ข่าวดีคับ เกี่ยวกับรถของผมที่หายไป --- อัพเดทรายละเอียดเพิ่ม หน้า 3

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย narokawayg, 20 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    แต่ยังไงทางอู่ก็น่าจะรับผิดชอบมากกว่านี้ในตอนนี้นิดหนึ่งอ่ะครับ อย่างเช่น เอารถของตัวเองให้ลูกค้าไปใช้แทนก่อน หรือ มัดจำเงินสดพอที่จะซื้อรถใหม่ไว้ก่อนอ่ะครับ ไม่ใช่นิ่งแล้วรอขึ้นโรง ขึ้นศาล อย่างเดียว แฟร์ๆหน่อยคร้าบบบ เปนงานจ้างวานทำยังไงก็ต้องรับผิดชอบอยู่แล้วหล่ะครับ

2. JZA8O-CLuB

JZA8O-CLuB New Member Member

47
    0
    0
    เอาใจช่วยคับผม

3. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    เอาเรื่องมันให้ถึงที่สุดคับ ผมเอาใจช่วยรถใครๆก็รักยิ่งปั้นมาจากมือเราเองด้วย

ทำรถที่เรารักหายไม่พอแมร่งเสือกมาดูถูกอีก อย่าไปยอมคับ

4. note cefiro

note cefiro New Member Member

156
    9
    0
    โห..แบบนี้ไม่ไหวๆๆ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของรถครับ

5. ~* SunKiSs *~

~* SunKiSs *~ New Member Lady Member

1,101
    12
    0
    มูลค่ารถ ยังไงก็ยังมีค่าไม่เท่ากับ มูลค่าทางจิตใจ

สู้ๆคร้า

musachi ถูกใจสิ่งนี้
  6. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    เอาใจช่วยครับ

7. wizard001

wizard001 New Member Member

66
    0
    0
    ทางอู่ควรที่จะ มีความรับผิดชอบที่มากกว่านี้นะคับ ต้องเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา บ้างรถใคร ๆ ก็รัก

8. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    อู่แม่งไม่ใจเลย ทีฟันลูกค้าฟันได้ ทีจะต้องชดใช้คนอื่นแม่งหัวหมอ

9. Sev

Sev New Member Member

31
    1
    0
    เหนื่อยใจแทนจิงๆ คับ อ้างโน้นอ้างนี่ ต้องมาเดินเรื่องกับอู่พันธ์นี้ แม่งทำรถลูกค้าหายแล้วยังมาอ้าง หน้าด้านได้อีก เสียอารมณ์ เสียความรู้สึก เสียเวลาโดยใช่เหตุ เป็นกำลังใจให้คับ

10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ถ้าให้เค้าหารถมาคืน ใน Spec เดิม

เค้าจะขโมยของใครมาคืนอีกป่าวอ่ะครับ

11. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
  12. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0

O H O !!!!!!!!!!!!

13. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    สรุป ชื่อ อู่อะไรอะครับ อยากรู้

14. iTuMz

iTuMz New Member Member

23
    0
    0
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2008
  15. iTuMz

iTuMz New Member Member

23
    0
    0
  16. deejang

deejang New Member Member

563
    259
    0
    ลองฟังความทั้งสองข้างดูนะครับ

17. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    ทางอู่มาตอบแล้วค้าบ.....ขอให้จบกันด้วยดีคับ

18. cousin

cousin New Member Member

6
    2
    0
    จากที่ผมอ่านๆดูแล้ว ทางอู่เค้าก็รับผิดชอบนะ แต่ผมสงสัยว่าทำไมเจ้าของรถไม่สนใจที่จะตามหารถของตนเองเลย หรือว่าช่างมันหายไปก็ให้ทางอู่รับผิดชอบ เรียกค่าเสียหายสูงๆไว้ก่อน เพื่อเอาไปซื้อรถมาเล่นใหม่ หรือว่าคุณเบื่อรถของคุณแล้ว เพราะมันชนมาซะเละ เลยอยากได้คันใหม่ ไหนบอกรักนักรักหนา ผมเองก็เป็นคนธรรมดาเหมือนพวกคุณๆนี่แหละ ไม่ได้มีเงินเยอะ เคยเอารถเข้าไปทำที่อู่นี่เหมือนกัน ราคายอมรับว่าอาจจะสูงกว่าอู่โดยทั่วไป แต่ถ้าเค้าไม่มีฝีมือก็คงไม่สามารถอยู่มาได้ถึงทุกวันนี้หรอก (มากกว่า 30 ปีซะอีก)ลูกค้าคงไม่เยอะขนาดนี้ ถ้าคิดว่าที่อู่ขโมยรถของคุณไป เลิกคิดซะเถอะครับ เพราะผมเห็นมีรถที่น่าขโมยกว่ารถคุณตั้งเยอะ ขนาดรถผมเอง มีซันรูฟ ปัดหลัง ภายในตัวนอก เกจ์ Defi 6 ตัว (อื่นๆอีกเยอะ) จอดทำตัวหลายวันยังไม่หายเลย ผมรู้ว่าพวกคุณหวังดีกับเพื่อนในกลุ่ม มีหลาย Comment นะที่ผมอ่านแล้วไม่พอใจ อย่าลืมนะไม่ใช่คุณคนเดียวที่มีเพื่อนเยอะ ที่จะมาช่วย Comment ด่าอู่อยู่อย่างเดียว ผมว่าเจ้าของอู่เค้าก็มีเพื่อนเหมือนกัน อาจจะมากกว่าคุณก็ได้ อย่าเล่นจิตวิทยากันเลย โตๆกันแล้ว คุยกันดีๆไม่ดีกว่าเหรอผมเชื่อว่าคุณมาเสียเวลาโพสกระทู้ไปเรื่อยๆก็ไม่มีประโยชน์หรอก สู้คุณเอาเวลาไปสืบหารถของคุณไม่ดีกว่าเหรอ เล่น Internet ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่เล่น Game มากๆ ระวังสมองเสื่อมนะ

