ล้างรถอย่างไรไม่ให้เกิดรอยขนแมว!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ฝอยทอง, 14 มีนาคม 2020

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ฝอยทอง

ฝอยทอง New Member Member

1
    0
    1

วิธีป้องกันรอยขนแมวทำได้อย่างไร
    • การเลือกผ้าเช็ดรถ
    จากสาเหตุหลัก ๆ ที่บอกไปในข้างต้นนะครับ ว่าพวกอุปกรณ์ จำพวกผ้าเช้ดรถ หรือฟองน้ำที่เราใช้เช็ดกันหลังจากล้างรถเสร็จนั้นแทบๆจะเป็นปัจจัยแรก ๆ ที่ทำให้เกิดรอยขนแมวเลย ดังนั้นการเลือกเจ้าอุปกรณ์เหล่านี้จึงเป็นตัวช่วยสำคัญ ควรเลือกผ้าเช็ดรถที่มคุณภาพสูง เนื้อผ้าที่มีความนุ่ม และหลีกเลี่ยงการใช้ผ้าหรือฟองน้ำเช็ดรถที่มีฝุ่นเกาะหรือสิ่งสกปรกในการเช็ดรถนะครับ!

• การเคลือบสีรถ
    การเคลือบสีรถเป็นอีกตัวช่วยหนึ่งที่ช่วยลดการเกิดรอยขนแมวได้ แต่อาจจะไม่สามารถช่วยได้เต็ม 100% เพราะมีปัจจัยอื่นๆอย่างที่ได้บอกไปข้างต้นนะครับ แต่การหมั่นเคลือบสีรถบ่อย ๆ รวมถึงการเคลือบแก้วก็จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการป้องรอยขนแมวได้นั่นเองครับ

• การขัดสีรถ
    สำหรับรถที่เกิดรอยขนแมวไปแล้วอาจจะป้องกันกันไม่ทัน การขัดสีรถเป็นทางเลือกในการช่วยแก้ปัญหารอยขนแมวได้ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับขนาดความหนาขอรอยขนแมวที่เกิดขึ้น หาเกิดเป็นรอยบางๆ ก็สามารถที่จะลงน้ำยาขัดเองได้เบื้องต้นนะครับ!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้