อยากให้มีการรวมคนที่ใช้เครื่องMIVECครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย sarawutone, 8 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    93T+MIVEC

ผมใช้ 93T อีคาร์ ตอนนี้ได้อะไหล่เครื่องไมเวคมาทั้งตัว จะเอาท่อนบนไมเวคมาประกบต้องทำไงบ้างครับ
    ในกทม.ที่ไหนรับทำบ้างครับ รู้แต่ที่ชลบุรี ไกลไปหน่อย ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าทำแล้วดีหรือเปล่า ขอบคุณครับ

2. MR.colt

MR.colt New Member Member

573
    2
    0
    จริงๆแล้วตอนนี้ก็มีหลายอู่นะครับที่ทำเนียนและจบ อู่ พี่แก้ว MITSU ONLY ก็ใช้ได้ครับ เจ้าของอู่ทำเอง เลย เล่นรถด้วยกัน เข้าใจความรู้สึกคนเล่นรถด้วยกันครับ แต่ที่ผมทำอยู่ อู่จะอยู่ที่ซอย ลาดพร้าว 48 ครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนจะได้ลองแนะนำอู่ใกล้ๆบ้านได้ถูกครับ....:D

3. MR.colt

573
    2
    0
    ในใจคิดจะทำอะไร อย่างไร ครับ ถ้าเอาฝาไมเวคมาประกบ ก็ปิดได้พอดี ครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย แต่มัน เป็น เครื่อง 93T ไม่ใช่เหรอครับ ถ้าเอาฝาไมเวค ประกบ มันก็จะไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ ถ้าไม่เอาสายไฟมาใช้ด้วย แล้วถ้าเอาสายไฟมาด้วย ก็จะเป็นเครื่องไมเวค 1800T แต่ถ้าจะยังเอาเทอร์โบ ไว้ใช้ด้วย ก็ต้องหากล่องจูนมาใส่ อีกใบนึงครับ งานนี้อีกยาวครับ กว่าจะจบ ...:D

4. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    มีคนทำแล้วครับ ที่พนัส คนนึง กับ ที่ สุขาภิบาล ตรงมิสทีน แรงใช้ได้เลย

5. omosomo

omosomo New Member Member

13
    0
    0
    ถ้าหา MIVEC Control แล้วไปจูน+ติดตั้งแพงมั้ยอ่ะคับ
    ผลที่ได้มีอะไรบ้างหรอคับ
    รบกวนหน่อยนะคับ

6. wut.

130
    0
    0
    ผมอยู่แถวบางแคครับ มีอู่แถวนี้บ้างไหม ทีผมจะทำคือ ใช้ท่อนบนของทั้งหมด ฝา ท่อร่วมไอดี แต่
    ชุดสายไฟและกล่องECU ไม่รู้จะใช้ของMIVEC จูนน้ำมันดี หรือชุดที่ใช้เดิม เป็นของอีโว แล้วหาตัวชิพไลท์มาสั่งเวค ทำงานตามใจชอบแล้วจูนน้ำมันดี
    มีคนบอกว่าจะเจอปัญหา พอร์ตฝาสูบไม่เท่ากัน(อันนี้เปิดพอร์ตได้) กำลังอัดไมเวคจะสูงมาก(อันนี้น่าจะเสริมประเก็นน่าจะได้) วาล์วไมเวคจะเปาะและเล็กกว่า เนื่องจากจะร้อนจัด อาจจะขาดได้(ไม่รู้ใช้วาล์ว93Tได้เปล่า) รอบจะจัดขึ้น(เกียร์93Tจะทนได้ไหมน้อ) โบกับเวค จะทำงานสัมพันธ์ยังงัย และแย่งกันดูดน้ำมันกันน่าดู (ไม่รู้จะทะเลาะกันหรือเกี่ยงกันจนหลับกันหมดหรือเปล่า)
    แต่แน่ๆ ได้ซื้อเครื่องมาแล้วแต่เป็นเครื่องอะไหล่ ผมจะใช้แต่ท่อนบน กล่องและชุดไฟ เท่านั้น ใครสนใจอะไหล่อย่างอื่น โทรหาได้นะครับ เช่น ท่อนล่าง ลูกสูบ ปั๊มมาลัยพาวเวอร์ จานจ่าย ไดชาร์ท หัวฉีด สายหัวเทีย คอล์ยหัวเทียน เฮดเดิม กล่อง สายไฟ อื่นๆ นึกไม่ออก ทุกอย่างขายถูก
    แต่ตอนนี้ผมกำลังหาฝาครอบสายหัวเทียน 92ไมเวค ไมล์หมื่นรอบ กล่องอีมะเหง็ก ชิพไลท์ ลูก4Aซุป ใครมีไม่ได้ใช้ ขอซื้อนะครับ หรือจะแลกอะไหล่ก็ได้ ทิ้งเบอร์ไว้นะครับ เดี๋ยวโทรกลับ ช่วงนี้ไม่สะดวกรับโทรศัพท์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2008
  7. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เดี๋ยววันเสาร์ผมโทรหาอีกทีนะคับ :D

8. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ไวจัง คุณแจ๊สส

9. Styx

Styx New Member Member

32
    1
    0
    มาละคับ รูปท่อไอดี Top Fuel
    ตอนนี้อยากได้ฝาครอบวาล์วมากคับ ( อันนี้ยืมของเพื่อนมาใส่ก่อน )
    ไปใส่ฝากระโปรง แต่ช่องข้างบนมันใหญ่มาก กลัวน้ำเข้ารูหัวเทียน
    แถมไฟ MSD แรงมากๆ ถ้าช็อตขึ้นมานี่สงสัยจะงานใหญ่

จริงๆ แล้วผมหามานานมาก แต่จนแล้วจนรอดก็ยังหาไม่ได้ซักที
    สงสัยคงต้องสั่งงานเคฟลาร์จากกรุงเทพฯ ซะแล้วละมั้ง :p

โฆษณาหน่อย งานจาก Akana Carbon Wizard คับ
    พี่ปืนขับรถมาติดตั้งให้ถึงเชียงใหม่ ใจดีจริงๆ :D
    นี่คับ ... ช่องบนรูหัวเทียน อีกช่องรูเฮดเดอร์สแตนเลส :p
    ขับมาร้อนๆ แล้วโดนฝนนี่งานเข้าๆ เรย วิบากกรรมแท้ๆ

ฝาหลังคับ เบามากๆ กดเปิดล็อคแร้วเด้งดึ๋งเรย เด้งจนกลัวว่ามันจะแตก

รวมๆ คับ บ้านๆ เดิมๆ :eek: :eek:

ปล. ใครมีฝาพลาสติคขายติดต่อมานะคับ
    ทั้งส่วนที่ครอบวาล์ว กะ ครอบเฟืองแคมคับ
    081-7965260
    089-1915260
    เอ๋
    ขอบคุณมากคับ

10. JAZZza

2,393
    18
    0
    ขอบคุณคับ รูปสวยมากมาย

11. MR.colt

573
    2
    0
    ไมเวค control มันจะคุม ได้แค่ ไมเวค สั่งให้เปิดเร็วขึ้น หรือช้าลง แต่มันไม่ช่วยปรับไฟหรือน้ำมันนะครับ เพิ่ม อีกนิด ไปเอา E-MANAGE เลย ดีกว่ามั้ยครับ คุมไฟได้ด้วย น้ำมันก็คุมได้ แรง เห็นๆ เบื่อ ก็ขายได้ ...:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2008
  12. wut.

130
    0
    0
    E-MANAGE

E-MANAGE สั่งเวคเปิดตามใจชอบได้หรือเปล่าครับ

13. MR.colt

573
    2
    0
    สั่งได้ครับ ตามใจชอบเลยครับ....:D
    ว่าแต่ว่า อะไหล่ไมเวค รื้อออกมาหรือยังครับ มีเพื่อนสมาชิกสนใจ เยอะแยะเลย:D

14. wut.

