ายากส์ เพราะถ้าตรวจพวกรถโบราณอะ โหดก่าเยอะ หุหุ
    ถ้าไปเจอ ตรอ เคี่ยวๆ มันก็จะบอกเลย รถพี่แบบนี้ๆๆๆๆๆ นะ ถึงไม่ผ่าน ผมอยากช่วยนะพี่แต่ไม่ด้ จิงๆ
    จัดให้มันซักร้อย ผ่านแน่นอน....

ทางที่ดี จะไปตรวจที่ไหน ลองถามๆดุก่อนก็ได้ ว่าที่ไหนตรวจง่าย จะไม่เสียแค่ค่าตรวจ ปกติ :D:D:D

15. mervinman

mervinman New Member Member

21
    1
    0
    ตามนั้น ท่อไอเสียต้องออกท้ายรถครับ

16. 4272643

21
    0
    0
    บ้านอยู่แถวปิ่นเกล้า เวลาไปตรวจแถวขนส่งเขต2 ครับ

17. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    อือออ จะเอาไปทำมั้ง ราคาทำท่อเท่าไรหรอคับ ขอนอกเรื่องนิดนึง แหะๆ

18. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ตามหลักการไม่ผ่านแน่นอน ไม่ว่า ตรอ หรือขนส่ง
    แต่ในชีวิตจิงไม่เป็นไปตามหลักการ ก็หา ตรอที่ง่ายๆ ก็ผ่านได้สบายๆ

19. wUt-Td27

wUt-Td27 New Member Member

47
    1
    0
    พึ่งไปต่อทะเบียนกับภาษีมาครับ รถเซทโบ ท่อ3นิ้วทิ่มลงก่อนเพลา ถ้าอยู่แถวปิ่นเกล้าแนะนำให้มาที่ 0มิตซูตรงข้ามวัดท่าพระครับผมเอารถเข้าไปตรวจแบบไม่มีอะไรถูกกฏหมายครับ โหลดเตี้ย เซทโบควันไม่ดำเท่าไหร่เพราะยังไม่ได้ทำปั้ม ก่อนเข้าก้เสียวเหมือนกันครับว่ารถจะผ่านการตรวจหรือป่าว พอเข้าไป เจ้าหน้าที่สต๊าดรถผมนึกในใจแล้วว่า กรูจะผ่านไหม๊เนีย เลยยืนมอง ที่สต๊าดไม่ใช่อะไรหรอกครับเพราะพวงมาลัยมันพาวเวอร์ มันต้องสต๊าดแล้วหมุนซ้ายหมด เพื่อนที่จะมุดเข้าไปขูดเลขแคชชี เจ้าหน้าที่เขาขูดแค่นั้นครับ ขูดเสร็จก็ขับรถเข้าไปกลับข้างในเอามาจอดเฉยๆ แล้วก็จ่ายตังค่าตรวจสภาพ 150บาทกว่าๆเท่านั้นเอง ทั้งๆที่ปีที่แล้วต้องหนีออกไปตรวจที่ ตรอ.นครปฐม ท่อไอเสียก็เอาที่วัดควันดำมาวัด มาปีนี้เลยวัดดวงศูนย์หน้าบ้าน(ผมอยู่จรัญ12) ไม่น่ากลัวแบบที่คิดครับ ลองมาดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้