สนใจลงโบครับ ขอคำชี้แนะผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย CD5//Inside, 14 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CD5//Inside

CD5//Inside Member Member

130
    2
    18
    ผมใช้กระบะนิสัน เครื่อง TD27 อยู่ครับ อยากทราบว่า ถ้าจะติดโบ เนียเครื่องจะเป็นอะไรมากไหม๊เพราะเป็นเครื่องเดิมๆ แล้วโบยี่ห้อไหน ขนาดไหนจะเหมาะสำหรับรถผม รถผมไม่ได้บรรทุกครับใช้งาน ขับไปทำงาน เช้าเย็น ใจผมอยากได้โบเวลาถอนคันเร่งแล้วมีเสียงหอนหน่ะครับ เพื่อนแนะนำให้ใช้ 7M ของโตโยต้า แต่ใจก็อยากทำแบบสุดๆ ใส่ TF06 หรือไม่ก็ TE06-07 แล้วบูทเอาไว้ใช้งานสัก20ปอนด์ เครื่องจะมีปัญหาไหม๊ น้ำมันจะซดเยอะไหม๊ผมไม่มีความรู้เรื่องโบและเครื่องยนต์ครับ คำถามอาจจะปัญญาอ่อนสักหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ อ่อ เทอร์โบที่ผู้แนะนำมาอัตราบูท ได้เท่าไหร่ ระบุด้วยนะครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาตอบครับ

2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อยากได้เสียงหอนเพราะๆ ต้องมี โบวออฟวาว แจ๋วๆสักตัวด้วย อิอิ

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    7M ก้อน่าจะพอแล้วนะครับ ถ้าจะบูส 20

เพราะมากกว่านั้นก้อต้องทำปั๊มด้วยแล้วหละครับ

ยังไงรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบนะครับ ผมไม่รู้เรื่อง

ปล . เสียงหอนเพราะๆ มันไม่ได้ขึ้นอยุ่กับ โบลออฟ วาว ครับ อิอิ

ปล.2 เครื่องดีเซล เค้าไม่ไส่โบลออฟกันหรอกครับ

4. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ แล้วถ้าซื้ออุปกรณ์ไว้ทำที่อู่ ต้องมีอะไรบ้างครับ ผมรู้แค่ โบกับอินเตอร์หน่ะครับที่ต้องเตรียมไว้

5. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    อันนี้ต้องดูที่แรงดันน้ำมันเครื่องก่อนครับว่าจะแรงพอมั้ย ไม่งั้นขืนติดไปเทอร์โบจะพังเอาและจะพาเครื่องพังไปด้วย

ตอบยากครับเพราะขึ้นอยู่กับคนชอบ ปกติ ก็พวก Z18 หรือ FJ ก็พอแล้วครับสำหรับรถวิ่งสนุกๆ ( บูสต์ได้ 1 บาร์ = 14.5 ปอนด์)

เขาเรียกว่าเสียง วิ๊ด.... ครับ เสียงหอนเนี้ยมันจะดังตอนเทอร์โบพังครับ ( ดัง วู้....... ซึ่งเกิดจากใบพัดด้านไอเสีย หลุดหรือขาดหายไป )

บูสต์ 20 ผมว่า อากาศจะท่วมเอานะครับ เรื่องน้ำมันกินมากขึ้นแน่นอน เพราะยังไงคุณต้องทำปั้มเพิ่มเพื่อให้จ่ายน้ำมันมากขึ้นด้วยอยู่แล้ว

เอาที่ 15 ปอนด์ = บาร์กำลัง สวยครับ

เดี๋ยวมาตอบต่อ นะครับ โทษครับ พอดีเพื่อนมาชวนไปเที่ยว

noom2700 ถูกใจสิ่งนี้
  6. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณ คุณตุ๊กตายางมากครับที่เข้ามาตอบให้เป็นข้อๆเลย มีอะไรชี้แนะต่อเพิ่มเติมได้เลยครับพราะ ตอนนี้ ดู GARREAT M24 ไว้หน่ะครับของในเวปนี่แหล่ะครับราคาถูกกระเป๋าไม่ฉีกดี รูปร่างก็สวยดีด้วย นำทางผมต่อให้ด้วยครับขอบคุณครับ

