น้ำมันพาวเวอร์พร่อง

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yuth, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yuth

Yuth New Member Member

46
    2
    0
    Civic ES 2003 น้ำมันพาวเวอร์พร่องไปหน่อย

ถามตาใหม่แนะนำให้ถ่ายน้ำมันและเปลี่ยนฝาปิดใหม่

เลยแวะมาถามชาว DAMS ว่าสมควรจะทำยังไง และต้องตรวจสอบอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
    :p

2. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ถ้าหากว่าน้ำมัน Power มันพร่องไป หน่อยจากกระป๋องน้ำมัน ก็ให้เติม เพิ่มเข้าไปได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ก็ได้ แค่เติมเพิ่ม เข้าไป

แต่ถ้าหากว่าที่ปั้ม หรือ ท่อ (สาย) ที่เชื่อมต่อกันมี อาการน้ำมันซึม แนะนำให้เปลี่ยน ไปเลยดีกว่าครับ เพราะว่า จะได้ไม่ จุกจิก ครับ

แต่ถ้าหากว่า ถึงเวลาที่ควรเปลี่ยนแล้ว ก็ ถ่ายน้ำมัน power ออกแล้วใส่ใหม่ไปเลยก็ได้ครับ

สาเหตุ ก็อาจจะเป้นไปได้ ที่มันพร่องเกิดจากการใช้งานนี้แหละครับ ในส่วนของฝา บนที่เป็นสี ม่วงๆ ถ้าหากว่ามัน เริ่มหลวมแล้ว เปลี่ยนใหม่ก็ได้ครับ เพราะว่าราคาไม่แพง นะพี่

3. Yuth

46
    2
    0
    แวะมารายงานการตรวจเช็คอันเนื่องมาจากน้ำมันเพาเวอร์พร่อง

เมื่อวานนำรถไปเช็คที่ศูนย์ฯ ปรากฎว่าท่อยางน้ำมันเพาเวอร์รั่ว ทำให้น้ำมันเพาเวอร์พร่อง
    ไหนๆ ก็เจอโจทย์แล้ว ผมจึงให้ช่างเปลี่ยนอะไหล่ตามนี้....

ท่อยาง 315.-, ตัวยึดท่อยาง 70x2=140.-, ฝาปิดกระปุกน้ำมัน 122.-, และถ่ายน้ำมันเพาเวอร์ (2 ลิตร) 170x2=340.-, ค่าแรง

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 1,280.79.- (รวม VAT)

4. Yuth

46
    2
    0
    เผื่อเพื่อนที่มีปัญหาน้ำมันเพาเวอร์พร่องจะแก้ไขได้ถูกต้อง

แก้ไขล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2008
  5. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ขอบคุณพี่ยุทธ์มากๆ ครับสำหรับความรู้ครับ

6. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    ท่อเส้นนี้ผมเปลี่ยนไปสองเส้นแล้ว ซึมเหมือนเดิม

7. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    เป็นเหมือนกันครับพี่ยุทธ แต่เพิ่งเปลี่ยนไปครั้งเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้