ตัดสปริงกี่นิ้วดีคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย POTE_manual, 14 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POTE_manual

POTE_manual New Member Member

3
    0
    0
    พอดีผมขับEK 96 ผมอยากโหลดรถให้ลงมาพอดีซุ้มล้อ ตอนนีผมใส่ล้อ 16 อยู่แล้วผมต้องตัดสปริงหน้าหลังอย่างละกี่นิ้วดีคับถึงจะลงมาพอดีซุ้มอะคับรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีคับ ขอบคุณคับ

2. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ซื้อปิงโหลดมาใส่ ห้ามตัดครับ

3. เลือกที่ไม่ตัด จะดีกว่าครับ

4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    อย่าตัดเด็ดขาดคับ เอามาประกาศขาย แล้วซื้อของใหม่ดีกว่า
    ผมเคยตัดมาแล้วคับไม่เวิร์คแน่นอน ใส่สปริงโหลดดีกว่า

5. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ตามนั้นเลยครับ

6. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    เอาเป็นว่า เริ่มกันเลยนะคับ
    สปริงจะยุบตัวลงไปในอัตราส่วนคงที่ (linear) ตามน้ำหนัก/แรงที่กดลงไปบนตัวมัน

เพราะฉนั้นจากประโยคข้างต้น เราจะได้คำสามคำ ก็คือ
    - น้ำหนัก/แรง ที่กระทำต่อตัวมัน หรือเรียกว่า Spring Force ใช้ตัวย่อว่า F หน่วยวัดจะเป็น lbf หรือไม่ก็ Newton (N)
    - ระยะที่สปริงยุบตัว หรือเรียกว่า Displacement ใช้ตัวย่อว่า ∆ อันนี้หาได้จากความยาวของสปริงตอนที่ยังไม่ถูกกด (Spring Free Length) ลบด้วยความยาวของสปริงหลังจากถูกกด (Deformed Length) หน่วยของมันจะเป็นนิ้ว (in) หรือไม่ก็เมตร (m) หรือ มิลลิเมตร (mm)
    - อัตราส่วนคงที่ หรือที่เราเรียกว่าค่า k หน่วยของมันจะเป็น lbf/in หรือ N/m หรือ N/mm แล้วแต่หน่วยของค่าตัวแปรสองตัวแรกที่ใส่เข้าไป ใช้ทั้งสองแบบ

ตามกฏของ Hooke ก็จะเขียนสมการออกมาได้เป็น:
    F = k ∆
    ถ้าเราต้องการจะหาค่า k ของสปริงมันก็กลับข้างสมการเสียก็จะได้เป็น:
    K = F/ ∆

ง่ายๆแค่นี้ เพราะฉนั้นมาลองแปลความหมายกันดู อย่าไปเที่ยวท่องจำสูตรอย่างเดียวแต่ไม่รู้ว่าเอาไปทำอะไรได้ เหมือนเอาครกกับสากมาตั้งไว้กลางบ้านเช็ดเช้าเช็ดเย็น แต่ไม่รู้ว่ามันใช้ตำน้ำพริกได้

สมมติว่า:
    F = 20 N
    Spring Free Length = 0.2 m (หรือ 20 cm, หรือ 200 mm)
    Deformed Length = 0.14 m (หรือ 14 cm, หรือ 140 mm)
    ก็จะได้ ∆ = 0.06 m (หรือ 6 cm, หรือ 60 mm)

เพราะฉนั้นสปริงตัวนี้จะมีค่า k เท่ากับ 20/0.06 = 333 N/m

ตรงนี้จะแปลความหมายได้ว่า สปริงตัวนี้จะยุบลงไปด้วยอัตราส่วนคงที่ 1 เมตร ตามน้ำหนัก/แรงที่กดลงไปทุกๆ 333 นิวตัน แต่มันนี้ไม่ได้หมายความว่าสปริงจะยุบทีละเมตรนะครับ เป็นสัดส่วนบอกให้รู้เฉย หากจะดูว่าหากสปริงมันยุบลงไป 10mm จะต้องใช้แรงเท่าไหร่ ก็เทียบเป็นสัดส่วนของอันนี้ไป

ลองอีกที
    F = 50 N ส่วนตัวอื่นเท่าเดิม
    เพราะฉนั้นสปริงตัวนี้จะมีค่า k เท่ากับ 50/0.06 = 833 N/m

จากตัวอย่างที่ยกมาทั้งสองตัว จะเห็นได้ว่าค่า k จะแปรผันตรงกับน้ำหนัก/แรงที่กดลงที่สปริง จึงสรุปได้ว่า

ยิ่งค่า k มาก ==> สปริงจะแข็งมาก ==>ต้องใช้น้ำหนัก/แรงกด มาก

สรุปนะคับ โหลดรถลงมารถ สวยขึ้น เข้าโค้งดี หนึบ ข้อดีเยอะคับ แต่อย่าโหลดมาก ไม่หนึบ แถมเด้งอีก คับ

เรื่องตัดสปริง ไม่แนะนำคับ ค่า k ของสปริงเพี้ยน
    ซื้อ สปริงโหลด มาเปลี่ยน ดูค่า k ให้ พอดีกัย น้ำหนักรถนะคับ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ตามนั้นครับอย่าตัดเลยครับถ้างบน้อยก็รอเก็บเงินแล้วหาซื้อ มือสองจากในเวปนี้ดีกว่าครับ...

8. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    จะตัดกี่นิ้วก็ไม่ดีทั้งนั้นครับ

หามือสองดีก่าครับ ราคาประมาณ 3-4 พัน
    อัดน้ำมันอีกหน่อย 1600 น่าจะ Ok

9. LordBeeR

LordBeeR New Member Member

39
    3
    0
    ถ้าจะตัด ก็ตัดขำๆ ลง นิ้วครึ่งก็ได้คับ ผมเองก็ตัด ตอนแรกตั้งใจจะตัดขำๆ และใช้ให้พังทั้งช๊อคอัพเลย แต่ถึงตอนนี้ มานยังไม่พัง ส่วนค่า K เพี้ยนไหม ไม่รู้สึกคับ อาจจะเพี้ยนอย่างที่กล่าวๆ มาข้างต้นก็ได้ แต่ตอนนั้นงบน้อยเกินกว่าจะ ถอยสปริงโหลดได้ + เห็นว่าสปริงเดิมราคาก็ไม่แพง เลยตัดมันไปก่อน

ปล. จะโดนหาว่าเป็นแกะดำไหมน้อ อ อ คนอื่นห้ามเราดันช่างยุ อิอิ :D

10. POTE_manual

POTE_manual New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ แล้วราคาสปริงโหลดมันอยู่ที่กี่บาทอะคับถ้าราคาไม่แรงมากก้อจะได้เก็บตังต่อคับ

11. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    ประมาณ 4000-5000 ครับ หาตามบอร์ดที่ประกาศขายนี่แหละ ของมีมาเรื่อยๆ ตัดสปริงจบแน่ๆ งานเข้าแน่นอน

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ตัดสปริง ไม่ดีไม่เอา ครับ

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ตัดสปริง โช็คไม่ทันพังหรอกครับ รถจะพังก่อน

เวลาลงสะพานแรง ๆ ทิ้งโค้งแรง ๆ อาจมีเป๋ได้

เพื่อนผม มาร้อยนิดๆ ลงสะพานแล้ว เหมือนรถเสียหลักไปเลยครับ

สปริงโหลดมือสองในเวป 4000-5000 เองครับ ไม่ได้แพงอย่างที่คิด

ถ้าเทียบกับความปลอดภัย

14. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ซื้อสปริงโหลดดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้