7. มันเป็นเสียงลมย้อนใบไอเสียครับ เกิดจากหน้าแปลนท่อไอเสีย

ไปขวางการไหลของไอเสียทำให้ไอเสียที่ไหลออกมา และมากระทบกับหน้าแปลน

ไอเสียส่วนหนึ่งเกิดการย้อนกับไปกระทบกับใบไอเสียอีส่วนหนึ่งก็ออกไปท่อไอเสียด้านหลังรถ

เลยเกิดเสียง ปู้ว........ที่คล้ายกับโบออฟครับ:D

ถ้าอยากด้ายบอกช่างตอนเดินท่อให้ทำ หน้าแปลนfront pipe(หน้าแปลนท่อตูดเทอร์โบ)

ทำรูเล็กกว่ารูตูดเทอร์โบ

สมมุติตูดเทอร์โบเส้นผ่านศูนย์กลางกว้าง 7 ซมให้ทำหน้าแปลนท่อไอเสีย 5ซม.รับรองปู้วสะใจ:D

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับปั๊มพี่ด้วยนะครับว่าสามารถจ่ายน้ำมันให้เผาไหม้ได้มากแค่ไหน

จึงจะมีไอเสียเยอะเพื่อให้เกิดไอเสียย้อนใบ

ปล.นานๆไปจะรำคาญจนต้องไปดิ้นรนแก้ให้เหมือนเดิมเหมือนของผม อิอิ

8. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    TD27 ตัวไหนหรอครับ ฝาขาวหรือแดง(ตัวหน้าหักหรือฟรอนเทีย) หรือเครื่องตัวนอกมา
    ที่ตอนนั้นเล่น คือ VF10 ทำปั้มใส่ฝาปาเจโร่ + ครัชย้ำผ้ากึ่งทองแดง บูส 0.6-0.7 เวตเกต RB
    ตีนปลายก็ 180 พอดี รอบอยู่ที่ 4500 red line ครับ ถ้าถ้าเอาปลายยาวกว่นี้ คงต้องทด เฟืองท้ายลงมาหน่อย ส่วน อินเตอร์ จะใส่หรือไม่ก็ได้ครับ แล้วแต่ ขอผมเล่นมันตั้งแต่ยังไม่ใส่จนใส่
    ถ้าใส่มันวิ่งดีกว่าไม่ใส่ เหมือนๆมันจะไหลไปได้เรื่อยๆกว่า ตอนไม่ใส่ แต่ถ้าเสียงชอบตอนที่ไม่ใส่ครับ
    เวลากด บุสมา แล้วถอด เสียงมันดังย้อนออกกรองนึกว่าใส่โบออฟ:D ส่วนโบออฟไม่ต้องใส่เพราะไม่มีลิ้น
    ปีกผีเสื้อ

บูสไม่ต้องเยอะ ดีเซลก็วิ่งดีได้ครับ เยอะมากเค้นเครื่อง โทรมเร็วซะเปล่าๆ

ส่วนถ้าจะเอาโมเต็มๆ ก็อีกเรื่องนึงครับ

9. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ยืนยันว่าเรื่องจริง ครับ เพราะดีเซลเป็นเครื่องยนต์ที่เน้นแรงบิด มากกว่าแรงม้าเครับ วิ่งสับเกียร์3แล้วยัง เอี๊ยด... นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

1.เทอร์โบ
    2.อินเตอร์คูเลอร์ แนะนำว่าเอาแบบพอดีๆ อย่าให้ใหญ่หรือเล็กเกิน ( ถ้าบูสต์ 1 บาร์ ใช้อินเตอร์ของ EVO หรือ VR-4 กำลังสวย )
    3.ท่อที่จะเอามาใช้เดินท่ออินเตอร์ จะเอาเหล็ก หรืออลูมิเนียมก็ได้ และท่อยางต่างๆ
    4.หน้าแปลนช่องไอเสีย
    5.เกจ์วัดบูสต์ พร้อมสายลม
    6.ปั้มเชื้อเพลิงมีปรับแต่งมาแล้ว ( อันนี้ไว้ทำหลังสุดเมื่อติดเทอร์โบเสร็จแล้วค่อยจูนปั้ม ) ถ้าช่างจะถามว่าเอาต้นหรือปลาย ก็แล้วแต่คุณครับ แต่ตอนเขาเทสปั้มคุณต้องดูให้ดีครับ อย่าให้ ปริมาณน้ำมันในแต่ละสูบต่างกันมากจนเกินไปควรจะเท่ากันหรือใกล้เคียง

