ขอประนามนิสัยขับรถแย่ๆของสมาชิก D-Max club ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Keng_Type_Z, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tikcitymania

tikcitymania Member Member

105
    8
    18
    รอการชี้แจงต่อไปคนที่มีการศึกษาคำว่า"ขอโทษ"พูดออกมามันไม่ตายหลอกครับ ศักดิ์ศรีกินได้ไหมครับ

2. เจน

เจน New Member Member

315
    4
    0
    ไม่อยากว่าเขานะ เพราะผมเองก็ขับกระบะเหมือนกัน แต่ไม่น่าไม่ปาดเขาแบบนั้น เสียมารยาทมากเลย
    แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องลบกระทู้ด้วย

3. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    เจอทุกวันจนเบื่อแว้วครับ...แนวนี้อ่ะ

4. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เหอๆๆๆ จากเหตุผลที่กล่าวมา(ในมุมมองของคนนอก)

ข้อ 1. ผมยอมรับได้ เรื่องการใช้ภาษา

ข้อ 2. ก็ยังพอยอมรับได้ แต่ในกรณีคนนอกคลับอยากรู้จักคนในคลับ คุณจะเปิดช่องทางไหนล่ะ

ข้อ 3. หลักฐานชัดเจนแล้ว ไม่ใช่สติกเกอร์ปลอม มีตัวตนอยู่ในคลับจริงๆ

ข้แ 4. อันนี้แหละ เป็นเหตุผลที่ผมคิดว่าไร้ความรับผิดชอบมาก คุณตั้งคลับขึ้นมา แต่พูดคุยกับคนในคลับไม่ได้ ไม่ต้องถึงกับนโยบายหรอกครับ แค่จิตสำนึกในการตักเตือนกัน ถ้าตักเตือนกันไม่ได้ คุณยังจะให้บุคคลเช่นนี้ อยู่ในคลับคุณหรือไม่

เรื่องนี้เท่าที่อ่านดู ดูท่าทาง D-max จะหลงประเด็นนะครับ จขกท. ไม่ได้ออกมาบอกว่าทั้งคลับขับรถไม่ดี แต่เพียงแต่ฝากบอกทางคลับตักเตือนสมาชิกในคลับ ประเด็นนี้ชัดเจนมาก การกล่าวอ้างถึงชื่อคลับ เป็นเพียงการอ้างอิง เท่านั้น

คลับก่อตั้งขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์อะไรก็แล้วแต่ แต่การที่คุณยอมรับให้บุคคลใดๆ ติดเครื่องหมายของคลับแล้ว พวกคุณทุกคนต้องพร้อมที่จะออกมารับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ใช่มาปัดสวะกันแบบนี้ มันถูกต้องที่มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล แต่ด้วยตามมารยาท ทางคลับต้องออกมารับรู้และต้องช่วยเป็นสื่อกลางให้ถึงจะถูก

ปัญหาทุกอย่างไม่อาจจะยุติด้วยคำว่า "ขอโทษ" แต่คำว่า"ขอโทษ" มันจะช่วยให้เรื่องทุกอย่างเบาลงครับ

5. แรงอาฆาต มากจริง

สังคมทุกวันนี้นะน้ำผึ้งหยดเดียว
    จะเอากันให้ตายไปข้างหนึ่งเลย
    คนที่คิดที่จะเอาชนะด้วยให้คนอื่นขอโทษ
    คุณมีความสุขไหม

...............................................................
    แล้วคนขับดีแม็คละ ทำไมไม่ขอโทษ
    หากไม่รู้ว่ามีเรื่องเกิดขั้นไม่มีใครบอกเลยเหรอ
    มีเพื่อนบ้างหรือเปล่านะ

