เกือบ เกิดเหตุที่คลอง5 เสาร์4ที่23สิงหาคม

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย jacksiam, 24 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    นี่คือระบบรักษาความปลอดภัยในสนามแข่งรถหรือครับ

2. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    ทำไปได้ เวงกำ

3. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ถ้ามีคนตายใครจะรับผิดชอบ..????

4. romantical_ES

romantical_ES New Member Member

398
    21
    0
    สงสัยเปนพ่อของไอ้คนปาไข่ ...

มาแก้แค้น รถซิ่งง

ซึ่งทำให้ลูกสุดที่รักโดนจับ

อิอิ

5. hanaga101

hanaga101 New Member Member

92
    3
    0
    แต่ที่รู้ๆรถที่รอแข่งที่อุโมงหลายๆคันพร้อมกับทีมงานช่างของแต่ละอู่ต่างไม่พอใจอย่างแรงครับ เสียงด่าเยอะมากๆ และทางสนามก็ไม่ได้ชี้แจงได้ๆ คิดดูครับถ้าหลบกันไม่ทันจะเกิดอะไรขึ้น ส่วนเพื่อนผมตอนนี้ทำบุญกันยกใหญ่ 55 โชคดีไปนะเพื่อนตั้ม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2008
  6. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    ดีนะที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

7. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    แล้ว ผู้เกี่ยวข้องแก้ไขยังไงล่ะคับแบบนี้

8. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
  9. phu@gods

phu@gods New Member VIP

98
    1
    0
    ผมเองก็เป็นหนึ่งในสมาชิกของเวป camrythailand ผมเองก็ต้องขอโทษแทนด้วยนะครับ
    ผมเองก็ไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริงเท่าไหร่นะครับ แต่ก็ต้องขอโทษแทนบุคคลที่ทำให้เกิดเรื่องขึ้นด้วยนะครับ
    โดยส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งใจทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้นะครับ

สุดท้ายนี้ผม ขอโทษทุกๆท่านที่เกี่ยวข้อด้วยนะครับ

10. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    ไม่เป็นไรนะครับ ถ้าทางสนามไม่มีมาตรการที่เด็ดขาดที่จะจัดการเรื่องแบบนี้ ซึ่งผมมองว่ามันร้ายแรงมากๆๆๆ
    เราก็รอปลายปีละกันนะครับ รอดูทางเลือกใหม่แถวมหาชัยว่าจะมาแรงกว่าหรือเด็ดขาดแค่ไหน
    ยังไงเหตุการในครั้งนี้มีผลกระทบกับสนามอย่างแน่นอนผมฟันธง โถปล่อยไปได้ กำ

11. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    อืม เข้าใจว่า ตาม GPS มา

แต่ว่า......ไปสนาม เพื่อไปดูแข่งรถ......แล้วไม่ทราบเลยเหรอฮะว่าตรงนั้นเป็น Track

12. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    อืม........ใช่ ผมก็คิดเหมือนคุณนะ ลองคิดดูนะครับว่าถ้าออกมาพร้อมกับ ตัว Open วิ่งละก็ :eek:

13. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    ตามนี้เลยคับ

ทำหยั่งกะจ้องที่จอ GPS แล้วขับตามอย่างเดียวเลย

ดันไปโทษเครื่องมือ

:p

14. +-+-+- puRe -+-+-+

+-+-+- puRe -+-+-+ New Member Member

1,036
    15
    0
    สรุปว่า GPS ผิดว่างั้น.....

15. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0

คือ .. ก็เข้าใจอยู่ว่าไม่รู้จริง ๆ ผิดพลาดจริง ๆ ก็คนมันไม่รู้จริง ๆ หนินา ทำผิดไปแล้ว ทำพลาดไปแล้ว อันนี้เข้าใจครับ

แต่ว่าผิดแล้วยังไง ? ผิดแล้วทำนิ่ง ทำเฉย แล้วบอกว่าก็ไม่ได้ตั้งใจ คนไม่รู้ ไอ้บ้า GPS เหรอ ?

