โช๊กประตูท้ายใครพัง มาแก้ปัญหาแบบเถื่อน ๆ ดีกว่าครับ ไม่ถึง 10 บาท

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย MiraSport, 6 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MiraSport

MiraSport New Member Member

11
    0
    0
    ทำเองได้ง่ายนิดเดียว

อุปกรณ์
    1. ท่อเอสซาล่อน ขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง 1 ซม. เก่าใหม่ได้หมด จะพลาสติดหรือท่อเหล็กก็ได้
    2. ใบเลื่อยตัดเหล็ก 1 ใบ

วิธีการทำ
    1. ตัดท่อขนาดประมาณ 20 ซม. หรือแล้วแต่ระยะยืดตัวของแกนโช๊กตัวใน
    2. เอาเลื่อยตัดผิวท่อออกไป 1 ใน 4 ส่วนของทั้งหมด เหมือนในรูปแรก
    3. จากนั้นยกประตูให้สูงสุด แล้วเอาท่อนี่ใส่เข้าไประหว่างแกนโช๊กตัวใน

ไม่ต้องร้อย ไม่ต้องเจาะ จะทำ 1 ข้าง หรือ 2 ข้างแล้วแต่อุปกรณ์และเวลา
    ง่าย ๆ นิดเดียว

2. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    ท่อเอสซาล่อน ซื้อที่ไหนครับ เวลาปิดมันจะงอลงหรอครับ

3. MiraSport

MiraSport New Member Member

11
    0
    0
    ท่อเอสซาล่อน ก็ท่อน้ำ pvc บ้านๆ นี่ล่ะครับ
    ร้านพวกอุปกรณ์ก่อสร้างมีครับ

เวลาปิด ก็เอาออกครับ แหะ ๆ เวลาเปิดแล้วก็เอามายัดไว้
    บางคนเอาไม้มาค้ำ กลัวมันหัก หรือเวลารถเลื่อนมันจะโค่น แบบนี้สบาย ๆ ๆ

4. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ของผมเจาะรูที่กระบอกโช๊คเลยคับ แล้วเอาสายเอ็น(ตกปลา) ร้อยตะปู 2 นิ้ว ผูกไว้ พอยกฝากระโปรง ก้อเอาตะปูเสียบขัดที่รูที่เจาะไว้ ใช้ได้ดีคับ หยิบใช้ได้สะดวกเพราะเราผูร้อยไว้กับสายเอ็น ว่างๆ จะถ่ายรูปมาให้ดู

5. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
  6. EP71

EP71 New Member Member

37
    1
    0
  7. orum

orum New Member Member

8
    0
    0
    ของผมเจาะรูที่กระบอกโช๊คเลยคับ แล้วเอาสายเอ็น(ตกปลา) ร้อยตะปู 2 นิ้ว ผูกไว้ พอยกฝากระโปรง ก้อเอาตะปูเสียบขัดที่รูที่เจาะไว้ ใช้ได้ดีคับ หยิบใช้ได้สะดวกเพราะเราผูร้อยไว้กับสายเอ็น ว่างๆ จะถ่ายรูปมาให้ดู
    เหมือนผมเลย แต่ผมใช้ดอกไวเลตอะครับ 555

8. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ใช่แล้วครับวิธีนี้เห็นรถเพื่อนใช้ครับได้ผลดีไม่มีหลุดร่วง
    แต่จะเจาะแกนโช้คอาจต้องมีแท่นจับหรือดอกสว่านที่แข็งเจาะ
    หรือจ้างโรงกลึงเจาะ

9. orum

orum New Member Member

8
    0
    0
    เอาไปจ้างโรงกลึงดีกว่าครับผม
    ผมจ้าง ตอนแรกนึกว่าจะแพง สุดท้ายโดนไปแค่ 10 บาทเอง 555

10. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    เออ! ง่ายดีจัง เดี๋ยวเราทำบ้าง

11. toonkoshika

toonkoshika New Member VIP

329
    1
    0
    ดีครับ+++

12. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ความคิดเยี่ยม

13. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18

14. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เถื่อน แต่ แจ่ม ดี

15. Oatzman Pow

Oatzman Pow New Member Member

37
    0
    0
    แนะนำ ไม่ได้มีหุ้นร้านนี้น้ะโว้ย

ร้านแจ๊กโช๊คอัพ แถวๆลำสาลี เบอร์เดี๋ยวหาให้

ผลิตเอง กึ่งแก๊ซ คุณภาพดีเลย ทั้งฝาหน้าฝาหลัง

ผมซื้อมา 3 ชุดแล้ว เจ้าของร้านมาส่งให้ด้วย

คู่ไม่เกินพัน หรือ หน่อยๆ สดๆซิงๆ

16. pacatoon

pacatoon New Member Member

11
    0
    1
    ของผมทำอีกแบบนึงไม่ต้องผ่า1/4ของท่อ
    1.หาท่อขนาด3/4นิ้ว(6หุน)
    2.วัดระยะระยะยืดของโช็ค
    3.ตัดท่อเท่าข้อ2
    4.ถอกเอ้ยถอดหูโช็คออกแล้วเอาท่อสวมเข้าไปใส่โช็คกลับที่เดิม
    5.เวลาใช้ก็เปิดตามปกติแล้วนำท่อที่สวมไปค้ำไว้ตรงบ่ากระบอกโช็ค
    เวลาเก็บก็ดันกระโปรงขึ้นเล็กน้อยแล้วรูดท่อให้สวมอยู่ในกระบอกดำ
    ว่างๆจะลงรูปให้ดู
    แต่ต้องทำข้างเดียวนะสะดวกกว่า 2 ข้างเวลาปิดลำบากไม่มีมือจะจับต้องเอาหัวค้ำไว้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2007
  17. kukkik

kukkik New Member Member

19
    0
    0
    โฮ่ๆ เอาแบบนี้ล่ะวะตรู......อิ อิ

18. ผมเคยทำท่อPVCผ่านี้แล่ะคับแต่ตอนทำรถอยู่
    เคยรูดหลุดฝากระโปรงงับมือช่างแทบหัก
    เลยไม่ใช้แล้วตอนนี้ไช้เจาะแกนแทนคับมั่นคงดี
    ไม่มีหลุดคับ....:):)

19. jackmix

jackmix New Member Member

39
    0
    0
    แจ๋วครับ น่าลองทำบ้าง

20. pk_city

pk_city New Member Member

23
    127
    0
    สุดยอด กู๊ดไอเดีย คับ

21. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ดีครับ...

ง่ายไม่ยุ่งยากและประหยัด
    ...

22. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
  23. เจาะรูดีกว่าครับ (ความคิดส่วนตัวครับ)

24. moomoomoo

moomoomoo New Member Member

34
    0
    0
    เยี่ยม

เยี่ยม

25. golf2765

golf2765 New Member Member

209
    0
    0
    ขอบคุณครับ

26. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    โอ้ยดีมากคับผม โช๊คผมก็กำลังฝืดๆเลย

27. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  28. mochio

mochio New Member Member

72
    1
    0
    สุดยอดครับ

29. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้