คนรักรถเหมือนกันแต่ยังกะต้องการทำสงครามไร้สาระจริง
    ต่อไปใครปาดหน้าก็มาด่ากันให้หมดแล้วไม่ทะเลาะกันตายเหรอ
    ต่อไปก็จะมีแต่จ้องจับกันระหว่างคลับว่า คลับนั้นขับรถแย่
    ก็ไม่จบอีกนั้นแหละ
    หากเดือนร้อนกันมากๆ ไม่แจ้งความไปเลยละครับ หรือว่าไม่กล้า
    ไหนว่าเป็นผู้ชายกันทั้ง นั้น
    หรือเป็นแค่ เสือหน้าคีร์บอร์ด
    นักเลงหน้าจอ

แล้วการโพสต่างๆระวัง โดนฟ้องเรื่องกฎหมายคอมพิวเตอร์กันหน่อยนะ

6. NA:@CITYMANIA

NA:@CITYMANIA New Member Member

8
    0
    0
    หลักฐานก็ชัดเจน อ่านมา คู่กรณี ก็เพิ่มมาอีก1 แล้ว ให้เค้าปกป้องกันเองเหอะ จะได้รู้ไว้ตั้งคลับมีไว้ปกป้องคนทำผิด ชาติไม่เจริญสีกที

เก่ง ถ้าเค้าไม่ขอโทษ อโหสิกรรม ทำทานโยนๆให้เค้าไป

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เข้ามาขอโทษชี้แจ้งเหตุที่ต้องรีบไปก็น่าจะปรับความเข้าใจกันได้อะนะดีกว่าห้าวแล้วหนี มันจะขัดใจกันเสียป่าว

8. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    ตั้งคลับเพื่อ ???? แล้วมีสติ๊กเกอร์เพื่อ ???

9. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ท่าทางจะไปกันใหญ่ โตๆกันแล้วครับ รู้อะไรควรไม่ควร

บางครั้งการมองข้ามในสิ่งเล็กๆน้อยๆไปและให้อภัยกัน มันทำให้เรา

รู้สึกเป็นสุขมากกว่า การจะให้คนอื่นทำอย่างที่เราคิดคงเป็นไปได้ยาก

10. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    มันจะไม่เป็นเรื่องของคลับเลย ถ้าคนขับแมนพอออกมาเรื่องก็น่าจะจบไปแล้ว ใครก็เคยทำพลาดกันคับ

ปล. ถ้าเป็นผมจะไม่ลังเลเลยที่จะออกมายืดอกรับเพื่อปกป้อง คลับ ของตัวเอง

11. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เล่าให้ฟังเฉยๆ ว่าความคิดผมอ่ะ

ทำผิด - รับผิด ขอโทษ ชี้แจงเหตุผล เรื่องก็จบ

ผู้ดูแล - เมื่อมีคนในสังกัดทำผิด ก็น่าจะเป็นตัวแทนรับผิดชอบไปก่อนในเบื้องต้น
    แล้วก็ตามคนที่ถูกกล่าวถึงมาชี้แจง ไม่ใช่คิดว่าไม่ต้องไปสนมัน ฉันอยู่ในที่ของฉัน
    ใครจะว่ายังไงช่างมัน ฉันไม่เกี่ยว แบบนั้นคงไม่ต้องใช้คำว่า"ผู้ดูแล"อ่ะครับ
    อยากให้เปลี่ยนเป็น"เจ้าของเวป" แทน

คิดว่าจากที่อ่านมา เจ้าของรถน่าจะโตแล้ว อาจจะแก่กว่าผมด้วยซ้ำ ทำงานกระทรวงแรงงานด้วย
    น่าจะรับผิดชอบนิดนึงครับ ใครก็อยากไปเร็วทั้งนั้น ออกมาเถอะครับ พูดอะไรซักนิดก็ยังดีนะ

ดีกว่าเงียบไปเฉยๆ อ่ะครับ

12. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ไม่เข้าใจเลย แล้วจะมีคลับมีกลุ่มกันไว้เพื่ออะไร เพื่อแสวงหาประโยชน์ส่วนตนโดยไม่สนใจใครอื่นเลยงั้นหรือ?