แล้วถ้ามันเกิดเหตุอะไรที่มันร้ายแรงกว่านั้นจะยังคงยืนยันคำตอบนี้ ? โดยพี่น้องเพื่อนฝูงยังคงโอบอุ้มแบบนี้อยู่อีกเหรอครับ ?

นิดนึงครับ ขอนิดนึง แสดงสปิริต ยอมรับผิด ขอโทษอะไรอะไรที่ควรกระทำหน่อยก็คงจะดีนะครับ ( ในความคิดผม )

แบบนี้มันทำนองยังไงอ่ะ ผมเข้าไปในเว็บอ่านแล้วประมาณอารมณ์ว่า " ก็ผิดไปแล้วหนิหว่า รู้สึกสำนึกแล้ว พลาดแล้ว ให้ทำไง "

เพื่อนฝูงพี่น้องก็ออกแนวโอบอุ้มกันอีก ในส่วนตัวผม ผมว่ามันก็ไม่ค่อยเวิร์คหรอก แสดงสปิริต ยอมรับผิดเป็นเรื่องเป็นราว ลงรายละเอียด

นอกจากจะมีคนให้อภัยแล้ว ยังจะได้เห็นสปิริต CTC อีกนะครับผมว่า ............. สุดท้ายก็แล้วแต่พวกคุณ ผมก็แค่ 1 เสียง

ส่วนทางสนามก็ด้วยแหนะ ..... มันหลุดไปได้ยังไง

*~บอย (ลาม...ก)~* ถูกใจสิ่งนี้

16. ตกลงว่าจะไปโทษพวกเขาทั้งคลับกันเลยหรือ
    ctc ต้องรับผิดชอบหรือ คิดกันให้ดีๆนะ
    ผมว่าต้องมีสักวันที่คนเราต้องมีผิดพลาดกันบ้าง

17. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    หลบไม่ทัน ประสางานครั้งใหญ่เลย
    ปล่ยอเข้าไปได้ไง งง

1ST ถูกใจสิ่งนี้
  18. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ไม่รู้ว่าเปนแทรค......โหพี่.....อายุก็ไม่ใช่น้อยนะคับ จะไม่มีวิจาณญานซักนิดเลยหรอคับ

พอหันหัวเข้าแทรคก็น่าจะรู้ตัวแล้วคับ ว่าจะไปต่อรึจะกลับลำ เหนรถสวนมาแล้วยังตะแบงไปต่ออีก

ผมว่ามันไม่ใช่อ่ะคับ คำตอบแบบนี้ ถ้าGPSมันบอกให้ขับลงเหวไปจะเชื่อมันรึเปล่าคับ

19. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ไปดูแข่งรถกันเป็น Club ถึงแม้เพิ่งจะเคยไปเป็นครั้งแรกก็น่าจะเห็นว่ารถแข่งเค้าขับรถออกมาจากทางนั้นกันหมด และมี"ปาก"ทำไมไม่ถามเพื่อนใน Club ว่า เฮ้ย!! ทางออกอยู่ไหน ไม่ใช้ขึ้นรถเปิด GPS แล้วขับตามที่มันบอกไป และเพื่อนๆ ในคลับก็ไม่ได้สนใจกันเลยว่าเค้าขับไปผิดทาง ไม่โทรไปบอกเค้าว่า "เฮ้ย" ไปผิดทาง กลับมา ดีน่าไม่ได้เกิดเหตุการณ์อะไรร้ายแรง ถ้าร้ายแรงมีคนบาดเจ็บหรือเสียชีวิต คงจะมาโทษ GPS ไม่ได้หรอก

20. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ถ้าGPS มันพาไปลงเหวจะตามมันไปไหมอ่ะ

