รถวิ่ง3สูบ เสียงเป็นImเลย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 3 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เสียงออกท่อมันฟ้องเลยครับ ว่าผิดปกติ เสียงเหมือนพวกImเลย แล้วรอบก็เร่งไม่ขึ้นเลย เร่งขึ้นก็ช้ามาก ต้องกระทืบคันเร่ง ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ระบบแก๊ส แต่ว่าพอเปลี่ยนเป็นน้ำมันก็เป็น แต่เป็นน้อยกว่า

แต่ที่แปลกก็คือ ตอนเข้าเกียร์Nจะไม่มีอาการเลย เหยียบแล้วรอบขึ้นตามปกติ

อยากทราบว่า เกิดจากอะไรครับ หัวเทียมผมเพิ่งเปลี่ยนไปไม่ถึง10000 โล สายหัวเทีย นก็เช็คแล้ว แน่นปกติ (หรือว่าเปลี่ยนหัวเทียนต้องเปลี่ยนสายด้วย)
    ส่วนที่จานจ่ายยังไม่ได้เปลี่ยนโอริง+ประเก็น มีน้ำมันซึมออกมา

กลัวกล่องECU มันพังจังเลย ไม่ทราบว่ากล่องECU ของตัวD16Y8 LEV มันResetได้ไหมครับ แล้วresetนี้ต้องถอดขั๋วแบตออกหรือว่าต้องเอามาทำยังไงครับ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนเอาของD15B ใส่ได้ไหมครับ เน้นประหยัดงบที่สุด เพราะผมขับรถไม่เกิน120 เน้นใช้งานจริงๆ

ตอนนี้ไม่มีรถใช้เลย เสาร์ว่าจะเข้าไปซ่อมแถวๆอู่ดอนเมือง อู่Honda เลยอยากทราบว่ามันควรจะแก้ไขที่จุดไหนจะได้ไม่เสียเงินมากนัก:cry:

2. Hayabusa

494
    37
    0
    อีกนิดครับ แล้วก็เวลาตอนวิ่งนี้ มันจะรู้สึกว่าเหมือนมีใครมาถีบรถจากใต้ฝากระโปรง แบบ ปึกๆๆ แล้วรถก็กระตุกๆ ปึกๆๆ อันนี้เป็นตอนจอด+ขับตอนเข้าเกียร์D ส่วนเข้าเกียร์Nก็เป็นนิดหน่อย

แง อาทิตย์หน้าต้องลงไปพัทยา ด้วยอะ ทำไงดี

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าวิ่ง 3 สูบจิง ลองหาก่อนครับ ว่าสูบไหนที่ไม่ทำงาน

ติดเครื่อง แล้วลองชักสายหัวเทียน ทีละอัน

ชักอันไหน แล้วเสียงเครื่องไม่เปลี่ยน ให้ลองดูที่หัวนั้นครับ

ถอดหัวเทียนมาเสียบข้างนอก แล้วลองสตาร์ทดู ว่ามีไฟแล่บ ที่หัวเทียนมั้ย

อ้อ....อย่าลืม เอาหัวเทียนลงกราวด้วยละครับ

ถ้าไฟไม่แล่บ ลองหาสายหัวเทียนมาลอง หรือสลับกะสายอื่นดูครับ

ค่อย ๆ ไล่ไปครับ เด๋วก็เจอ

4. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    วิธี นึงหลักจากเช็คตามที่พี่กุ้งบอกแล้ว ไม่พบว่าผิดปกติ
    ให้เข้าอู่ ที่มีเครื่องวัดกำลังอัด(ถ้าอู่ไหนไม่มีถอยออกมาเลยไม่ต้องคุยมาก เสียเวลา)
    ตอนนี้รถผม สูบ3 กำลังอัดก็ไปแล้ว เสียงไม่เรียบดุดุเหมือนอิมนี่ล่ะ
    ขับได้ปกติ แต่จะอืดๆหน่อย และกินกว่าปกติหน่อย
    เร็วๆนี้จะ ไปอิมพอร์ทเครื่อง จากระยองมา เห็นว่าเจ้าของเขาจะกลับมาแว้ว อิอิ