ใครจะเปนจะตายช่างหัวมัน ไม่เกี่ยวกับกลุ่มงั้นหรือ? มันบ่งบอกได้ถึงมนุษยสัมพันธ์ภายในคลับเลยนะ

ถ้าคำตอบที่บอกว่า ใครจะทำอะไรไม่เกี่ยวกับคลับ ผมว่าแบบนี้ไม่ต้องไปมีมันหรอกคับ "มีแต่ชื่อไร้ซึ่งความสัมพันธ์"

โปรดจำไว้อย่างนึงนะคับ ร้อนคนร้อยแบบ ไม่ใช่คนดีทั้งร้อยน่ะใช่

แต่ไอ้กระดาษที่มันแปะอยู่หลังรถคุณเนี่ย เวลาคุณจะทำอะไรมันประจานตัวคุณและกลุ่มของคุณด้วยนะคับ

คุณจะไม่เคยได้ยินรึสัมผัสคำว่า "รับผิดชอบร่วมกัน" เลยหรือ

สมาชิกเยอะก็เปนเพราะคุณรับสมัครมาเยอะ รันนัมเบอร์เองไม่ใช่หรือ รับมาเยอะก็ดูแลให้ได้สิคับ

ใครมันไม่ดี รึว่าดูแลไม่ได้ ไม่ให้ความร่วมมือก็เขี่ยไปสิคับปลาเน่าน่ะ

รึถ้าควบคุมคลับมันไม่ได้ก็อย่าไปทำมันเลยคับ ซื้อสติกเกอร์ตามรถเข็นแปะเอาก็พอ

แก้ไขล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2008
  13. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ไม่ไหวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คาหนังคาเขา ยังไม่ยอมรับ

14. HS9KRM

HS9KRM New Member Member

23
    2
    0
    เเค่ คำว่า 'ขอโทษ" มันก็ยุุติ เรื่อง ทั้งหมดได้ ครับ ถ้าเราเป้นลูกผู้ชายพอ กล้าทำต้องกล้า รับ

15. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    มาดูไว้เป็นแนวทาง
    เพื่อวันดีคืนดี มีสมาชิกในคลับแชมป์ ไปทำอะไรเสียๆหายๆไว้ (หรือตัวเราเอง .....)

เราในฐานะคนดูแลสมาชิก จะได้ทำตัวถูก......

16. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    เรื่องโดนปาดหน้า ใครๆก็เจอ

แต่ลบกระทู้ทิ้ง มันดูปัดความรับผิดชอบไปหน่อยนะ

17. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    อ่านที่เดียว 5 หน้ารวดด .....

18. tatae12

tatae12 Guest

0
    0
    0
    ผมเข้าใจแอดมิน ที่ลบกระทู้แบบนี้นะครับ คือไม่อยากให้เกิดปัญหาแบบนี้ขึ้น
    เพราะต้องมีคนมาแสดงความคิดเห็น ต่างคนก็ต่างความคิด บางคนอ่านผ่านๆ ก็โพสแล้ว
    ความเข้าใจในสิ่งที่ จขกท. ต้องการสื่อก็ต่างกัน ตอนนี้ทางดีแม็ก ก็ไม่ลบ แต่บล็อก ไม่ให้ตอบ
    ไม่อยากให้เป็นปัญหาระหว่าง คลับเลยครับ คนดีๆ มีอยู่เยอะครับ
    ผมก็คนใช่กระบะ ขับซิ่งเป็นบางที เจอปาดน่าเกลียดก็หลายหน
    ปล่อยวางได้ก็ปล่อยครับ ขับรถเมืองกรุง ต้องทำใจ
    บางที จอดให้ทางคันหลังก็ด่า ไม่ให้ไปก็โดนด่าว่าไม่มีน้ำใจ
    นานาจิตตังครับ
    *** ออกมาขอโทษก็จบนะครับ อย่าให้ยาวเลย***

19. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    มีเหตุผลดีครับ ชอบๆ

20. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    เขา คงคิดว่า ขอโทษแล้วได้อะไร มั้ง....... เลยเงียบหาย หรือ อาจจะ คงไม่เจอคู่กรณีอีก เลย ปล่อยไห้เรื่องมันเงียบไปเอง มั้ง........ แบบนี้ จขกท ต้องไป ปาดหน้าคืน เรื่องจะได้ จบ.............