ไปสนามแต่ไม่รู้ว่าแทร๊คอยู่ตรงไหนมันก้อไม่ใช่เรื่องแล้วอ่ะ

ขนาดเด็กยังรู้เลยว่าแทร๊คแข่งรถอยู่ตรงไหน

เพิ่มนิสนึง

อม(แล้ว)ยิ้ม
    เนื่องจาก GPS นำทางให้ไปทางนั้น เพราะถ้าไม่ใช่คนแข่งรถหรือคนที่ไปบ่อย ๆ ก็คงไม่รู้หรอกว่าทางนั้นคือ Track ครับ เนื่องจากว่าไม่มีทางกั้นเข้าออกแต่อย่างใดครับ พี่เค้าก็เลยสามารถขับเข้าไปได้ครับ เนื่องจากว่ามันมืดมาก เวลาประมาณตี 2 หรือตี 3 ได้มั้งครับ

จริง ๆ ถ้าเป็น Track แข่งควรมีป้ายกั้นหรือสัญลักษรณ์กั้นห้ามเข้าน่ะครับเพื่อความปลอดภัย

เท่าที่เคยไปแข่งปลายแทร๊คตรงช่วงขากลับเค้าจะวางกองยางสลับฟันปลาไว้นิยังอุสาขับเข้าไปได้อีก

แก้ไขล่าสุด: 27 สิงหาคม 2008
  21. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ คลับฯ เลยครับ มีเกี่ยวข้องก็แค่ รถคันนี้ติดสติกเกอร์ แค่นั้นเอง เป็นเรื่องของตัวบุคคลล้วนๆ แต่คำตอบที่ได้รับ มัน " ง่าย " ไปหน่อยมั้งครับ? มันไม่ใช่ป่าดงดิบนะครับ เส้นทางที่คุณสวน มันเป็นแทรคแข่ง คนเข้าไปดูเป็นหมื่น มีคุณคนเดียวที่สวนออกมา ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ GPS ในการเดินทาง ในกทม. ผมใช้สายตาส่วนใหญ่มองกระจกหน้ารถครับ แล้วก็ มอง จอ GPS เป็นบางช่วง ถ้าคุณตอบอย่างนี้แสดงว่าคุณขับรถโดยไม่ได้มองกระจกหน้าเลย คุณมองแต่หน้าจอ GPS เหรอ? และที่สำคัญ ระบบ GPS จะบอกเฉพาะถนนหลัก ผมเคยใช้ตอนเข้าสนามคลอง ๕ รู้ไหมครับว่าหน้าจอผมแสดงผลอะไร ไม่มีถนนครับ เป็นพื้นที่ เพราะ สนามคลอง ๕ ไม่ใช่ถนน มันคือ พื้นที่ ตอบอะไรใช้ความคิดนิดนะครับ ระบบ GPS ไม่ใช่มีคุณคนเดียวที่มี ถ้าผมได้เข้าสนามคลอง ๕ อีกครั้งจะถ่ายรูปหน้าจอ มาให้ดูนะครับ ว่ามันแสดงผลว่าอย่างไร อ่อ ผมยังรอคำชี้แจงจากทางสนามอยู่นะครับ งานนี้ไม่ตลก ครับ มันคือความเป็นความตายนะครับ ที่ความเร็ว ทะลุ 200 แล้วบวกกันเนี่ย ไม่ขำ ครับ :mad:

22. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    โอ่โห แก้ตัวกันน้ำขุ่นๆ ขับตาม GPS
    เอ่างั้นถามหน่อยแล้วคุณคนขับ camry อ่ะ คุณเข้าไปสนามทำไม ผมเชื่อว่าคุณเข้าไปดูรถแข่ง แล้วคุณจะไม่เห็นเลยรึว่าไอ่ช่องที่คุณขับรถสวนมาที่เกือบทำชาวบ้านเค้าเดือดร้อน รถแข่งเค้าวิ่งกันตลอดเวลา คุณมองไม่เห็นเหรอ
    คุณคงไม่ใช่หลงขับเข้าสนามแล้วหาทางออกไม่เจอเลยออกมาทางนั้น สรุปว่าคุณเข้าไปดูรถหรือเข้าไปเมากันแน่ คนธรรมดาเค้าไม่ทำกันแบบนี้แน่ๆ