musachi และ RA 720 ถูกใจสิ่งนี้
  19. cousin

6
    2
    0
    ถึงคุณ NV1024 ถ้าคุณคิดจะประนามอู่ผมว่าเลว ขอวามกรุณาคุณอย่าเสือกฟังความข้างเดียว ผมรู้รถใครๆก็รัก แต่ถ้าคุณเป็นอู่แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ แล้วมีคนต่อว่าคุณประนามคุณแบบที่คุณโพสมาด่าผม คุณจะรู้สึกอย่างไร (ไอ้เวร) มีการศึกษาหน่อย ผมคงไม่เอาชื่อเสียงมาแลกกับรถแค่คันนึงหรอก ถ้ามีปัญหา ข้องใจ อยากรู้รายละเอียด โทรมาเลยดีกว่า เบอร์โทรผม 02-8049987 อย่ามาโพสด่าคนที่คุณยังไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้า เป็นเด็กๆเลย มันไร้สาระ

20. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    มาชี้แจงแล้ว ต้องรอดูตอนจบคับ

21. cousin

6
    2
    0
    ไอ้น้องต้น อู่เพื่อนพี่เอง ทะลึ่งละ เด๋วป๊าดเหนี่ยวเลย

22. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ขอให้จบกันด้วยดีครับ

23. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    เอ้าๆๆ อ่านกระทู้นู้นแล้วมาอัพกระทู้นี้เพิ่มอีก อัพกันไป จบกันด้วยดีนะครับ

24. MaXiMaSs

MaXiMaSs New Member Member

76
    3
    0
    จากที่อ่านดูจากทั้งสองกระทู้นะคับ ผมเองก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมคุณเจ้าของรถถึงไม่ยอาอายัดเล่มซักที ทางอู่ก็เขียนว่ารับผิดชอบอยู่แล้วนี่ครับ ก็น่าจะทำให้มันสบายใจกันทั้งสองฝ่ายจะดีกว่า แต่ส่วนตัวผมเองผมไม่เชื่อว่าพี่หนุ่มจะเอารถไปหรอกครับ เพราะอู่ของเค้ามีชื่อพอสมควรพี่หนุ่มไม่มีทางทำให้อู่ต้องเสียชื่อเพียงเพื่อรถแค่คันเดียวหรอกครับ และผมก็คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ที่คนงานของพี่หนุ่มจะเอาไปด้วย เพราะว่าตามหลักจริงๆถ้าเค้าจะเอาเค้าขโมยของๆพี่หนุ่มไม่ดีกว่าหรอครับเพราะถ้าของพี่หนุ่มเนี่ยพี่หนุ่มคงไม่ซีเรียสเท่าไรแต่ถ้าของลูกค้ายังไงๆพี่หนุ่มก็ต้องตามหาตัวคนเอาไปให้ได้อยู่แล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้คนงานของพี่หนุ่มจะหาเหาใส่หัวทำไมล่ะครับสู้หยิบของเล็กๆน้อยๆไปดีกว่า หรือไม่ก็ขโมยรถพี่หนุ่มไปยังดีกว่าเพราะขายได้ราคากว่า (ผมยังอยากได้เลย aristo คันนั้นเลย)

แต่ไม่ว่าใครก็แล้วแต่ที่เอารถไปผมว่าคงคิดผิดที่ดันไปเอารถที่อู่พี่หนุ่มเพราะเค้ากว้างขวางพอที่จะลากตัวคนเอาผิดได้ง่ายๆเลยครับ ยังไงก็เอาใจช่วยทั้งสองฝ่าย ผมจะคอยดูบทสรุปต่อไปนะครับว่าตกลงคำพูดของใครจะพูดจริงกันแน่ ..... ได้เรื่องยังไงช่วยมาโพสด้วยนะครับ

25. Super Demio

Super Demio New Member Member

159
    1
    0
  26. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    อืม ????????

ขอให้จบเร็วๆๆนะคับ

27. _N-i-c-e_

_N-i-c-e_ New Member Member

1
    0
    0
    --------------------------------------------------------------------------------

ผมในนามของ อู่ไทยรุ่งโรจน์ ผมหนุ่ม ครับ

ผมอยากข้อเท็จจริง ที่ทุกท่านควรทราบ ว่าความเป็นจริงแล้ว เป็นอย่างไร

เนื่อด้วยที่คุณเจ้าของรถ CEFIRO ทะเบียน ษอ 1402 ได้นำรถเข้ามาซ่อม ผมขออธิบายเรื่องราวทั้งหมดที่เกิดขึ้น ตั้งแต่ผมเห็นหน้า
    ท่านเจ้าของรถเป็นวันแรกที่ผมเจอ ดังต่อไปนี้