21. สงสัยจะยาววววววววว

22. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    เอาเวลาที่มานั่งลบกระทู้หรือจับผิด มาหาตัวคนที่ขับรถคันนั้นดีกว่าครับ

ผมว่าพวกคุณต้องมีประวัติอยู่แล้ว ทำไมไม่ตามให้ออกมาขอโทษหรือชี้แจงสิ่งที่ทำล่ะครับ

ถ้าคน ๆ นั้นไม่ใช่สมาชิกของคุณจริง พวกคุณก็ออกมาพูดได้นิครับ

แต่ตอนนี้ทุกคนก็ทราบแล้วว่า คน ๆ นั้นเป็นสมาชิกของกลุ่มคุณแน่นอน

คุณก็รีบตามตัวออกมาสิครับ เรื่องง่าย ๆ แค่นี้ ผมว่าถ้าจัดการ เรื่องมันก็จบไปนานแล้วแหละครับ

คุณก็ไม่ต้องมากังวลให้เสียอารมณ์ป่าว ๆ

ผมว่าเพียงแค่ออกมาคุยกัน ทุกอย่างก็จบครับ คนเล่นรถด้วยกัน พูดกันตรง ๆ เข้าใจกันไม่ยากครับ

23. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    คือ ทางโน้นเค้าหลงประเด็นแล้วครับ เฮ้ออ......ไม่เข้าใจเค้าจริงๆเลย

จริงๆกระทู้นี้จะไม่ยาวนะครับ ควรจะจบได้ตั้งแต่หน้าแรกๆแล้วด้วยซ้ำ ถ้าคนขับd max มาขอโทษน่ะครับ ดีไม่ดีจะได้รับคำชมอีก ถ้าเข้ามาขอโทษแบบแมนๆน่ะครับ

อันนี้อะไรก็ไม่รู้ ทางโน้นเหมือนตั้งป้อม กันคนนอกไว้หมด ช่วยเหลือพวกพ้อง ผมรับไม่ได้จริงๆครับ

ปล. ถ้าผมพูดไรไม่ถูก หรือแรงไปก็ขอโทษทุกๆคนด้วยนะครับ

24. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    คนดีชอบแก้ไข
    คนจัญไรชอบแก้ตัว
    คิดอยู่แค่นี้ก็พอแล้วครับ:D

25. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D

ยาวจริงเหรอคร๊าบบบบบพี่:D:D:D:D:D:D:D

แหล่มปู่
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

26. จากข้อความ
    ขอประนามนิสัยการขับรถที่แย่มากๆของ สมาชิก D-max club รถสีทอง ทะเบียน 8654