และด้วยความเคารพทาง camry club เรื่องนี้เกิดมาจากคนๆเดียว ซึ่งอาจจะทำให้ทางคลับเดือดร้อน แต่ไม่ใช่ช่วยแก้ตัวพวกเดียวกันเองแบบนี้ ลองคิดแบบคนทั่วๆไปเค้าคิดกันสิครับ ไปดูรถแข่งในสนามแต่ไม่รู้เหรอว่าตงนั้นเป็น track มันก็ใช่ว่าทางสนามอาจะ safety ไม่ดีพอ แต่ไม่ใช่ออกมาบอกว่าพี่เค้าไม่เคยไปสนาม เลยขับตาม GPS เพื่อหาทางออก พี่เค้าเข้าไปสนาม 5 วินาทีหรือไงเลยไม่เห็นว่าตรงนั้นเค้าเรียกว่า track การแข่งขัน มันก็จริงที่มันไม่มีอุบัติเหตุ แต่ถ้ามันเกิดการสูญเสียขึ้นมาอ่ะคับ

23. tum_740

tum_740 New Member Member

34
    2
    0
    ยอดขาย gps คงลดลงนะ ถ้ามี ข่าว "ตายเพราะ GPS"
    คิดได้งัย ขับรถนะครับ สมองคน มาก่อน สมองกล มาที่หลัง

24. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ยิ่งอ่าน ยิ่งชอบครับ ตาม GPS ถูกใจอ่ะ

25. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ดีนะ......มันไม่โทษแก๊สโซฮอล์ด้วย......

ปล. แคมรี่คันนั้นกลับถึงบ้านมั้ยครับ

26. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    จริงๆเเล้ว มันก็ไม่ได้เกี่ยวกับทางคลับซะทีเดียว แต่พออ่านเเล้ว มันเหมือน ไม่สนใจ ทำเป็นเรื่องเล็กๆ ทั้งๆที่ก็มีบางท่านเสนอ ให้บอกเป็นกระทู้เป็นกิจลักษณะ เเล้ว จะต้องให้เกิดอุบัติเหตุ ก่อนเร๋อ ให้มีคนเจ็บ ก่อนเร๋อ
    ไม่ได้ จะให้คลับ ออกมาร่วมรับผิดอะไรเลย แต่ก็ไม่ใช่ เห็นว่าเป็นคนในคลับ เเล้ว เห็นเป็นเรื่องเล็กน้อย ผ่านๆไป
    จากข้างบนที่อ่านมา คนอื่นที่ไม่อยู่คลับคุณ เค้าคิดเป็นเรื่องเล็กหรือป่าว แค่อยากให้ทางคลับช่วย เพื่อน พี่ น้อง ที่พลาดไป ก็โชคดีที่ไม่มีเหตุอะไร ออกมาชี้แจงเป็นเรื่องเป็นราว ไปครับ น่าจะดีกว่านะครับ

ทางสนามก็บกพร่องเหมือนกันนะ ครับ แต่คิดว่าคงไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้ หรือป่าว ก็เป็น บทเรียน ไปครับ

27. เดี๋ยวเรื่องก้อเงียบไป.............เชื่อดิ

28. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมว่าถ้าเจ้าของคัมรี่คันนั้นออกมา เรื่องน่าจะจบง่ายขึ้นคับ

ใครๆก้อเคยทำพลาดคับ พลาดแล้วออกมารับไม่มีใครว่าหรอกคับ

ปล. เรื่องนี้ ctc ไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ อยุ่ที่ตัวบุคคลมากว่า

