เรื่องใหญ่อีกแล้วครับพี่

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย ปิยะ อุ่นแก้ว, 29 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าเมื่อวานไปถ่ายน้ำมันเกียร์เปลี่ยนกรองด้วย พอถอดแคร้งเกียร์ออกมาช่างตกใจมากครับ มีเศษปริ้นล็อก 2 ชิ้น และเศษหวีครัชหรือแผ่นครัชครับไม่แน่ใจครับอีก 3 ชิ้น เขาบอกว่าต้องซ่อมอะคับ เลยอยากหาร้านที่ไม่แพงอะคับ พี่ ๆ พอจะมีร้านแนะนำไหมคับ เพราะว่าที่ระยองเขาบอกว่า Overhual ประมาณ 2.5 หมื่นอะคับ รถผม 318i ปี 93 เครื่องM40 คับ ขอชื่อร้าน เบอร์โทรพร้อมราคาคร่าว ๆ ด้วยนะครับ อาการมันจะมีตอนเช้า ๆ ครับเวลาเครื่องเย็นคือเข้าเกียร์แล้วรอนิดหน่อย แต่พอร้อนแล้วก็ปกติครับเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่กระตุก อยากทราบว่ามันจะหนักรึป่าวครับ

1. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    ราคาประมาณนี้แหละคับ ที่ กทม จะถูกกว่าหน่อย

แต่ก็นะคับถ้าจะขับมาทำถึง กทม ค่าน้ำมันไปกลับรวมแล้วกับค่าซ่อมก็พอๆกับที่ระยองแหละคับ

แล้วแถมเสียเวลาด้วยนะคับไหนก็ค่ากินค่าอยู่อะไรอีกมากมาย

ราคาที่ กทม ที่เห็นๆก็ประมาณสองหมื่นอะคับ

ทำใจคับเกียร์ออโต้ของ E36 พอถึงอายุไขมันแล้วก็จะเป็นแบบนี้แหละคับ

แต่ถ้าโอเวอร์ฮอลมันใหม่แล้วก็ใช้ไปอีกยาวนานเลยแหละคับ

2. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ขอรบกวนถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ถ้าเราเอาเกียร์ญี่ปุ่น เช่น พวก J RB SR หรือ ฯลฯ ที่มีอัตราทดใกล้เคียงมาแปลงได้ไหมครับ เผื่อจะประหยัดงบประมาณได้บ้างครับ

3. BiG FaT

510
    4
    0
    เท่าที่รู้มาจากประสบการณ์นะคับ

ต้องเป็นเกียร์ที่ผลิตมาจากโรงงานเดียวกันแล้วก็สเปคเดียวกัน

อย่างที่ผมเคยเห็นนั้นเป็นเครื่อง M50 แต่เอาเกียร์ออโต้ 5 สปีด ของ RB25 มาแปลงใส่คับ

แล้วมาแปลงหัวหมูเอา ที่ทำได้เพราะว่าเป็นเกียร์ของ ZF เหมือนกันนะคับถ้าจำไม่ผิด

เพราะเกียร์ออโต้ของ E36 ก็มีที่เป็นของ ZF ด้วยเหมือนกัน

แต่ของคุณปิยะเป็นเครื่อง M40 ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันจะมีเกียร์ตัวอื่นมาแปลงใส่ได้มั้ยอะคับ

4. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .............มา..เก็บความรู้คับ.........

5. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    :D:D:D

6. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    ผมมีเกียร์ m40 ขายให้ไหม....

7. BiG FaT

510
    4
    0
    เป็นยังงัยบ้างแล้วคับไปซ่อมมาหรือยัง

8. ขอบคุณครับ

ยังไม่ได้ซ่อมเลยอ่ะครับ รอเก็บเงินอีกซักเดือน แต่ว่าอาการที่มันเป็นผมก็ใช้มาหลายเดือนแล้วอ่ะคับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วยังขับไปบ้านที่สุพรรณอยู่เลย ก็เหมือนเดิมครับเวลาร้อนแล้วอาการเข้าเกียร์ D ก็ไม่กระตุกครับ เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ก็จะไปศรีษะเกษอีก ยังกลัวเลยว่าจะพังกลางทางอ่ะป่าว แต่อยากซ่อมมากเลย กลัวไปเสียกลางทางอ่ะคับ

9. อยากได้

ขายเท่าไรครับพี่ กำลังเก็บเงินอยู่ครับ รบกวนลงราคาไว้นะครับ หรืออีเมลก็ได้ครับ [email protected] ครับ จะได้เตรียมเงินไว้ครับ แล้ววิ่งมาเท่าไรแล้วครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ

10. -2 BM THE RING-

-2 BM THE RING- New Member Member

524
    2
    0
    ผมว่าถ้าแปลง ใส่ มันจะบานปลายรึป่าว ถ้า แปลงอย่างงั้นสู้วางเครื่องเจเลยดีกว่ามั้ย
    ผมก้อวางเจ เพราะเกียร์ลูกเดียวนี่แหละครับ ไม่จบซะที เลยตัดสินใจจ่ายทีเดียวแต่
    ผลลัพธ์คุ้มมากๆ

11. อยู่ระยองคับลองไปหาช่างนครหรือยังคับร้านอยู่แถวๆเกือบถึงแยกศาลากลางอ่ะถ้าไปจากระยองคับเก่งBMคับราคาไม่แรงคอนเฟิมมมมม

12. BiG FaT

510
    4
    0
    คับผม แนะนำให้โอเวอร์ฮอลคับอย่าไปซื้อมือสองเลยเพราะฮอลมาแล้วมันก็ได้เหมือนใหม่เลยคับ

13. ตรงไหนคับ

คือผมทำงานอยู่มาบตาพุดอ่ะคับ พักอยู่เยื้องกับศูนย์ราชการคับ ไปที่แยกศาลากลางใช่ไหมคับ จะลองไปถามดูคับ ขอบคุณครับ

14. คับผม

ก็ตั้งใจโอเวอร์ฮอลอยู่คับ เพราะว่ากะทำครั้งเดียวจบเลยดีกว่าคับ ไหน ๆ ก็จะเสียตังค์แล้วก็อยากให้ได้ดีที่สุดครับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

15. jigko_london

629
    11
    0

วิ่ง 150.000 โล ใช้ไม่เคยมีปัญหา

16. zone_ju

zone_ju New Member Member

105
    0
    0
    เป็นเหมื่อนกันเลย แย่ๆแต่ขอผมีเสียหอดที่เฟื้องท้ายหรือเพาขับก็ไม่รู้
    ว่าเป้นเพราะอะไร เวลาเบรกก็มีเสียดัง งงไปเลย
    ทำงัยดีอ่ะพี่

ปล.คิดถึงพี่ๆทุกคน แบบสุดพลังเลย ถ้าได้ทำรถดีๆแล้วจะไปหานะ
    แต่เดื่อนหน้าไปแน่นอน...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้