มีรถท่านใหนเป็นเหมือนผมบ้าง(สตาร์ทติดยาก)

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย zoomo_5910, 3 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zoomo_5910

zoomo_5910 New Member Member

8
    0
    0
    มีรถท่านใหนเป็นเหมือนผมบ้าง ผมใช้ ซีวิกเตารีด ปี 96 หัวฉีด อาการของมันก้อคือ ถ้าบิดกุญแจสตาร์เครื่องถ้าครั้งแรกไม่ติด ครั้งต่อไปก้อแชะ แชะ ๆๆๆๆ เป็นแบบนี้ตลอด จะให้ติดก้อคือต้องนั่งรอครับ รอไฟสัญญาน รูปเครื่อง ทีหน้าปัดมันดับเสียก่อน(ตอนมันดับจะมีเสียง ตั๊บเบาๆ เหมือนเสียงฟิวส์ขาด) ถึงค่อยสตาร์ทใหม่ถึงจะติด แต่บางครั้งต้องรอเป็น 10 นาทีก้อมี เคยเอาไปซ่อมแล้วตอนนั้นช่างเขาบอกว่า ตัวดีเลย์มันค้าง แล้วก้ออะไรเกี่ยวกับปั้มติสนี้แหละสักอย่าง หมดไปพันกว่า ตื่นเช้ามาก้อเหมือนเดิม มันเป็นเพราะอะไร ต้องทำยังไง ครับ
    อีกอย่างถ้าผมจะลงเครื่องใหม่ ความแรงก้อเหมือนเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้ ผมจะลงรุ่นไหนดีครับ แล้วราคาพร้อมติดตั้งประมาณเท่าไรครับ

2. cannabis

cannabis Member Member

62
    0
    6
    ลองเช็ค ที่ไดสตาร์ท ดูยังครับ
    ส่วนเรื่อง เครื่อง ถ้าเน้น แบบเดิม ผมแนะนำ D15B ครับ ราคาเครื่องไม่แพง
    เครื่อง+เกียร์ Auto 2หมื่น นิดๆ รวทค่าวาง 3 หมื่น กลางๆ จบเลยครับ ราคานี่ก็แล้วแต่อู่นะครับ
    ถ้าอยากแรงขึ้นกพวก b16 b18 ราคาก็สูงตาม
    หรือไม่ก็ b18b b20b พวกนี้ไม่มี VTEC แต่ CC เยอะอยู่ แล้วค่อยอัพฝามาเป็นของ B16a อันนี้ก็แรงครับ

3. POP1976

POP1976 New Member Member

35
    0
    0
    แยกเป็น 2 ข้อนะครับ
    - ในการสตาร์ทครั้งแรก ยังไงก้อต้องรอให้ไฟรูปเครื่องดับก่อน ถึงจะสตาร์ทได้ เนื่องจากเวลาไฟรูปเครื่องโชว์อยู่ ปั้มติ๊กทำลังทำงาน ปั้มน้ำมันเข้ามาในเครื่อง ถ้าเราไม่รอ สตาร์ทเลยมันจะไม่ติดเพราะไม่มีน้ำมันมารอที่หัวฉีด
    - ไอ้การรอถึง 10 นาทีอันนี้ผิดปรกติแล้วครับ เช็คที่ปั้มติ๊ก กะพวกลีเลย์ดูละกันครับ

การเปลี่ยนเครื่อง ตามข้างบนเลยครับ
    แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง หลังไมล์กันได้ครับ กำลังอยากได้เกียร์ธรรมดาอยู่.....

4. banhan

banhan New Member Member

22
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ เครื่อง D15B AT อาการคือตอนเช้า เวลาสตาร์ทเครื่องบิดกุญแจต้องรอใหมีเสียงดัง แกร็ก แล้วสตาร์ทติด แต่ถ้าวิ่งไปแล้วประมาณซัก 10-20 นาทีแล้ว ดับเครื่องจะสตาร์ทไม่ติดต้องรอ ประมาณ5-10 (รอให้เวลาบิดกุญแจมีเสียงดัง แกร็กอีกครั้ง จึงจะสตาร์ท ไม่รู้ว่า เป็นอะไรเหมือนกัน (เวลาจอดรถเติมน้ำมัน เลยไม่ดับเครื่องเลย 555+ กลัวสตาร์ทมะติด ) ยังไงถ้าท่านใด ทราบอาการรบกวนบอกวิธีแก้อาการ และ ประมาณค่าใช้จ่ายให้ด้วยครับ

5. อาการแบบนี้น่าจะดูที่ไดร์สตาร์ทครับ..ส่วนราคาแบบกริบๆ ก็ไม่เกิน 1500.-
    * ส่วนของผม ในการสตาร์ทครั้งแรกไม่ต้องรอให้ไฟรูปเครื่องดับก่อน ก็สตาร์ทสตาร์ทได้ครับ ไม่ต้องรอไฟรูปเครื่องดับก่อน ถ้าแบต+ได ไม่มีปัญหา

6. jack.1150

jack.1150 New Member Member

16
    0
    0
    ผมเคยเป็นคับอาการนี้เป็นที่กล่อง ecu เสียคับพอผมเปลี่ยนกล่องกับเพื่อนดูที่เดียวติดเลยคับ ผมเลยเอากล่องไปซ่อมมา 3000 บาทหายเลยคับ ไฟรูปเครื่อง 3วินาที่ก้อดับ จากเดิมเป็น10นาทีคับ แต่ค่าซ่อมกล่องแพงมาก ลองดูแล้วกันนะคับเพื่อเป็นเหมือนกัน

7. showpower

showpower New Member Member

2
    0
    0
    ผมก็เคยเป็น อาการคือกล่องเสื่อมสภาพครับ ซ่อมกล่อง 1,800 แชะเดียวติด

8. BoM_BaY

BoM_BaY New Member Member

1
    0
    0
    ลองดู เมนดีเล ครับ อาการเดียวกัน เลย

9. vtil

vtil New Member Member

16
    1
    3
    สงสัยไดสตารท์ กับเมนรีเลย์ด้วยคน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้