วันที่ 25 กค เวลาประมาณ 5 โมงเย็นในวันนั้น มีวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง นำรถมาจอดหน้าอู่และได้พูดคุยกับคุณพ่อของผม ผมจึงไม่ได้เข้าไปต้อนรับ
    หลังจากนั้นเวลาเลิกงานถึงเวลาเก็บรถ ผมจึงสงสัยว่ามีรถคันนี้เข้ามาอยู่ในคิวการซ่อมด้วย ผมถามจากหัวหน้างานได้รับคำตอบว่า ลูกค้าคุยกับคุณพ่อผมแล้ว
    ผมจึงไม่ก้าวก่าย คงไม่ใช่คิวใหญ่ หรือตกแต่งแน่นอน เพราะ ขณะนั้นคิวที่อู่รับไว้มากกว่า 15 คิว วันรุ่งขึ้น ผมเข้าอู่ได้เห็นรถคันนี้จอดทำการ วัดแรงดันเบนซิน
    และลองการเปลี่ยน Air Flow เช็คสัญญาณ ตัวเดินเบา และ อีกหลายๆอย่างที่เกี่ยวข้องกับอาการที่แจ้งไว้ โดยที่ผมคิดว่าในความคิดส่วนตัวนะครับ ลูกค้าเรียก คุณพ่อผมว่า อาเจ็ก คงจะเป็นหญาติหรือลูกเพื่อนสนิทของคุณพ่อ ผมถึงเข้าใจว่าได้ลัดคิวคันอื่นมาทำก่อนสงสัยจะมีอาการเล็กน้อยเท่านั้น
    แต่ด้วยความกลัวว่าจะเสียเวลางานอย่างอื่น ผมจึงเข้าไปดูพร้อมกับหยิบคู่มือรหัส Consult ที่จะเสียบ OBD ที่รถเพื่อจะไปเทียบเบอร์เวลาที่ Consult แจ้งว่าอะไรเสีย
    แต่ทางเจ้าของรถบอกผมว่า

"ไม่ต้องดูหรอกพี่เล่มนี้ผมก็มีดูมาหมดแล้ว"
    (คู่มือ Consult นี้หายาก คุณบอกว่าเพิ่งเล่นกับเครื่องรุ่นนี้คุณลงทุนเสียเงินเป็นแสน ซื้อ consult เลยเหรอครับ แล้วถ้าคุณมีจริงคุณต้องรู้แล้วสิครับอะไรเสีย)
    นี่เป็นครั้งแรกที่ผม กับเจ้าของรถ ได้สนทนากัน ครับ

ผมจึงเช็ครายการอย่างอื่น พร้อมกับคำถามที่สงสัย ผมถามว่า
    "วางเครื่องที่ไหนมาครับเนี่ย"
    เจ้าของรถตอบว่า
    "วางกันเอง"

แต่ในใบเรียกร้องค่าเสียหาย ท่านเจ้าของรถ เรียกค่า Wiring สายไฟ 10,000 บาท

แล้วบอกผมด้วยว่ารถชนมา สายไฟไม่ครบ จอดทำสีมานานมาก แล้วถามผมว่า

"มีสายไฟมอเตอร์ ปัดน้ำฝนรึป่าว"

ผมก็ตอบว่า "เดี๋ยวผมจัดการหาให้ "

หลังจากนั้น ผมก็เช็คว่าชุดสายไฟปั้มติ๊ก มันกรอบขาด จนมีเหลือไส้ทองแดงแค่ 2 ขดเล็กๆทำให้ปั้มติ๊กทำงานไม่สมบูรณ์
    และเจ้าของรถก็เห็นว่า ผมต่อเกจ์ วัดแรงดันเบนซินให้ดูว่าไม่นิ่ง ผมจึงแจ้งรายการที่จะเปลี่ยน
    เจ้าของรถบอกกับผม ด้วยว่า สายไฟไม่ครบ อาการแบบนี้เป็นมานานแล้ว หลังจากที่ผมแก้ อาการหาย ผมก็ให้ คุณเจ้าของรถ ออกไปลองอาการ พร้อมกับเติมน้ำมัน แล้วกลับมาที่อู่ของผม
    เสร็จแล้วก็เคลียร์ บัญชี แต่เจ้าของรถบอกว่าเงินไม่พอ ยอดอยู่ประมาณ 7,000 กว่าบาท

โดยมีรายการดังนี้
    ติ๊ก 26 GTR แท้ ไม่ใช่ VG30 ราคา 2000 บาท
    ฝาถัง + ลูกลอยถังน้ำมัน ซึ่งของเก่าเกจ์วักขึ้นไม่ตรง 2000 บาท
    ตัวฟูเอลแคมเปอร์ คือตัวรักษาแรงดัน ก่อนเข้ารางหัวฉีด ของ R33 GTR แกะจากเครื่องทั้งตัว คุณเจ้าของรถก็อยู่ 1000 บาท
    ค่าเช็ค 1000 บาท
    ค่าแรงช่างใส่ติ๊ก + ทำสายไฟ + เชื่อมต่อที่ขาด +วัดแรงดันเบนซิน + testเรกูเลเตอร์ 1000 บาท
    ค่าแรงใส่ฟูเอลแคมเปอร์ + เหล็กรัด+ ชุดสายน้ำมัน 300

