อยากได้วิธีถอดไฟหน้า กับ กันชนหน้า ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prueck, 7 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    พอดีซื้อไฟหน้า กับ ได้กันชนมาใหม่ อยากจะเปลี่ยนเอง แต่ไม่รู้วิธีถอด
    ใครมีรูป หรือ ลิงค์ ที่เกียวกับการ ถอดกันชน กับ ไฟหน้า ช่วยบอกหน่อย
    ครับ พอดีลองค้นหาแล้ว แต่มันไม่เจอ ไม่แน่ใจว่า มันไปอยู่ไหนแล้ว
    แต่ก่อนเคยเห็นอยู่ แว็บ ๆ เวลาจะใช้ดันหาไม่เจอ ช่วยผมด้วยครับ
    จะได้หล่อ เร็ว ๆ

2. asimo04

asimo04 New Member Member

37
    0
    0
    จรัดไปครับ

3. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    จะเข้าไปดูยีงงัยอ่ะคับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  4. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    เง้อออออออ
    แต่รอดูด้วยครับ

5. prueck

138
    17
    0
    พี่ asimo04 จรัด อะไรมาอะ ดูไม่ได้ จรัดให้ใหม่ได้มั้ยครับ

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขอแบบรวบรัดนะครับ พอดีไม่มีเวลาพิมพ์มาก ช่วงนี้งานเยอะครับ :cry:
    1. เปิดฝากระโปรงหน้าอออกมา จะเห็นหมุดยึดกระจังหน้า 5 ตัว ใช้ไขควงปากแบนงัดแกนกลางหมุดขึ้นมานิด(ปลดล็อคหมุด) จากนั้นก็ดึงตัวหมุดออกมาครับ ทั้ง 5 ตัวเลย

2. ที่ซุ้มล้อหน้าทั้ง 2 ข้าง (ปลายกันชนด้านใน) มีน็อตเบอร์ 10 อยู่ฝั่งละตัว ถอดออกมาครับ

3. ถอดปลั๊กไฟตัดหมอง (ถ้ามี)

4. ถอดปลั๊ก Sensor แอร์ออโต้ (ถ้ามี)

5. ด้านใต้กันชนหน้าก็มีน๊อตเบอร์ 10 อีก 2 ตัวครับ ถอดออกมาเช่นกันอนนี้กันชนหน้าก็สามารถถอดออกได้แล้วครับโดยการดึงสไลด์ออกมาด้านหน้าครับ ระวังมุมกันชนขูดแก้มรถด้วยครับ วิธีป้องกันก็เอาเทปกระดาษกาวแป๊ะไว้ครับ (ดูรูปที่ 6)

6. น๊อตยึดขาโคมไฟตัวที่ 1

7. ตัวยกกันชน ถอดออกก็ดีครับ จะได้ถอดโคมง่ายขึ้น (มาร์คตำแหน่งไว้ด้วย) ปล.ถ้ากันชนหน้าห้อยก็ปรับตัวนี้ได้ครับ

8. น๊อตยึดขาโคมไฟตัวที่ 2

9.น๊อตยึดขาโคมไฟตัวที่ 3 และ 4 ครับ ถอดหมดแล้วก็สามารถดึงสไลด์โคมไฟออกมาได้ครับ อ้อ!! ก่อนดึงก็ถอดปลั๊กไฟหลังโคมด้วยนะครับ

10. ถอดเสร็จแล้วครับ แต่ตอนประกอบจะเหนื่อยกว่านะ :D

หมดเวลาแล้ว :cry: Thank. :)

7. Yoke_EK

Yoke_EK New Member Member

22
    3
    0

แจ่มครับผม

8. prueck

138
    17
    0
    ขอบคุณครับพี่ MUGEN ผมขอถามเพิ่งอีกหน่อย
    กันชนที่ได้มา มันมีช่องอากาศ ตรงกลางกับ ด้านข้าง ๆ
    ไม่ทราบว่าตรงช่องรับอากาศที่ว่า เค้าใช้อะไรปิดกันครับ
    เป็น ตะแกรงเหล็ก หรือ ตาข่าย หรือ ว่ามุ้งดำ ครับ
    แล้วไม่ทราบว่า หาซื้อกันที่ไหน ตอนนี้ยังไม่กล้าใส่
    กลัวว่าใส่แล้วต้อง ถอดออกมาใส่ ตาข่ายอีกรอบ
    ตามรูปเลยครับพี่

9. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    กันชนหน้ามาสไตล์ Evo เลยนะ :D
    ตะแกรงหาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างครับ ไม่รู้ว่าเค้าจะแบ่งขายหรือเปล่านะ

10. prueck

138
    17
    0
    กันชนอันนี้มันมีที่มา สมัยนั้น EVO4 กะลังแรงเลย น้องผมอยากได้อย่างแรง แต่ดันมี EK
    เลยสั่งทำกันชน EVO มาใส่ใน EK ได้ความแปลกไปอีกแบบ พอตอนหลังผมซื้อรถ
    คันนี้ต่อมาจากน้อง เค้าก้อให้กันชนมาด้วยตามในรูป เลยว่าจะมาใส่เล่น ๆ ก่อน
    เพราะคิดว่าขาย ก็คงไม่มีใครเอา เห็นส่วนมากเพื่อน ๆ แต่งแบบ TYPE R หรือ
    ไม่ก้อ MUGEN ฯล เลยว่าจะแหวกแนวซะหน่อย (จิง ๆ ก็อยากเหมือนเพื่อน ๆ แต่ไม่มีเงิน)

ส่วนตะแกรง ไว้มีเวลาจะไปหาซื้อซะหน่อย ใส่ได้แล้ว จะเอารูปมาให้ติชมนะพี่

กะลังเห่อรถใหม่ผม แต่ เก่ามาจากคนอื่น (รถมือสอง)

11. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    eK+evo ครับ แปลกไปอีกแบบ อยากเห็นรูปจัง

12. prueck

138
    17
    0
    ใส่มาเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณ เพื่อน ๆ ทุกคนที่ให้คำชีแนะ
    รวมถึงวิธีถอดใส่ แต่ผมลองเองแล้วไม่สำเร็จ ต้องเสียเงินจนได้
    โดนค่าตะแกรง+ค่าใส่ เกือบพัน แต่สงสัยจะอยู่ได้ไม่นาน
    มันเตี้ยมากมาย แค่ 2 วัน ถอดใจแล้วครับ

ปล. ไม่รู้มีใครอยากดูมั้ย รู้แต่ว่าอยากให้เพื่อนดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้