ส่วนพวก กรองอากาศหรือ ท่อไอเสียก็แล้วแต่สะดวกครับ จะยิงตรงแบบดิบๆหรือยิงตรงแบบมีไส้ซับเสียง แล้วแต่ชอบ

10. GTR.

1,328
    28
    0
    อินเตอร์ ถ้าจะใช้ ใช้ของ J ก็ได้ครับ ถูกดีครับ แถมใช้ดีซะด้วย ส่วนท่อแล้วแต่เลยครับว่าชอบแบบไหน
    ทั้งเหล็ก มีเนียมและเลส ของผมตอนนั้นใช้เลส ส่วนกรอง ก็เหมือนกัน แล้วแต่งบละครับ แต่ตอนนั้นใช้ HKS ดอกเห็ดเพราะ มันล้างได้ พอมันดำ เอามาซักกับ ซันไลน์ ตากแห้ง ก็ใส่เข้าไปเหมือนเดิม

อ้อ... ใส่ถังดักไอหน่อยก็ดีนะครับ เครื่องใช้มานานแล้ว เด๋วท่ออินเตอร์จะเต็มคราบน้ำมันเครื่อง ของเพื่อนผมมันไม่ได้ใส่ เยิ้มมเลย ของผมใส่ แห้งสนิท :D:D:D:D

11. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ แล้วถ้าใส่ แกรแรต M24 AR/42 ใส่โบเดี่ยวๆไม่ต้องมีอินเตอร์ก่อนจะได้ไหม๊ครับ แล้วต้องทำปั๊มไหม๊ครับสูตรนี้

12. CD5//Inside

130
    2
    18
    เป็นฟรอนเทียครับ เครื่องTD27 ฝาขาวครับ

13. GTR.

1,328
    28
    0
    ได้ครับ แต่บูสก็อย่างที่บอก 0.6-0.7 ก็พอ เบาะๆเบาๆ ส่วนปั้มกับครัช ยังไงก็ต้องทำครับ

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    โลวๆ หน่อยบูสถนอมเครื่องกันมั่งเน่อ

15. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบบเสร็จแล้วเดียวลงรูปให้ดูครับ ใส่แบบไม่มีอินเตอร์ก่อนแล้วค่อยขยับขยายตามสถาณภาพการเงินอิอิอิ

16. CD5//Inside

130
    2
    18
    ได้โบกับอินเตอร์1J เดิมๆมาแล้วคร๊าบบบบ

17. CD5//Inside

130
    2
    18
    ทำมัยลงรูปม่ายได้หว๋า โบของแกแรต R33 N1 อินเตอร์1เจเดิมๆ ใกล้ได้เข้าร้านแล้ว

18. เอาใจช่วยในความแรงครับ

ทำมาแล้วระวังคลัชต์ลื่นนะ

19. CD5//Inside

130
    2
    18
    ลืมถามอีกข้อครับ ปั๊มนี่เข้าร้านแล้วร้านเขาจะทำให้เองใช่ไหม๊ครับ แล้วครัชนี่ถ้าเปลี่ยนต้องบอกร้านว่าเอาครัชแบบไหนแล้วราคาแรงไหม๊ครับ ขอบคุณครับ

20. GTR.

1,328
    28
    0
    ใช่ครับเข้าไปที่ร้านบอกเขาเลยว่า มาใส่ฝาปั้มเทอร์โบ ต้องการแบบไหนก็คุยกันอีกที
    เอาแบบควันไม่เยอะก็ได้ แรงไม่แรงวิ่งไม่วิ่ง ควันไม่ใช่เป็นตัวกำหนดครับ
    ครัชเอาแบบงบไม่เยอะ เอาผ้าไปย้ำใหม่ครับ บอกเขาว่าเอาผ้า กึ่งทองแดง