5. DeAr 2005

DeAr 2005 Guest

0
    0
    0
    เศร้า

...........................ซ่อมหายมั้ยราคาเท่าไรมาบอกด้วยน่ะครับ รถผมก้อเป้นคล้ายๆกัน ของผมใส่เกียร์แล้วเปิดแอร์จะเป็นครับ รอบบางทีมันจะกระตุุกๆ เร่งไม่ค่อยขึ้น บางที่เหยียบไม่ไปอีกตะหาก หมดไปเยอะแล้วยังหาไม่เจอครับ ติดแก๊สเหมือนกันครับของหัวฉีด

6. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูตามที่พี่ข้างบนบอกครับ ของผมเคยเป็นตอนขันทางไกล 140 พอถอนคันเร่งแล้วเหยียบต่อเป็นเลยครับ
    เร่งไม่ขึ้น พอเปลียนหัวเทียนก็หาย

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ลองเช็คตามที่ท่านข้างบนกล่าวเลยครับ

8. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    กินน้ำมันน่าดู....เป็นที่เขม่าหัวเทียนที่ซอกข้างฉนวนล้างและขัดก็ใบเลื่อยที่แหลมๆแคะเขม่าออก....รถแก็สต้องดูแลเรื่องของ..หัวเทียน..กรองอากาศ..น้ำมันเครื่องต้องถ่ายเร็วกว่าปกติมันเหลวไวเนื่องจากความร้อน(หรือใช้น้ำมันเครื่องแก็สเฉพาะ)

9. โบ๊ท

โบ๊ท New Member Member

440
    3
    0
    รถผมเคยเป็นตอนไปมิดติ้งที่แหลมแท่น เสียงเหมือนImจริงๆ
    แต่กลับมาต้องมาเช็คฝาสูบ ทำไปทำมา ทำฝาสูบซะเลย ดีด้วยแรงดี

10. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เคยเป็นเหมือนกันตอนล้างห้องเครื่องเอง ให้ทำแบบพี่ข้างบนบอก บางทีปลั๊กหัวเทียนอาจไม่แน่ก็ได้ครับ แต่ถ้าซวยก็สูบเน่าไปแล้ว 1 สูบ

11. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    อีกอย่างหนึ่งคือ เครื่องไม่มีกำลังเหมือนเดิมสังเกตได้ตอนเร่ง

12. ทำตามข้างบนบอกก่อนเลย ง่ายสุด ถ้าไม่หายก็มาดูที่หัวฉีด ว่าฉีดหรือป่าว โดย
    แงะปลั๊กออกทีละหัว แล้วดูอาการ ถ้ายังไม่หายอีก เอาเข้าอู่ ไปเช็คกำลังอัดดู ถ้า
    ยังไม่หายอีก ลองตั้งวาล์วใหม่ ถ้ายังไม่หายอีก เปิดฝาเลยครับ

13. Hayabusa

494
    37
    0
    สรุปลองแล้วครับ

ไปทำที่Thai eng มา วัดกำลังอัดOK สายหัวเทียนOK หัวเทียนOK ยังไม่ได้เปลี่ยนฝาสูบ ลองเปลี่ยนจานจ่ายก่อน หายสนิทเลย ติด4 สูบ เหมือนเดิม ขอบคุณครับที่แนะนำ

14. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ผมก็เคยเป็น เม่งเผาไหม้ไม่หมด วิ่งแค่ 3 สูบ

น้ำมันออกเป็นระออง ทางท่อไอเสียเลย สรุปผมแก้ที่ระบบไฟตรงรางหัวฉีด อะ เนื่องจากไปติดแก๊ซแร้วทําระบบไฟมาไม่ดี

15. Hayabusa

494
    37
    0
    ตอนนี้รถหายเกือบปกติแล้ว ประมาณ 95% ยังมีกระตุกบาง ตอนติดไฟแดง อาการดีขึ้นนิดหน่อยเพราะไปเปลี่ยนมอเตอร์รอบเดินเบามา แต่เป็นของมือ2 800บาท

สรุป ไปรถเม ดีกว่า เก็บเงินเปลี่ยนเครื่อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้