เหตุเกิดวันนี้เมื่อตอน 7.40 น. บนสะพานข้ามแยกประชานุกูล มุ่งหน้าไปรัชวิภา

ตอนเช้า ถนนเส้นนี้รถติดมากๆอยู่แล้ว

ซึ่งผมขับอยู่เลนขวาสุด ขับตามรถคันหน้าไปเรื่อยๆ แบบไม่ได้ห่างมาก

แต่สมาชิกนิสัยแย่ๆคนนี้ขับอยู่เลนซ้าย

ได้มาปาดหน้ารถผม อย่างชนิดที่น่าเกลียด

น่าเกลียดแค่ไหนครับ ประตูรถด้านขวาเค้าอยู่หน้ารถผม แต่กลับเบียดเข้ามาได้

ผมพยายามบีบแตรให้สัญญานได้รู้แล้ว แต่กลับเฉย

ผมไม่แลกกับคุณหรอกครับ คนเล่นรถเหมือนกัน น่าจะรู้ว่ารักรถกันแค่ไหน

ฝากบอกไว้นะครับ

ขับรถนิสัยอย่างนี้ระวังจะไม่ได้แก่ตายนะครับ

อยากกินลูกตะกั่วแทนข้าวหรือไงครับ

รบกวนประธานคลับหรือสมาชิกท่านใดที่รู้จักเจ้าของรถคันนี้

ฝากเตือนให้ปรับปรุงนิสัยการขับรถด้วยครับ

เพื่อที่จะได้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก

ปลาเน่าตัวเดียวเหม็นไปทั้งคลับนะครับ

ขอบคุณครับ

เก่ง City-Mania

จากข้อความข้างบนทั้งหมด ผมได้ไปโพสในบอร์ด D-max club แล้ว

ซึ่งปรากฎว่า ได้มีผู้ที่เข้ามาอ่าน ประมาณ 30 คน และได้มีผู้ที่เข้ามาโพสตอบ ประมาณ 3 คน

แต่ปรากฎว่า หลังจากนั้น กระทู้ที่ผมโพสได้ถูกลบ

แบบนี้มันหมายความว่ายังไง หรือครับ

วันนี้สมาชิกดีแม๊กคลับท่านนั้น ได้มาโพสท์ตอบแล้วว่า....

ต้องขออภัยที่มาช้าเนื่องจากไม่ได้เข้าเวปหลายวัน
    +++++++++++++++
    ข้อความเดิมที่มีคนโพสประนามผม
    ++++++++++++++++
    ขอประนามนิสัยขับรถแย่ๆของสมาชิก D-Max club ครับ
    ขอประนามนิสัยการขับรถที่แย่มากๆของ สมาชิก D-max club รถสีทอง ทะเบียน 8654 เหตุเกิดวันนี้เมื่อตอน 7.40 น. บนสะพานข้ามแยกประชานุกูล มุ่งหน้าไปรัชวิภา
    ตอนเช้า ถนนเส้นนี้รถติดมากๆอยู่แล้ว
    ซึ่งผมขับอยู่เลนขวาสุด ขับตามรถคันหน้าไปเรื่อยๆ แบบไม่ได้ห่างมาก
    แต่สมาชิกนิสัยแย่ๆคนนี้ขับอยู่เลนซ้าย
    ได้มาปาดหน้ารถผม อย่างชนิดที่น่าเกลียด
    น่าเกลียดแค่ไหนครับ ประตูรถด้านขวาเค้าอยู่หน้ารถผม แต่กลับเบียดเข้ามาได้
    ผมพยายามบีบแตรให้สัญญานได้รู้แล้ว แต่กลับเฉย
    ผมไม่แลกกับคุณหรอกครับ คนเล่นรถเหมือนกัน น่าจะรู้ว่ารักรถกันแค่ไหน
    ฝากบอกไว้นะครับ
    ขับรถนิสัยอย่างนี้ระวังจะไม่ได้แก่ตายนะครับ
    อยากกินลูกตะกั่วแทนข้าวหรือไงครับ
    รบกวนประธานคลับหรือสมาชิกท่านใดที่รู้จักเจ้าของรถคันนี้
    ฝากเตือนให้ปรับปรุงนิสัยการขับรถด้วยครับ
    เพื่อที่จะได้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก
    ปลาเน่าตัวเดียวเหม็นไปทั้งคลับนะครับ
    ขอบคุณครับ
    เก่ง City-Mania
    จากข้อความข้างบนทั้งหมด ผมได้ไปโพสในบอร์ด D-max club แล้ว
    ซึ่งปรากฎว่า ได้มีผู้ที่เข้ามาอ่าน ประมาณ 30 คน และได้มีผู้ที่เข้ามาโพสตอบ ประมาณ 3 คน
    แต่ปรากฎว่า หลังจากนั้น กระทู้ที่ผมโพสได้ถูกลบ
    แบบนี้มันหมายความว่ายังไง หรือครับ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ++++++++++
    ++++++++++++++
    ผมขอเล่าเหตุการณ์ในมุมมองผมละกัน
    วันนั้น ตัวผมขับเองแหละ และเป็นรถผมจริงๆ
    .......ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนเลน จากซ้ายมาขวา ผมดูแล้วว่าเขาขับทั้งระยะประมาณ 10 เมตรได้ ผมเปิดไฟเลี้ยวขวากะจะเปลี่ยนเลน เท่านั้นแหละเขาก็กดคันเร่งเครื่องยนต์ เสียงยังกะเรือวิ่งมาฉิ่วเลย ทั้งดริบไฟ ทั้งแตร กดยาวๆๆ มาก ทำไงหล่ะผมมาครึ่งลำแล้ว พวกก็ไม่เบรกจงใจขับจ่อๆๆ งั้นแหละ
    ผมมองนะ.... ถ้าเขาขับเหมือนที่เขาทิ้งระยะมา ความเร็วของรถผมไม่น่ามีปัญหาที่จะเปลี่ยนเลนเลย ....แต่อาจจะด้วยจิตใจที่ไม่เปิดกว้างของเขานั่นแหละ หลังจากที่ผมอยู่ข้างหน้าเขาแล้วเขาก็เปลี่ยนมาอยู่เลนซ้ายทันที ขับตีคู่ผมมาและเบียดมาคร่อมเลนกลาง มอเตอร์ไซด์ยังไปไม่ได้เลย ยังบีบแตรไม่หยุด ทำท่าจะหักรถมาชนหลายที ผมเฉยๆ และไม่มองด้วยว่าเขาจะทำท่าทางอะไร ยกนิ้วอะไร ขี้เกียจ รำคาญ เพราะเห็นรถท่าทางแรงๆ ในเวปนี้มาเยอะแล้ว และที่สำคัญไม่เฉพาะเขาหรอกที่บีบแตรใส่ผม....เขาก็โดนคนอื่นบีบแตรใส่เหมือนกัน
    .......แต่เขาเล่าไม่หมดแค่นั้นแหละ...... นี่คือความจริงของเหตุการณ์ในวันนั้น