เจ้าของรถบอกว่า เงินไม่พอ ทิ้งรถไว้ก่อน พรุ่งนี้จะมาเอา พอถึงวันรุ่งขึ้น ก็ไม่มารับรถกลับ ผมต้องโทรตามคุณเจ้าของรถ ว่าเมื่อไหร่จะมาเอารถ
    โดยผมได้รับคิวใหม่ต่อจาก รถคุณเจ้าของรถแล้ว ทำให้คันนี้ ต้องไปรบกวนฝากจอดข้างบ้านที่เป็นร้าน ยาง ผ่านไปจนถึงวันจันทร์เจ้าของรถก็มารับรถ
    และหลังรับรถไปแล้วก็โทรกลับมาบอกว่าไม่หาย ผมจึงบอกว่าให้มาในวันรุ่งขึ้น แล้วผมก็เลื่อนคิวรับรถอื่นออกไปอีกก่อน1วัน เมื่อถึงวันรุ่งขึ้น
    เจ้าของรถไม่มา แต่กลับมาในวันถัดไปอีก จึงทำให้ ไม่มีที่จอดรถ
    และวันที่คุณเจ้าของรถมาทิ้งรถตรงกับวันที่ผมต้องไปเปิดตู้ที่ท่าเรือ พอผมกลับมาถึงอู่ ผมเห็นเจ้าของรถยืนอยู่กับปะป๊า กับ ลูกน้องผม ทั้งหมด 2 คนกำลังทำรถ คันนี้อยู่

วันนี้คือ ได้ทำการลองเปลี่ยน Air Flow ลูกใหม่ดู แล้ว หายดี เป็นปรกติแล้วโดยทำเสร็จประมาณ 1 ทุ่ม ก็เลย โทรหาเจ้าของรถให้มารับรถ ระหว่างที่รอนั้น ก็เอา Air Flow ลูกเก่า มาสลับ ดูอีกทีเพื่อความแน่ใจ
    ลองวัดสัญญาณดู ก็ปรกติ จากนั้น เจ้าของรถก็มาถึง คุณพ่อผมก็แจ้ง ไปว่า air flow คงมีปัญหา เพราะเปลี่ยนตัวใหม่แล้วหาย ด้วยความหวังดี ได้บอกคุณเจ้าของรถไปว่า เอางี้มั้ย เดี๋ยวพรุ่งนี้ลอง ล้าง air flow ตัวนี้ดูมั้ย
    จะได้ไม่ต้องเสีย เงินอีก เผื่อ จะล้างแล้วหาย
    ตรงนี้ค่อยๆ อ่าน นะครับนี่คือวันที่รถหาย คุณพ่อผมจอดรถขวางประตูหน้าอู่ หักล้อเลี้ยวซ้ายสุดเข้าหาประตูแล้วล๊อกคอ , ถอด AirFlow , ถอดปลั๊กลิ้นเร่ง, ถอดขั๋วแบตเตอรี่
    ระหว่างที่ถอดขั้วแบต คุณพ่อผมเปิดฝาท้ายโดยใช้กุญแจไข และทำการถอดขั้วออก ระหว่างนัเนเจ้าของรถก็เดินไปเดินมา โดยเจ้าของรถจะเดินอยู่ทางด้านหน้า ส่วนเพื่อน เจ้าของรถ ยืนอยู่ทางด้านท้ายรถ
    แล้วผลีผลามเดิน ออกไปจากอู่
    ระหว่างที่คุณพ่อผมถอดขั้ว คุณพ่อผมก็รีบถอด เพราะ ฝนลงเม็ดแล้ว เลยรีบจัดการให้เสร็จแล้วก็ปิดอู่ โดยที่มีรถกระบะผมอีกคัน จอดชิด ปิดท้ายรถ ลูกค้าคันนี้อยู่ (รูปประกอบ อยู่ทางด้านล่างครับ)
    โดยที่ผมทำงานในอู่ตลอด และมีลูกค้ามารอหน้าอู่เพื่อที่จะดูของที่ส่งมาจากญี่ปุ่น แต่ผมเหนื่อยมาก และไม่อยากรับลูกค้า เพราะมันก็ดึกแล้ว ผมจึงนั่งทำงานเงียบๆ อยู่ในอู่ และคอยมองหน้าอู่ ว่าลูกค้ากลับไปหมดรึยัง
    ตลอดเวลา รถ CEFIRO คันนี้จอดอยู่หน้าอู่จนถึงเวลา ตี 2.15 นาที ลูกน้องผมกลับมาตอน 2.30 เพื่อมาช่วยเช็คของ พอลูกน้องมาถึงปุ๊บ ผมจึงเดินไปเปิดประตู ให้เข้ามาช่วยเช็คของ ลูกน้องผมถามว่าเฮีย รถCEFIRO ไปไหนเฮียย้ายที่จอดรถเหรอ
    ผมสะดุ้งและตกใจมาก พร้อมกับเรียกทุกคนในบ้านลงมา พร้อมกับโทรแจ้งเจ้าของรถ ผมได้สนทนากับเจ้าของรถว่า น้องได้เอารถกลับไปรึป่าว เจ้าของรถบอกว่าเปล่า แล้วถามผมว่า
    "ทำไมเหรอพี่"
    ผมก็บอกไปว่า "รถหาย"
    ทางเจ้าของรถ ถามว่า "พี่ดูดีรึยัง อยู่แถวนั้นรึเปล่า "