บูสไม่เยอะ ไม่เค้นแรง สับเอี๊ยดทุกเกียร์ แค่นี้พอแล้วครับ

21. CD5//Inside

130
    2
    18

22. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ผมเคย ทำ โบพัลซ่า อินเตอร์ EVO ฝาปั้มเทอร์โบ ครัช SR เฝืองท้ายเทอราโน่อ่ะ ยาง 31 วิ่ง 180 สบายๆ บูสก์ 25 Psi

23. อู้ยยย... ดีเซลแรงๆ ชอบๆ หิหิ...

24. ตามนั้นเลยครับ:D

ตอนทำปั๊มช่างเขาจะถามเองครับ ว่าขับอย่างไรต้องการแบบไหน

แล้วเราก็บอกเขาไป:cool:

25. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    td27 เคยทำให้ลูกค้าท่านนึงไป ขับมาจากสุรินวิ่งเข้ามาแถวๆ บางแค มาทำงานนี้โดยเฉพาะ
    เทอร์โบ tf06 โข่งหลัง PC ปุ๊วๆ เวสเกตPC ครัชทำร้านแถวๆ วรจักร บูสอยู่ที่ 25psi ปั๊ม12มิลสุวรรณดีเซล
    ผลออกมาลูกค้ายิ้มปลื้มใจ ขอเป็นแนวทางละกันครับ แต่ใจไม่อยากแนะนำ 7m หรือตระกูลโตต้าใส่ดีเซล มันจะไม่ค่อยทนอ่าคับ

เห็นคุยเรื่องปั๊มกัน ขอเสริมหน่อยละกัน ...

ในความหมายของดีเซล คือควันจะดำ ในกรณีที่ควันดำออกมาตอนวิ่ง ผมอยากให้ท่านๆเข้าใจซักนิดนึงว่า น้ำมันเยอะ ดีกว่าน้ำมันบาง นะคับ ผมเจอกะตัวเอง บอกร้านเอาวิ่งๆไม่มีควัน เค้าก็ทำให้เอาไปวิ่งๆไปๆมาๆ ลูกแตกครับ เลยไปถามร้านปั๊มดังๆ เค้าบอกว่า ดีเซลเทอร์โบบูสเยอะ น้ำมันเฟ้อๆ ควันท่วมๆพอดีๆ ออกมาสีเทาๆแล้วรินๆออกมาจะดีครับ ตอนนี้ รถผมบูส 50psi ควันตีนต้นๆจะเป็นลูกๆหนาๆ แต่ปลายๆ ฉุยๆครับ อยากให้ทำแบบนี้มากกว่า

ถ้าผิดยังไงขอโทดนะครับ แนะตามความเข้าใจ

26. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณคร๊าบที่เข้ามาชี้แนะ

27. CD5//Inside

130
    2
    18
    รถเสร็จแล้วครับ ใส่โบ แต่ไม่ติดอินเตอร์ครับ เงินไม่พอเดินท่ออินเตอร์ ลืมไปเลยว่าตอนยังไม่ใส่โบเร่งเป็นยังไง ตอนนี้กดเป็นมา ถูกใจจริงๆครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยตอบคำถามนะคร๊าบบบบบบบบบ[/U]

28. CD5//Inside

130
    2
    18
    เอาไว้ฟังเวลาไปทางไกลครับอิอิ

29. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    รถสวยดีครับ ยังไงแล้วอย่าลืมเช็คน้ำมันเครื่องกับดูแลเรื่องความร้อนด้วยนะครับ ไม่งั้นงานเข้า

30. CD5//Inside

130
    2
    18
    อื่มแล้วสิ้นเดือนผมจะไปขอนแก่น ประมาณ 550โล ครับ โบมันจะร้อนไปไหม๊มันจะทำให้เครื่องร้อนไปป่าว ตอนนี้เติมน้ำยาหม้อน้ำของนิสันไว้ แต่คิดว่าคงไปไม่เกิน120เพราะพ่อนั่งไปด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้