มีวิธีเช็คระบบหม้อน้ำยังไงบ้างครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย mining66, 14 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    พอดี รถผมรู้สึกเครื่องยนต์ร้อนเร็วมาก ขับแค่10นาที แต่ร้อนมากเลย เกจวัดความร้อนก็ไม่ขึ้น ผมเลยอยากรู้ว่าระบบหล่อเย็นด้วยน้ำของระบบหม้อน้ำทำงานไหม มีการไหลเวียนของน้ำเข้าไปหล่อเย็นในเครื่องยนต์หรือป่าว พี่ๆมีวิธีเช็คการทำงานของหม้อน้ำยังไงบ้างครับ

2. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    วิธีง่ายๆโดยทำเอง
    1.ตรวจดูหม้อน้ำว่ามีน้ำรั่วหรือป่าว ถ้า มีก็เอาไปที่ร้านหม้อน้ำ ปะและแยงทำความสะอาดแผงคอยล์ สะ
    2.สตาร์ท เครื่องเปิด แอร์ ดูว่า พัดลม ทำงานทั้งคู่หรือป่าว ถ้าไม่ทำ ก็เช็ค ฟิวส์ หรือรีเลย์ว่าขาดหรือไม่ และก็เช็คความต้านทานของขดลวดของมอเตอรืพัดลมว่าขาดหรอป่าว ถ้าขาด ก็ไปหาซื้อ ได้แถวเชียงกง เอามาเปลี่ยนใหม่ซะ
    3.หลังจากสตารืเครื่องยนต์ได้สักพัก ลองใช้มือบีบ ท่อน้ำ เส้นใหญ่ๆ ว่าท่อยังนิ่ม และยุบตัวได้เหมือนตอนที่ยังไม่สตาร์เครื่อง แต่ถ้าท่อน้ำแข็งแป๊ก แสดงว่าการไหลของน้ำในหม้อน้ำ ไม่เกิดการไหลวน ถ้าทิ้งไวสักพัก ก็จะเกิด น้ำเริ่มเดือด ปุดๆ บริเวณ หม้อพักน้ำ
    4.จากข้อ3 อาจจะเป็นเกี่ยวกับ วาลว์ เปิด ปิด น้ำ มันอาจจะเสีย ก็ไปร้านอะไหล่ หาซื้อมาเปลี่ยน สะ
    5.ถ้า วาลว์ ไม่เสีย ก็อาจจะเป็นที่ปั้ม เนื่องจาก ใบพัดของปั้ม เกิดการสึกหรอ มาก ไม่อาจ ทำให้อัตราการไหลของน้ำเพียงพอสำหรับการระบายความร้อน ก็เข้าอู่ เปลี่ยนปั้มน้ำ
    6. ถ้าปั้มปกติ ก็อาจจะเป็นฝาสูบโกง ทำห้ความร้อนจากห้องเผาไหม้ สามารถไหลไปยังน้ำหม้อน้ำ ทำให้น้ำเดือด เมือ่น้ำเดือดก็เกิดอากาศไปกันขวางทางการไหลของน้ำ ทำให้น้ำหม้อน้ำเดือด ต้องเข้าอู่ไปปาดฝาสูบครับ

ข้อมลูที่กล่าวมาอาจจะไม่ถูก100% ก็ได้นะครับ รอผู้เชี่ยวชาญ มาเพิ่มอีหน่อยนะครับ

3. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    ตามนั้นครับบ หรือแบบวิธีผม เอามือแตะหม้อน้ำ วัดโดยความรู้สึก...
    ถ้าชัวร์ๆ ติดเกจ์วัด ความร้อนเลยครับ....

4. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    ความรู้ดี มั๊กๆ ขอบคุณครับ

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    วิธีทำ
    1.เช็คการทำงานของพัดลมทุกตัวว่าทำครบมั๊ย
    2.ติดเครื่องทิ้งไว้สัก10นาที แล้วเอามือเอื้อมไปสัมผัสท่อน้ำที่หม้อน้ำทั้งสองท่อ หากร้อนแค่ท่อเดียวแสดงว่าวาล์วน้ำอู้งานแล้ว เปลี่ยนใหม่ 500 บาท
    3.หลังจากนั้นเอาผ้ามาคลุมฝาหม้อน้ำไว้ แล้วเปิดฝาออกด้วยความระมัดระวัง เติมน้ำนิดหน่อยให้พอเต็มแล้วสังเกตดูพรายฟอง ถ้าไม่มีก็แสดงว่าไม่มีรั่ว
    4.ถ้ายังร้อนอยู่แสดงว่าความสามารถในการแลกเปลี่ยนความร้อนของหม้อน้ำไม่ดี แนะนำให้เปลี่ยนหม้อน้ำครับ บอกเอาของพรีเซียก็ได้ ราว 2500 ครับ

6. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้