ระหว่างนั้นผมก็รีบเผื่อจะตามเจอ
    ** ตรงนี้หลังจากผมแจ้งเจ้าของรถแล้ว เจ้าของรถ ก็ยังนั่งเล่นเกมส์อยู่ต่อไป ไม่ได้กระตือรือร้น *** ความจริงแล้วจิตใต้สำนึกของทุกๆคน รถอะไรเลย จะถูกจะแพงก็ชั่ง ต้อง กุลี กุขอ ให้ความร่วมมือเท่าที่จะคิดช่วยได้
    แต่กลับ เป็นฝ่ายผมที่ต้องโทรตามครั้งที่ 2 ว่าอยู่ไหนแล้วครับ ผมได้รับคำตอบที่ผม ถึงกับ สะดุ้งว่า
    " ยังอยู่ร้านเกมส์ "
    แล้วผมก็ถามต่อว่า มีกุญแจสำรองมั้ย ทางเจ้าของรถตอบว่า "มีอยู่ที่คุณแม่" แล้วผมถามต่ออีกว่าอู่ที่ไปทำสีมาอยู่แถวไหนผมอยากรู้
    เจ้าของรถกลับไม่ได้ให้ความร่วมมือแม้แต่น้อย แถมยังบอกว่า" ไม่มีทางหรอกพี่ อู่ไว้ใจได้ "
    ผมก็วางสาย เสร็จแล้วผมแยกย้ายออกตามทางหารถ แบ่งไป 3 ส่วน ระหว่างนั้น ลูกน้องผมก็โทรแจ้ง จส 100 และแจ้ง 191 และ คุณพ่อผมไปแจ้งความ แต่ก็ต้องกลับมาที่อู่ เพราะตำรวจไม่รับแจ้ง เพราะไม่ใช่เจ้าของรถ

ผมจึงโทรหา เจ้าของรถ ครั้งที่ 3 ผมถามว่าถึงไหนแล้ว ผมได้รับคำตอบที่ชวนสงสัยว่า
    "กำลังจะออก"
    ขณะนั้นเวลา 3.10 น. ผมนึกในใจว่ายังมีกะจิตกะใจเล่นเกมส์อีกเหรอ รถหายทั้งคัน กลับไม่ได้กะตือรือร้นเลย แล้วน้ำเสียงที่คุยกันทุกครั้ง นิ่งเฉย เหมือน ปรกติ มาก เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ส่วนผมเสียงสั่นตกใจมากกว่าเจ้าของรถอีกหลายเท่า
    พอเจ้าของรถ กับ เพื่อน เจ้าของรถ มาถึงอู่ผม ผมบอกว่าต้องไปแจ้งความกับคุณพ่อผม ตำรวจถึงรับแจ้ง ระหว่างนั้น ทางเจ้าของรถสีหน้าท่าทาง หยอกย้อ คุยเล่นกับเพื่อน ปรกติ
    ผมได้ยินส่วนหนึ่งว่า
    "รถอะไรดีวะที่น่าเล่น Skyline ก็ โอเค"
    แล้วมีส่วนนึงที่เค้าหยอกเล่นกับเพื่อนถึง กระจกวงกลม ที่ผมแขวนไว้แก้ เคล็ดหน้าบ้านว่า
    "ถ้าโจรขโมยรถ เดินมาเห็นส่องหน้าตัวเองคงตกใจวิ่งหนีไป"
    แล้วก็หัวเราะกันสนุกสนาน

ระหว่างที่คุณพ่อผมคุยสายกับ ส.น. หลักสอง เพื่อจะออกไปแจ้งความ กับเจ้าของรถ ในส่วนตรงนี้
    คุณพ่อผม กับ ลูกน้อง ได้ขับรถของลูกน้อง อีกคันออกไป ส่วนเจ้าของรถ ถอยรถออกไปก่อน แล้วคุณพ่อผมก็ขับรถตามไป

ตรงนี้ ผมขอชี้แจงว่า การที่พ่อผมขับรถไปถึงทีหลัง ไม่ได้ความว่า ทางอู่ไม่ได้สนใจ แล้วอีก อย่างฝนตก การที่เจ้าของรถพูดอธิบายว่าต้องไปแจ้งความเองตรงนั้น ถูกต้อง แต่ผมเป็นคนบอกพร้อมกับ ให้คุณพ่อผมตามไปด้วย
    และ หลังจากนั้น คุณพ่อผมโทรกลับมาบอกว่า ทางเจ้าของรถเรียกคุณแม่มา แต่ยังมา ไม่ถึง พอมาถึง คุณพ่อของเจ้าของรถก็โวยวาย โทษ คนนั้น คนนี้ในอู่เอาไป ทันที พอลงบันทึกประจำวันเสร็จ ทางคุณแม่เจ้าของรถก็พูดกับคุณพ่อผมว่าจะชดใช้ยังไง จะจ่ายเท่าไหร่
    ผมก็คิดในใจ รถหาย ลูกคุณไม่กระตือ รือร้น ไม่ตามหา กลับแถมยังจะเอาค่าเสียหายเดี๋ยวนั้น ท่าเดียว ผมดูแล้วผิดปรกติ