ปล. ทางสนามก้อน่าจะมีมาตรการที่ดีกว่านี้หน่อยคับ มีเจ้าหน้าที่ปลายแทร๊กซักคน 2 คนก้อยังดี ไม่ใช่แค่เรื่องวิ่งสวนเลนนะคับ เผื่อรถแข่งเกิดอุบัติเหตุด้วย จะได้ช่วยเหลือกันทันท่วงทีคับ

*~บอย (ลาม...ก)~* ถูกใจสิ่งนี้
  29. Panaejorn

Panaejorn Member Member

150
    5
    18
    เหอะ ๆ

มีเงินอย่างเดียวไม่ได้นะเนี่ย

ต้อง...... ด้วย

30. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ช่วงนี้ไม่ได้ไปสนามที่คลอง5เลย จึงไม่รู้ว่าเปลี่ยนแปลงไปยังไง

ทางสนามก็ควรจะออกมารับผิดชอบนะครับ อย่านิ่งเงียบแบบนี้ มันจะกลายเป็นว่าคุณไม่มีความใส่ใจในความปลอดภัยของรถลูกค้าที่มาใช้บริการสนามคุณเลย ( แบบนี้แข่งบนถนนหลวงยังปลอดภัยซะกว่าและไม่เสียเงินค่าเข้า ค่าสมัคร ด้วย ) อย่าคิดว่าทั้งประเทศไทยมีคุณที่เดียว ( จะเลว จะร้าย ยังไงก็ต้องใช้บริการสนามคุณ ) เพราะถ้าสุดทนจริงๆเขาก็ไม่ทนหรอกครับ

คุณควรจะรับผิดชอบหรือแสดงอะไรบางอย่างออกมาให้ลูกค้า มีความแน่ใจและไว้ใจในบริการของคุณมากกว่านี้ครับ เป็นไปได้ตลอดระยะทางวิ่งควรปิดครับ เข้า-ออกได้ 2ทาง
    ทางแรกคือลอด อุโมงค์ด้านหน้าเข้ามา และ วนออกที่ปลายเหมือนเดิม
    ทางที่สองสำหรับ รถฉุกเฉินกรณีเกิดเหตุไม่คาดฝัน เข้าทางเดียว ประมาณปลายสนาม ( ที่ทางเข้ามีเจ้าหน้าที่เฝ้าตลอด หรือ อุปกรณ์ปิดกัน อย่างชัดเจน ไม่ใช่แค่ กรวย หรือ ยาง วางกันไว้ ) และวนออกที่ปลายทางวิ่งเช่นกัน

ปล.สั่งห้ามมีการดื่มสุราหรือสิ่งมึนเมาในสนามด้วยยิ่งดี ( จะดื่มก็ไปผับหรือเธค นอกสนามซะ )

ส่วนคำกล่าวอ้างต่างๆ ผมอ่านแล้ว รู้สึกโมโห มากครับ ( คิดตอบกันมาได้ยังไง )

ครั้งแรกในชีวิตที่ผมไป คลอง5 ผมไปดูเฉยๆไม่ได้วิ่ง ผมยังรู้เลยครับว่า ที่ตรงนั้นมันเป็น พื้นTrack และผมไม่ควรขับเข้าไป เพราะเห็นกันอยู่ว่ามีรถแข่งวิ่งตลอด และต้องขับออกทางเดิมที่ขับเข้ามา คืออ้อมหลังโซนขายอาหาร เรื่องง่ายๆใครๆก็รู้ครับ ( ถ้าไม่ใช่คนปัญญาอ่อน )

ส่วน GPS ผมว่าอย่าไปโทษมันเลยครับ ( เหมือนแพะ ) รถผมก็มี GPS เพราะถ้ามันชี้ให้ขับพุ่งหารถแข่งคุณก็คงจะทำตามสินะ

ส่วนที่เหลือ ไม่มีความเห็นครับเพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้