+++++++++
    ผมต้องขออภัยน้าสมาชิก D-maxclub ทุกคน ที่เป็นต้นเหตุให้มีกระทู้ประนามดังกล่าว....แหละตัวผมเองก็เข้ามาตอบช้าด้วย เนื่องจากยุ่งงานไปคุมสอบส่งคนงานไปทำงานประเทศเกาหลีใต้ ผมเป็นประธานอำนวยการสอบที่สนามสอบโรงเรียนสีกัน ต้องไปเตรียมการและสรุปผลหลายอย่าง
    +++++++++
    ......ปกติผมขับรถ ไม่มีนิสัยปาดหน้าปาดหลังอยู่แล้ว ส่วนมากจะโดนคนอื่นๆ ปาดมากกว่า ถ้ามีความผิดเกิดขึ้น ผมขอยอมรับผิดจริงๆ ทุกกรณี ที่สร้างความเสื่อมเสียให้กับคลับที่ผมรักที่สุด และดีที่สุด ไม่ว่าเหตุการณ์ความจริงจะเป็นอย่างไร แล้วแต่ใครจะอ่านจะเชื่อก็แล้วกัน เรื่องเกิดขึ้นแล้วและผ่านไปแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะทำอะไรอย่างไรเหมือนกัน.....
    +++++++++
    ต้องขอขอบคุณ น้า 070 ด้วยที่ mail มาบอกให้ผมทราบ....ไม่งั้นผมก็คงไม่รู้ว่ามีเรื่องราวเกิดขึ้นที่บอร์ดของเรา
    ++++++++

ก็ลองพิจารณาดูแล้วกันว่า ใครถูกใครผิด ผมก็เป็นสมาชิกดีแม๊กคลับ ก็ขอบอกได้แค่ว่า ก็มีสมาชิกกลุ่มน้อยที่มีนิสัยการขับขี่แบบปาดซ้ายปาดขวา และไม่มีน้ำใจบนท้องถนน ผมไม่ได้เข้าข้างสมาชิกหมายเลย 941 หรือ จขกท. แต่เอามาให้ดูว่าเขาที่โดนอ้างถึงมีตัวตน และไม่ใช่วัยรุ่นที่ขับรถนิสัยแย่ ๆ