***ถ้า คุณมองว่าคนในอู่ขโมยไป คุณลองใช้สติ คิดดูซักนิด ว่า รถที่พร้อมขับได้ พร้อมขาย ของแต่งแท้ๆเพียบ มีตั้งหลายคัน และรถทุกคันมีมูลค่าที่เปรียบเป็นเงินสูงกว่า รถที่หายไป ณ.ตอนนี้ ทั้งนั้น แล้วอีกอย่างในออฟฟิตผมของที่วางโชว์วางไว้หลายพันชิ้น มูลค่าหลายล้าน ถ้าเค้าจะเอาหรืออยากได้เงินจริง เค้าแค่หยิบ Map V-Pro ซัก 5 ตัว , F-Con ทอง ซัก 4 กล่อง , หรือ turbo 88GK ซักลูก ก็คงประหยัดเนื้อที่และคงขายง่ายมากๆ ผมมั่นใจ เพราะขนาดมันเล็กกว่ารถทั้งคันเยอะ อีกอย่างลูกน้องผมทุกคนอยู่กับผมมากกว่า 10 ปี ลูกเมีย เค้าก็อาศัยอยู่กับผม เค้าจะทำ ทำไม ทำงานกับผม เบิกเงินไม่เคยหักเงินเดือน ถ้าไม่เกิน 5,000 บาทต่อครั้ง พิเศษ ที่ให้เพิ่ม ต่อวัน มากกว่า แรงงานขั้นต่ำ ไม่รวมเงินเดือน

หลังจากนั้น ผมไม่ได้สนทนากับเจ้าของรถอีกเลย จนถึงเมื่อ พฤหัสที่แล้ว ผมถึงได้โทรหา เจ้าของรถในใบเรียกค่าเสียหายที่ผมจะลงให้ดูว่า

ถ้าพวกคุณเป็นผมเจอเหตุการณ์แบบนี้ รู้สีกแบบนี้ ว่ามันผิดปรกติ แล้วผมยังได้เบาะแส อีกหลายอย่าง ผมจะไม่พูดทั้งหมด แต่จะพูดแค่ส่วนเดียว ที่จะไม่เสียรูปคดี
    รถหายตอนตี 2 กว่า เช้ามือวันเสาร์ บ่ายโมงวันอาทิตย์หน้าบ้านของเจ้าของรถ ซึ่งเป็นหอพักด้วย ผมทราบที่อยู่จากการคัดสำเนาแจ้งความเอาที่อยู่มาตามหาบ้าน จนเจอในเวลา 4 ทุ่ม วันอาทิตย์
    *** นี่เป็นส่วนนึงที่ทำให้ผมตกลง จ่ายแค่ 150,000 ก่อนเพราะ มี พยาน หลายคนแถมอยู่ในระแวกนั้น เป็นคนในพื้นที่ เห็นรถคุณ อยู่ หลังจาก แจ้งหายไปแล้ว
    ผมไม่ได้เต็มใจที่จะหลอกความรู้สึกผมเองว่า มีขโมยเอารถ ที่รู้ว่า มีการถอดขั้ว แบต ,ล็อคคอพวงมาลัย ,ไม่มี airflow ,ไม่มี ลิ้นเร่ง ถ้าคุณเป็นขโมยแล้วคุณงัดรถต่อตรงแล้ว start ไม่ติด
    คุณมีกะจิตกะใจกลับไปหาอะไหล่มาใส่ให้ครบ เพื่อให้ขโมยไปได้ในเวลาไม่เกิน 20 นาที แถมยังไม่รู้ด้วยว่าสตารท์มา เสียงท่อจะไม่ดังทำให้สุนัขเห่า หรือ คนข้างในอู่ได้ยิน มั้ย
    แถม รถผมคัน32 (ขออภัยนะครับ ผมขออธิบาย ไม่ได้โอ้อวดนะครับ ) ผมจอด ห่างจากเค้า แค่ 10 ก้าวเท้าในต่ำแหน่ง รูป รถผมน่าเอากว่าเยอะครับ
    เอาของไปถอดขายได้เป็น 7 หลัก ถ้าขโมยเก่ง และรู้เรื่อง รถขนาดนี้ เค้าจะเลือกรถ CEFIRO ของคุณทำไมครับ รถผมกุญแจก็ไม่ได้ lock กุญแจรถผมก็คา อยู่ข้างในรถ
    เพราะ รถผมเอง หน้าบ้านผม ผมอยู่มาจะ 30 ปี ไม่เคยมีหาย เพราะส่วนใหญ่ผมนอนดึก เข้าออก บ่อยๆ ไม่เป็นเวลา

++++++++++++++
    อีกเรื่อง หนึ่งนะครับ ที่ คุณไป post ไว้ใน ClubJZ ไว้ว่า
    "รถผม ไม่มีของแต่งอะไรมากมาย เอา ไปขาย ก็ได้ไม่ถึงแสน เครื่องก็ไม่มีทะเบียน "
    คุณครับ คิดดูดีๆ กลับไปดูที่กระทู้ที่คุณลงไว้สิ คุณเเขียนกลับไปกลับมา
    ลองดูครับ ยังมีอีกหลายอย่าง ที่เขียนไม่ตรง กับ ที่เค้าเขียน ใน Racingweb นี้
    ความจริง ของคุณคืออะไร เหรอครับ ทุกๆคงเห็นแบบที่ผมเห็นนะครับ

"ตอนนี้ผมทำใจแล้ว เหลือแต่ว่า จะออกอะไรมาขับใหม่ดีครับ"
    ไหนคุณบอกว่าคุณรักรถหนักหนา รถคุณหาย ไป ยังไม่ทัน ครบ 1 อาทิตย์ ยังไม่ครบ 6 วันดีเลย
    คุณเปลี่ยน ความคิดเร็วจังนะครับ คุณตัดใจในสิ่งที่คุณรัก ได้เพียงในเวลา ไม่กี่วัน ??

