มีใครเคยใช้น้ำมันเครื่อง OMEGA มั้ย?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Zaa - MiDwAy, 6 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    อยากรู้ครับ...เห็นสเปคเคลมไว้ 32,000 กิโลเลย...ถ้าดีอยากลองใช้ดูอ่ะครับ...

2. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ดี ครับ

ดีมากเลย หล่ะ

จัดเป็นน้ำมันเครื่องเทพ

ซะนั้น ราคา มันก็เลย เทพ ตาม :D :D :D

3. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    อยากทราบราคาอะคับ เห็นมานานแล้วเหมือนกัน ใครรูราคาบอกหย่อยดิ...PMก้ได้คับ

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ยังมะเคยลองเกรดมันประมาณไหนมั่งอะครับ เบอร์อาราย

ราคาแพงมากไหมอะครับ

5. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
  6. ซื้อ 5 ลิตร แถมนาฬิกาหรือป่าว?

7. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    เท่าที่เจอมามีขายสำหรับช้งานเกรดเดียวครับ 10W 40 5ลิตร ราคา 8,500 ใช้ได้ 32,000 กิโลเมตร

ผมเองไม่เคยใช้ เลยอยากรู้ว่าทำไมมันราคาขนาดดดนั้น แต่ถ้าดีมาก มากกก ว่าจะกัดฟันลองซักแกลลอล

มีใครสนใจมั้ยครับ จะได้ลองเอามาใช้กันดู คงจะไม่ต้องเปลี่ยนเลย ปี สองปีอ่ะ ลืมบอกเปนเกรด SM

ครับ

8. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    กรองน้ำมันเครื่องมันตันตั้งแต่10000โลแล้ว

9. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    อ๋อครับเท่าที่ทราบ ถ้าใช้กรองทั่วไปก้อเปลี่ยนทุก หมื่นกิโล

แต่น้ำมันเครื่องไม่ต้องเปลี่ยนอ่ะครับ หรือถ้าอยากให้อยุ่ยาวยาว

กรอง K&N ก้อใช้ได้นานกว่ากรองทั่วไปประมาณเท่าตัวนะครับ...

อันนี้คือเท่าที่ผมทราบนะ เพียงแต่อยากรู้ว่าใครใช้มาแล้วเปนไงบ้างอ่ะครับ..

10. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    สงสัยไรกันมากอ่ะน้อง................HKS และ MOTUL ก็ลองใช้ไปสิ.......แรงดีนะ..

11. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มันดีจริง แต่ อุปกรณ์อื่นๆมันตามไปไม่ทันอะคับ น้ำมันเครื่องมันมีหน้าที่ที่นอกจากหล่อลื่นก็คือการชะล้าง สิ่งสกปรก ออกจากเครื่อง

กรองน้ำมันเครื่องมีหน้าที่ดักจับ สิ่งสกปรกเหล่านี้ไว้ กรองตันทุกหมื่นกิโล เวลาคุณ ถอดกรอง ยังไงคุณก็ต้องเสียยน้ำมัน ครั้งละ 1-2 ลิตรอยู่แล้ว ในกรอง ไหนจะที่ไหลทิ้งระหว่างถอดใส่อีก

อีกอย่างนะคับผงเล็กๆ บางครั้งมันสามารถหลุดรอดกรอง น้ำมันออกไปได้มันก้อจะ แขวนลอยอยู่ในน้ำมันนั่นแหละคับ
    อย่าว่าแต่ แสนโลเลย 50000 ผมก้อว่า ตะกอนพวกนั้นคงเยอะโคตรๆแล้วถนนเมืองไทย ฝุ่นละออง มันเยอะมากมายมหาศาลคับ
    ถ้าเทียบกับประเทศที่ผลิต และทดสอบน้ำมันพวกนั้น

เท่าที่ดูจากราคาผมว่า เค้าคงให้ไว้ใส่พวกรถแข่ง รถสนามที่วิ่งใช้งานที่รอบ สุงมาก เป็นเวลานานๆมากกว่า
    แข่งเสร็จแทนที่จะก็ถ่ายทิ้งไปเลย ก็อาจจะใช้ได้ 2-3 ครั้งหรือจนกว่าเครื่องจะถึงกำหนดรื้อเช็คคราวหน้า มากกว่า

12. za_la_go

za_la_go New Member Member

55
    4
    0
    ผมว่าหมื่นโล น้ำมันเครื่องมันก็สกรปกแล้ว ใช้ถึงแสนโลถึงน้ำมันยังดี แต่ความสกรปกนี่สิ

13. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    v

]
    ลองมาหมดแล้วพี่...แต่วันนี้สนใจไอ้ตัวนี้อ่ะ...

14. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    เท่าที่ลองใช้มาหลายตัวนะครับ ผมคิดว่าน้ำมันแต่ละตัวมีคุณสมบัติต่างกัน

ขึ้นอยู่กับสารเติมแต่งที่ผสมลงไปในน้ำมัน บางตัวชะล้างเขม่า

บางตัวคงความหนืดในอุณหภูมิสูง บางตัวเคลือบชิ้นส่วนลดการเสียดสี

ในสภาพปกติการทำงานของเครื่อง มันจะไม่มีเศษชิ้นส่วน อะไรใหญ่จนลอด

ผ้ากรองได้อะครับ ซึ่งกรองดีดี บางตัวผ้ากรองก้อมีอายุการใช้งานมากกว่า

กรองผ้าลูกฟ้าฟ้า เปนเท่าตัว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เท่าที่ถ่ายเองประจำ รถผมเอง

ถ่ายน้ำมันถอดกรอง น้ำมันพร่องไม่เกินครึ่งลิตรครับ

แต่ที่ตั้งกระทู้นี้ถามเพราะผมสงสัยครับว่า สารตั้งต้นที่ใช้ผลิตน้ำมันตัวนี้

ทางผู้ผลิตบอกว่าเปนคนละตัวกับน้ำมันทั่วไปในตลาดทั้งหมด

คุณสมบัติมันจึงต่างกันอย่างมาก ที่นี่ผมเลยต้องการประสบการณ์ตรง

จากผู้ใช้งานว่ามันดีอย่างไรอ่ครับ เพราะน้ำมันตัวนี้ส่วนใหญ่จะใช้กับรถแข่ง

เปนเกรด 10w - 60 ซึ่งรถบ้านคงม่ายใช้กันครับ

แชร์ความคิดกันครับ ใครคิดยังไงก้อลองเสนอแนวที่คิดมากัน

ผมว่าคิดแย้งกัน ก้อ ได้ความรู้ดีครับ

15. ดีอ่ะ มันดีจริง แต่รถแบบเรา ๆ ท่าน ๆ เครื่องขับใช้งานไปวัน ๆ จำเป็นขนาดนั้นเหรอ
    ถ้าเอาไปใส่รถแข่ง วิ่ง Endurance สัก 6 ชั่วโมงอ่ะ ว่าไปอย่าง

16. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    น้ำมันเครื่องดูด้วยตาว่าสกปรกหรือไม่สกปรกลำบากครับ

เพราะสีที่เห็นเวลาถ่ายออก หรือความหนืดที่ไหลลงมาเวลา

ถ่ายน้ำมัน ไม่ได้บอกได้ครับว่า น้ำมันหมดสภาพหรือยัง

สี ที่เห็นขึ้นอยู่กับสภาพเครื่อง และความสามารถในการ

ชะล้างคราบเขม่าเปนส่วนใหญ่ครับ

น้ำมัน OMEGA ที่ผมทราบมีขายไม่กี่ตัวครับ

ตัวธรรมดา ใช้ได้ ประมาณ 30,000 กิโล

ตัวเฉพาะของโรตารี่ ใช้ได้ 20,000 กิโล

ตัวที่ใช้กับรถแข่ง อันนี้ไม่ทราบ

แต่ที่เห็นจะใช้กับรถเซอร์กิตนะ ใช้กันมาเปนสิบปีละ

17. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    ผมอยากลองใช้อ่ะครับ ซักครั้ง ก้อยังดี แต่ตรงนี้

อยากได้เสียงของคนที่เคยใช้มันอ่ะ

ผมเองก้อใช้รถทุกวัน ถามว่าจำเปนมั้ยที่ต้องใช้น้ำนดีดี

ผมก้ออยากลองเท่าที่กระเป๋าสามารถจ่ายอ่ะครับ

เพราะเราไม่รู้หรอกว่าจังหวะไหนมันจะไม่พอ

เหลือดีกว่าขาดครับ...อันนี้ที่ผมดูมามันใช้งานทั่วไปอ่ะครับ

เพียงแค่ ผมไม่เคยเห็นน้ำมันเครื่องตัวไหนที่บอกเสปคเปนผลแลป

ละเอียดมากเลย จนผมต้องมาตั้งคำถามหาคนเคยใช้น่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นที่มาแชร์กันครับ

18. wUt-Td27

wUt-Td27 New Member Member

47
    1
    0
    ลิตรล่ะ2000 จ้าตัวเเทนจำหน่ายอยู่หลังโรงหนังพระโขนงเธียเตอร์ และที่แพงกว่านั้นก็มี 50ซีซี.
    ราคาหมื่นห้า นั่นก็ยี่ห้อโอเมก้าเช่นกัน พวกนี้เขาเอาไว้ใช้กับนาฬิกายี่ห้อดังๆเท่านั้นครับ
    ส่วนตัวไม่สนับสนุนนะครับ เพราะว่าพอเราเติมเข้าไปแล้วเราจะไม่ค่อยมีเวลาเข้าอู่เชคสภาพเครื่องยนต์ เติมแกลอน ล่ะ700 นี่แหล่ะครับ
    ถ่ายน้ำมันเครื่องที ก็เชคอย่างอื่นไปด้วยในตัว

19. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    นึกว่าทำแต่นาฬิกาให้เจมส์ บอนด์ :D

20. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ว่าแต่ใน Rcw เรานี่ยังไม่เคยมีใครลองเลยเหรอ....