ส่วนตัวก็เคยพบเจอสมาชิกจากหลายคลับ รวมทั้งที่ติดสติกเกอร์เว็บนี้ ขับแบบปาดและไม่มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางบนท้องถนน แต่ว่ามันเป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นอยู่ทุกวี่ทุกวันบนท้องถนนในกรุงเทพ นิสัยการขับขี่ขึ้นอยู่กับผู้ที่ควบคุมรถ ไม่ใช่สติกเกอร์คลับ

ยังไงขอให้มีน้ำใจให้แก่กัน แบ่งปันกันสำหรับเพื่อนบนท้องถนน อุบัติเหตุจะได้ไม่เกิดขึ้น

27. manU2597

manU2597 New Member Member

8
    0
    0
    ผมขอเล่าเหตุการณ์ในมุมมองผมละกัน
    วันนั้น ตัวผมขับเองแหละ และเป็นรถผมจริงๆ
    .......ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนเลน จากซ้ายมาขวา ผมดูแล้วว่าเขาขับทั้งระยะประมาณ 10 เมตรได้ ผมเปิดไฟเลี้ยวขวากะจะเปลี่ยนเลน เท่านั้นแหละเขาก็กดคันเร่งเครื่องยนต์ เสียงยังกะเรือวิ่งมาฉิ่วเลย ทั้งดริบไฟ ทั้งแตร กดยาวๆๆ มาก ทำไงหล่ะผมมาครึ่งลำแล้ว พวกก็ไม่เบรกจงใจขับจ่อๆๆ งั้นแหละ
    ผมมองนะ.... ถ้าเขาขับเหมือนที่เขาทิ้งระยะมา ความเร็วของรถผมไม่น่ามีปัญหาที่จะเปลี่ยนเลนเลย ....แต่อาจจะด้วยจิตใจที่ไม่เปิดกว้างของเขานั่นแหละ หลังจากที่ผมอยู่ข้างหน้าเขาแล้วเขาก็เปลี่ยนมาอยู่เลนซ้ายทันที ขับตีคู่ผมมาและเบียดมาคร่อมเลนกลาง มอเตอร์ไซด์ยังไปไม่ได้เลย ยังบีบแตรไม่หยุด ทำท่าจะหักรถมาชนหลายที ผมเฉยๆ และไม่มองด้วยว่าเขาจะทำท่าทางอะไร ยกนิ้วอะไร ขี้เกียจ รำคาญ เพราะเห็นรถท่าทางแรงๆ ในเวปนี้มาเยอะแล้ว และที่สำคัญไม่เฉพาะเขาหรอกที่บีบแตรใส่ผม....เขาก็โดนคนอื่นบีบแตรใส่เหมือนกัน
    .......แต่เขาเล่าไม่หมดแค่นั้นแหละ...... นี่คือความจริงของเหตุการณ์ในวันนั้น

+++++++++
    ผมต้องขออภัยน้าสมาชิก D-maxclub ทุกคน ที่เป็นต้นเหตุให้มีกระทู้ประนามดังกล่าว....แหละตัวผมเองก็เข้ามาตอบช้าด้วย เนื่องจากยุ่งงานไปคุมสอบส่งคนงานไปทำงานประเทศเกาหลีใต้ ผมเป็นประธานอำนวยการสอบที่สนามสอบโรงเรียนสีกัน ต้องไปเตรียมการและสรุปผลหลายอย่าง
    +++++++++
    ......ปกติผมขับรถ ไม่มีนิสัยปาดหน้าปาดหลังอยู่แล้ว ส่วนมากจะโดนคนอื่นๆ ปาดมากกว่า ถ้ามีความผิดเกิดขึ้น ผมขอยอมรับผิดจริงๆ ทุกกรณี ที่สร้างความเสื่อมเสียให้กับคลับที่ผมรักที่สุด และดีที่สุด ไม่ว่าเหตุการณ์ความจริงจะเป็นอย่างไร แล้วแต่ใครจะอ่านจะเชื่อก็แล้วกัน เรื่องเกิดขึ้นแล้วและผ่านไปแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะทำอะไรอย่างไรเหมือนกัน.....
    +++++++++
    ต้องขอขอบคุณ น้า 070 ด้วยที่ mail มาบอกให้ผมทราบ....ไม่งั้นผมก็คงไม่รู้ว่ามีเรื่องราวเกิดขึ้นที่บอร์ดของเรา
    --------------------------------------------------------------------------