รถของคุณหายไป แท้ๆ ทำไมคุณไม่คิดจะช่วยผมหน่อยเหรอครับ แค่ พิมพ์ว่า up ลงไปในกระทู้ที่ผมประกาศ รถหายไว้ ซักหน่อยก็ยังดี ผมเห็นแต่คุณ นั่งพิมพ์แต่บอกว่าประกาศว่าโดนกับตัวเองแล้วครับ เสียใจมากครับ ทำมาเยอะใส่แต่ของดีๆ ทำมาหลายตัง

ถ้าเป็นผม ผมจะช่วย up กระทู้รถหายที่ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ของผมช่วย ลงไว้ แต่ผมไม่เห็นคุณสนใจที่จะ up เลยแม้แต่ครั้งเดียว เห็นมีก็แต่ เพื่อนๆ RacingWeb ที่ผมไม่ได้รู้จักเค้าเลย กับ มาช่วยผม up กระทู้เป็น หูเป็นตาให้ ผมขอขอบคุณชาว Racingweb ทุกท่านที่มีน้ำใจ กับผม โดยที่คุณไม่เคยรู้จักผมมาก่อน แต่คุณก็ยังช่วยผม ผมขอขอบคุณมากครับ

+++++++++++++++

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=20420&page=5
    http://www.clubjz.net/showthread.php?t=20420&page=5
    นี่ไงครับ ที่คุณเขียนไว้

ภายนอก
    บอดี้ + แปลงโฉม 24 V ปี92 200,000 บาท
    ---รถคุณเป็นปี 92 คุณเป็นคนบอกผมเองว่า (รถคุณชนหน้ามาหนัก) อยู่ อู่สี มาเกือบปี ผมเห็น แล้ว ครับ ถ้า มอง จากข้างรถมา ล้อ รถคุณจะไม่ได้อยู่ตำแหน่งตรงกลาง จะขยับ ร่น ไปท้าย ท้ายรถ แล้วผมเป็น คนเล่นรถ ที่คุณบอกว่ารถคุณสวย สภาพดี คุณจะมาคิดค่า ปะผุ ทะสี อีก 25,000 ไหมครับ เพื่อนๆลองคิดตามครับ คือ เพื่อนๆต้องซื้อรถสวยปี 92สภาพดี ในราคา 2 แสนบาท แล้ว ยังต้องมา เสียเงิน ค่าปะผุทำสีเหรอครับ ลองคิดตามนะครับ

ทำสี + ปะผุ รอบคัน 25,000 บาท
    ---อันนี้ เพื่อนๆ ทุกคนลอง คิดดูครับ กับที่ผม เขียนไปข้างบนนี้ ผมงงครับ เพราะคุณบอกคุณรักรถมาก รถคุณสวย และ สภาพดีมากๆ

ไมล์ r33 + พรม R33 +พวงมาลัย momo ก้านยกหนังกลับ10,000
    ไมล์ R33 ผมลงขาย อยู่ 1,000 บาท ตอนนี้ผมก็มีของ ลองหากระทู้เก่าๆที่ผมลงขายในนี้ได้ครับ
    ---พวงมาลัย momo ของคุณเป็นของก๊อบปี้ นะครับ
    ---momo ก้านยกด้ายแดง ก้านรูกลม MOMO ไม่มีทำครับของแท้ เป็นกาวที่วง ไม่มีด้ายเย็บ ถ้าในก้านยกแท้ momo ทุกรุ่น ลองเปิด catalog ของ momo ดูครับ

ค่า Wiring สาย 10,000
    ---คุณบอกว่าคุณวางกันเอง สายไฟไม่ครบ คุณยังให้ผม ช่วยดูให้เลยหนิครับ คุณเจ้าของรถครับ

ท่อไอเสียทั้งเส้น + ปลาย 10,000
    ---ท่อคุณไม่ได้ทั้งเส้นนะครับ ท่อของคุณมีการตัดต่อเชื่อม บางตอนไม่มีหน้า แปลน

ขาเบรค+ขาคลัสช์+ปั้มคลัทช์+แปลงระบบ คลัทช์ 4,000
    ---เอ่อออ ขาเบรค+ขาคลัชท์+ปั้มคลัทช์+ขาคันเร่งอีกด้วย 1 ชิ้น เป็น GTR ผมขายอยู่ 2,000 บาทครับ แล้วที่ว่า แปลงระบบ คลัทช์นี่แปลง อะไรครับ มันใส่ได้เลย ครับ

แพหลัง + เบรคหน้า R32 พร้อมติดตั้ง + ดุมหน้า+ห่วงปรับ
    camber+เช็ตโช๊คอัพ+สปริง4ต้น+หม้อลมเบรคชั้นครึ่ง 25,000
    เฟืองท้าย+เพลาข้าง R32 GTR 9,000
    ---ขอโทษครับ เฟืองท้าย + เพลา ข้าง นี่มันไม่ได้ติดกับ แพ มาเหรอครับ