130
    0
    0
    Shift Light คุม Mivec

อยากทราบผลการใช้งานครับ เป็นไงบ้าง

15. wut.

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ว่าแต่สนใจอะไรบ้างครับ รีบหน่อยนะครับเดี๋ยวหมด
    แต่ยังไม่ได้แยกเลย ไม่มีเวลา

16. MR.colt

573
    2
    0
    แบบว่าหลักๆ ก็มีลูก อ่ะครับ ....ไม่ทราบว่า จะแบ่งผมซักเท่าไหร่ดีครับ:D:D

17. MR.colt

573
    2
    0
    แล้วหนึ่งพอจะทราบข้อมูลไหมว่าเขาทำอะไร อย่างไร แค่ไหน ใช้กล่องอะไร คุม อ่ะ :D

18. MR.colt

573
    2
    0
    ผมว่าสเตปต่อไป คุณเอ๋ต้องขยายท่อไอดี ซะแล้วมั้ง .....รถสวยและเงางามมากเลย... อยากได้ MSD บ้างจัง อิอิ

19. wut.

130
    0
    0
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2008
  20. wut.

130
    0
    0
    :cool: ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2008
  21. Mr.Tawatchai

Mr.Tawatchai New Member Member

7
    0
    0

เฮดเดอร์งานของที่ไหนอะครับ แนะนำหน่อยอยากได้สวยดี ขอบคุณครับ

22. wut.

130
    0
    0
    ใครมีหรือรู้ร้านจำหน่ายเกียร์ไมเวคอีคาร์ ช่วยชีเป้าให้ที ต้องการด่วนๆ เอาที่มีเต็ดนะครับ จะได้เวลาเป็นไมเวคเทอร์โบแล้ว

23. JAZZza

2,393
    18
    0
    คนหากันเยอะมากมายเลยพี่
    หายากมากกกกกกกกกก

24. wut.

130
    0
    0
    น้องแจ๊ส เมื่อไหร่จะมาเอาของที่เหลือ

25. JAZZza

2,393
    18
    0
    ที่เหลือเท่าไรอ่ะคับพี่
    พอดีพี่ชายผมเค้าสนใจอยู่
    pm ราคามาก้อได้คับ อิอิ

26. MR.colt

573
    2
    0
    งุงิ งุงิ ....จัดปายคับ....:D

27. wut.

130
    0
    0
    ไมเวคอีคาร์ของเพื่อนผม วาล์วหัก ไม่รู้ว่าจะซื้อได้ที่ไหน หรือใช้ของอะไรแทนได้บ้าง ขอบคุณครับ
    สำหรับคุณJASSZA ตอนนี้เหลือแต่กล่องECU กับชุดสายไฟแล้ว อย่างอื่นหมดแล้วครับ

28. Styx

Styx New Member Member

32
    1
    0
    ตามลิงค์เรยคับ

http://www.rz-racingzone.com/forums/index.php?topic=45701.0

ขออนุญาติฝากลิงค์นะคับ ของดี จึงบอกต่อ
    ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านนะคับผม :D

ส่วน emanage สั่ง mivec ทำงานตามรอบที่ต้องการได้โดยการเซ็ต จั๊มเปอร์ในกล่องคับ
    อาจจะต้องพึ่งจูนเนอร์นะคับ :D เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจั๊มเปอร์ตัวไหน :p แถมตอนนี้ไม่ได้ใช้ emanage แว้ววว

29. wut.

130
    0
    0
    mivec controll

ใครต่อ mivec controll รุ่นอีคาร์เป็นบ้าง ผมดู diagram แล้ว งงงง
    เห็นสายไฟมีทั้งหมด 16 เส้น สำหรับอีคาร์จะใช้สายสีอะไรบ้าง
    กรุณาอธิบายหน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ธันวาคม 2008
  30. tortor69@90 club

tortor69@90 club New Member Member

19
    1
    0
    อยากทราบราคา 92 MIVEC วางในอีคาร์ตอนนี้ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ เอาแบบเครื่องพร้อมเกียร์น่ะครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้