**เจ้าตัวออกมาแล้วนะครับ อ่านและทำความเข้าใจ วิเคราะห์กันเองนะครับ**
    ผมไม่อยากให้เอาคลับมาเกี่ยวข้อง นะครับ มันจะกลายเป็นเรื่องใหญ่
    เกินความจริงเปล่าๆ ยังไงก็ ขอให้จบนะครับ

28. จบเรื่องได้แล้วมั๊ง
    อย่าสรุปเลย ว่าใครผิดใครถูก
    เพราะจากที่ดูๆ หาจุดจบไม่ได้หรอก

29. http://www.bbznet.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=52921&c=1&order=numtopic

2 ฝ่ายเคลียร์กันเองนะครับ เพราะผมอ่านมาทั้ง 2 ฝ่ายแล้วก็ไม่รู้ว่าใครถูกใครผิดเพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ทั้งสองฝ่ายก็โทษกันไปมา ถ้าคนนึงรู้จักให้อภัยคนนึงรู้จักขอโทษมันก็จบด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย จริงไหมครับ ส่วนเรื่องของทางเว็ปก็แล้วแต่ดุลพินิจของแอดมินคลับนั้นๆครับ ว่าจะแก้ไขยังไงกับเรื่องพวกนี้ แต่ในความคิดมันเป็นเรื่องของบุคคลทำไมต้องเอาคลับเข้าไปเกี่ยวข้องกับเรื่องพวกนี้ เรื่องการปกครองคนในสังกัดของคลับ ผมว่ามันมีแนวทางกันทุกคลับแหละครับ ทุกคนสามารถตักเตือนกันได้แต่บางครั้งการติดต่อกันอาจจะทำได้ลำบากเพราะบางคลับเป็นคลับใหญ่ การที่จะให้ทุกคนรู้จักกันหมดทำได้ยาก ทำให้ต้องใช้เวลากันซักพัก ส่วนเรื่องทำไมรุ่นใหญ่เขาไม่ออกมารับผิดไปก่อน ในมุมมองเขาอาจจะสืบหาความจริงก่อนที่จะทำอะไรลงไป ไม่ใช่พอมีปัญหาก็ออกมารับก่อนแล้วค่อยว่ากันทีหลัง มันก็ไม่ได้เพราะยังไม่รู้ความจริง ว่าฝ่ายไหนถูกฝ่ายไหนผิดแล้วออกมายอมรับก่อนก็เท่ากับยอมรับว่าตัวเองผิด แต่ถ้าเจ้าตัวคนที่ก่อเรื่องออกมาเล่าเหตุการณ์แล้วก็ค่อยว่ากันครับ ถ้าไม่อย่างนั้นก็ไม่เป็นธรรมกันทั้ง 2 ฝ่าย ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแต่อยากให้ทุกท่านรู้จักการให้อภัยรู้จักการขอโทษ เรื่องพวกนี้มันก็จะไม่เกิดไม่ว่าบนถนนหรือที่ไหนก็ตาม อยากให้เรื่องของคู่กรณีทั้ง 2 ท่านจบลงด้วยดีนะครับ

30. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เสียหมด ชาว ดีแมค มาขอโทษเค้าก็จบแร้วไม่น่าหนีหายไปเรยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้