ยาง Yokohama S-Drive ใหม่ ปี 07 4เส้น
    ----ok ครับ ผมรับได้

แล้วขอโทษนะครับ รถคุณหาย จริงๆ ทำไม คุณไม่แจ้ง อายัด เล่มซักทีละครับ ผมบอกคุณให้อายัด เล่ม แต่คุณก็นิ่งเฉยไม่ยอม อายัดซักที
    คุณ ยังรอ อะไรอยู่ครับ หายเกือบ เดือน แล้วนะครับ
    ผมถาม เพื่อนๆ ทุกคนหน่อยครับ ถ้า รถคุณหาย คุณจะอายัดเล่ม มั้ย ครับ

ส่วนเรื่อง ที่ว่ารถหายผมยอมรับ ผมเป็นฝ่ายที่ต้องรับผิดชอบ เพราะ ตอนที่รถคุณหายอยู่ใน การครอบครองของอู่ผมจริงๆ

ขอบคุณทุกคนที่อ่านจนจบ ครับ
    เพราะ ทุกๆคนในนี้ อาจจะได้ รับฟังความ ข้างเดียว มาตลอด ตอนนี้ผม พูดความจริง ให้ทุกๆคนรู้ทั้งหมด แล้วครับ

สุดท้ายนี้ มีข้อสงสัย หรือ มีเบาะแสส หรือยังสงสัย และ ต้องการรู้ความจริงเกี่ยวกับเรื่อง รถคันนี้ ติดต่อ มาที่อู่ได้ครับ ที่เบอร์
    028049977
    และ 028049978

ป.ล. : สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว Racingweb ทุกท่านอีกครั้ง ที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่ช่วยกันแจ้งเบาะแส เข้ามาตลอด และเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ชาว Racingweb ที่ ช่วย Up กระทู้ ตามหารถของผม ทุกๆท่าน ขอบคุณมากนะครับ
    รูป

28. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    รอดูทั้งสองฝ่ายครับ แต่ขอให้คุยกันแบบสงบนะครับ อย่าใช้ถ้อยคำรุนแรงเกินกว่าเหตุ เพราะคุณต้องเข้าใจว่า สถานการ์ณเช่นนี้ใครเป็นผู้เสียให้

Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  29. หนุ่ม(บางแค)

หนุ่ม(บางแค) New Member Member

1
    0
    0
    คุณเจ้าของขโมยรถตัวเองปะเนี๊ย!!!!!
    ไม่เห็นคุณจะกระตือรือล้นเลย
    ถ้าคุณไม่ได้เอาไปจริงๆก็ไปอายัดเล่มซะซิ
    หรือว่าไม่มีเล่ม ไม่มีทะเบียน
    ทำตัวน่าสงสัยนะเนี๊ย
    ทำอู่เอง แล้วทำไม ไม่ทำเองล่ะ
    เอาไปซ่อมทำไม........ไม่มีสมอง

30. punez

punez Member Member

324
    0
    16

ผมว่าไม่มีไคใช้จิตวิทยาและไม่มีไคอาศัยเพื่อนหรอกคับเพียงแต่ทางรุ่นพี่ผมได้เหนทางพี่เคได้ให้ความเหนไว้คนเดียวจึงได้ตีความไปอีทางนึงคับ เนื่องจากยังไม่ได้ฟังความจากทางอู่เพราะรุ่นพี่ผมก้ไม่รู้จักและได้คุยกับทางอู่ รวมไปถึงทุกๆคน และทุกๆคนที่โพสลงไปในนี้โดยบางคนได้ว่าทางอู่ในทางเสียๆหายก้เพราะว่าเปนการที่เขาได้ฟังความมาข้างเดียวคับ
    ถ้าเรื่องเกิดคุนออกมาโพสเลยนั่นแร่ะคับทุกคนจะได้ไม่เข้าใจผิด หรือถ้าคุนยุ่งอยู่คุนก้ให้คนอื่นออกมาชี้แจงก้ได้คับ ผมก้เปนอีคนที่ได้ฟังความข้างเดียวเพราะผมรู้จักกับพี่เคแต่ไม่รู้จักกับทางอู่แต่ก้ไม่ได้หมายความว่าผมจะเข้าข้างพี่เค แต่ความหมายคือออกมาแสดงความคิดเหนคับ ผิดก้ว่าไปตามผิดคับอยู่แล้วคับไม่มีเข้าข้างพวกตัวเองแน่นอนคับ
    ถ้าทางอู่ได้คิดว่ารุ่นพี่ผมได้สื่อความหมายไปในทางที่ไม่ดีกับอู่ผมก้ขออภัยด้วยคับ
    เนื่องจากรุ่นพี่ผมไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นคับ ผมจึงขออกมาชี้แจงแทนคับ
    ขออนุญาตท่านพี่ก่อด้วยนะคร๊าบบบบบ
    และสุดท้ายขอให้เรื่องนี้จบลงได้ด้วยดีนะคับ
    ยังไงก้รักรถซิ่งเหมือนกันคับ
    ปล.ถ้าข้อความข้างบนนี้ทำให้ไคไม่พอใจก้ขออภัยไว้ตรงนี้เลยนะคับ
    แต่อย่างว่าเวลาฟังความข้างเดียวมักจะปเปนเรื่องงี้ตลอด
    งั้นก้โปรดใช้วิจารญาณในการอ่านกันด้วยนะคับ
    จิงเท็จไม่สามารถระบุได้เนื่องจากเปนเรื่องของทางพี่เค+ทางอู่
    จึงไม่ขอเสนอความคิดเหนอ่ะไรคับ
    :):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้