ว่าแต่ ถ้าได้ลองอย่าลืมมาบอกถึงความแต่กต่างนะคับ

ชอบจิงๆ คนชอบลองเนี่ย...:D:D:D

21. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    ขอเก็บตังค์ + ทำใจก่อนนะครับ

ถ้ามีโอกาสได้ใส่ จะมาแถลงไขให้ทุกคนทราบ....

เกรด 10w - 40 ถ้าใครสนใจลองด้วยกันคุยกันได้นะ

22. Masterpiece

Masterpiece New Member Member

85
    3
    0
    ผมใช้อยู่ครับดีจริง อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมก้อถามมาได้นะครบ

มีไฟล์ข้อมูลเอาไปดูเล่น ๆ ครับ

23. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    ขอบคุณครับ แล้วตัวที่ใช้เปนตัวไหนครับ

ข้อมูลที่มีเปนไฟล์สเปคของน้ำมันรึเปล่าครับ

รบกวนขอทางเมลสะดวกมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

[email protected]

24. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    โอ้วจะมีปัญญาซื้อใช้รึป่าวเนี่ย....แพงมากกกก

25. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    50cc ห มื่ น 5

ถ้ า เ อ า ม า ใ ส่ B18 ก็ เ กื อ บ ๆ 4 ลิ ต ร

4 0 0 0 c c / 5 0 ก็ 8 0 ข ว ด = เ ป ลี ย น น้ำ มั น เ ค รื่ อ ง ค รั้ ง ล ะ 1 2 0 0 0 0 0

เ เ ม่ เ จ้ า เ เ พ ง ก ว่ า ร ถ อี ก :D :D :D

26. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    อย่ามองแต่ราคาสิครับ...เฉลี่ยแล้วถ้าเราใช้ได้ถึงที่ทางสเปคแจ้งไว้

เฉลี่ยประมาณกิโลเมตรละ 0.25 บาท ถ้าแลกกับคุณสมบัติของมันผมมองว่าน่าสนใจ

เพราะน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้แท้ที่ใช้อยู่ มันก้อเฉลี่ย กิโลเมตรละ 0.19 บาท

สำหรับรถผมที่ใช้ total 5w - 30 ใช้ปกติ 4.5 ลิตร ถ่ายที่ 10,000 กิโลเมตร น่ะครับ

ถ้าคิดแบบไม่เครียด ก้อ เคยถ่ายน้ำมันปีละสามครั้ง ค่าน้ำมันครั้งละ 1,900 สามครั้งก้อ 5,700 บาท

ก้อมาถ่ายน้ำมันเครื่อง ปีละครั้งแทน เท่าที่คิดไว้ตามนั้นอ่ะครับ

แต่ตรงจุดนี้มันแล้วแต่คนจะเลือกมอง ผมอยากรู้ว่ามันดีจริงอย่างที่ได้ยินมามั้ย เท่านั้นเอง

สิบปากว่า ไม่เท่ามือทำ เพราะฉะนั้น เก็บตังค์ก่อนครับ...ปีหน้าฟ้าใหม่ คงได้เจอกาน OMEGA

27. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    ตัวนี้มันเปนน้ำมันใส่นาฬิกา อ่ะป่าวครับ...50 c.c.

28. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0

ถ่ายน้ำมันเครื่อง ปีละครั้ง ?!??!

ถ้าทำได้จริง ก็คงประหยัด แต่ตัวน้ำมัน มันก็แพงมากนี่ครับ จะคุ้มกันเหรอ ?!?!

ผมขอใช้ PTT ซินเทติก 100% แกลลอนละ 980 บาท ถ่ายทุก 10,000 โล (ประมาณ 3 เดือน) เหมือนเดิมล่ะกัน จะได้สดอยู่เสมอ :D

แล้วแต่คน แล้วแต่ความคิดครับ...... :D

29. Zaa - MiDwAy

110
    3
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ล่าสุดมีพีพีในนี้ได้เสนอหัวเชื้อน้ำมันเครื่องของ Omega มาให้ลองใช้ฟรี

ลองใส่แล้ว ความรู้สึกแรกคือมันรู้สึกว่าเครื่องไม่ได้หน่วงกว่าเดิมครับ เสียงเครื่องจากอาการวาล์วแข็ง

ลดไปนิดหน่อย หรือแทบไม่ลดลงเลย ถ้าใส่หัวเชื้อน้ำมันเครื่องทั่วไปที่เปนน้ำมันเหนียว เครื่องคงเงียบกว่าเดิม

แต่ที่เห็นได้คือ น้ำมันจะเคลือบเกาะกับชิ้นส่วนในเครื่องในลักษณะที่ยังเปนน้ำมันเครื่องลื่น ลื่นนะครับ

ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องขึ้นมา จะเห็นชัดว่า ฟิล์ม น้ำมันที่เกาะก้าน หนากว่าเดิมจิงครับ

เอาไว้ครบกำหนดถ่ายแล้วจะลองดูลักษณะหลังจากถ่ายทิ้งนะครับ

30. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ได้แล้วซื้อแจกน้องๆด้วยนะพี่ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้