PRESEA R10 กินน้ำมัน 4 km/l ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย โกศล, 13 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โกศล

โกศล New Member Member

4
    0
    0
    ผมเพิ่งซื้อมาได้สองอาทิตย์ เจ้าของลงเครื่อง NEO V V L (GA 1600) ลองจับอัตราการกินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 4 km/l เกียร์ธรรมดา เพื่อนบอกว่าลองไปเช็คระบบไฟ ยังไงขอคำแนะนำเพิ่มเติมให้ทีครับ และถ้าเป็นระบบไฟ จะไปเช็คได้ที่ไหนที่ทำราคาเป็นกันเองบ้าง ผมอยู่ที่มหาชัย ถ้าได้ใกล้หน่อยก็ดี แต่ถ้าไม่มีที่ใกล้ๆ ก็ไปไกลๆได้ครับ ขอให้อย่าถูกฟันราคาแล้วกัน ตอนนี้งบน้อยมากเลยครับ อีกอย่างคือเข้าเกียร์ยากทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มา และออกตัวต้องเร่งเครื่องมากกว่าปกติ ไม่งั้นเครื่องดับ
    รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ

โกศล 081-8804010 [email protected]

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    อันนี้ไม่ค่อยสันทัด (อีกตามเคย)

แต่เครื่อง NEO VVL ใช่ SR20 NEO VVL หรือเปล่าครับ

เท่าที่ทราบมา เป็นเครื่องที่วายริ่งระบบไฟละเอียดอ่อนมากๆ ต้องให้ช่างที่เป็นจริงๆ วางมาเลยล่ะครับ

เพราะปัญหาที่ตามมาคืออาการวางเเล้วไม่จบ เครื่องไม่เเรงเเถม กินน้ำมันสูบเอาๆๆๆๆๆ

อีกจุดคือต้องดูระบบเกียร์ ไฮโซ CVT ว่าเทคพี่ท่านเปิดครบสองรอบหรือไม่

แต่ถ้าชนเกียร์ธรรมดาก็ปลอดภัยจากจุดนี้ไปได้

ลึกๆเดียวให้ชาว PP มาเพิ่มเติมครับ

คลับเราตอบแบบช่วยๆกัน เติมความรู้กันคนล่ะนิดล่ะหน่อย จนครบถ้วนครับ ใจเย็นๆ ผู้รู้กำลังมาครับ

บางทีผมมั่วไป หลายๆคนก็มาเติมๆให้ สบายๆคร้าบบ

3. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ลองไปถามหาดูใน sunny thai/blue bird club ดูครับมีอู่แถวตลิ่งชัน เก่งเครื่องตัวนี้
    ไม่รู้ว่าเครื่อง sr16vvl หรือ เครื่อง1600จากsunny neo

4. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    น่าจะเป็น SR16VE ฝาสีฟ้าหรือเปล่า

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ฝาฟ้านี่ เครื่องตัวหายากน่ะนั้น ใจถึงจริงๆที่กล้าลง
    R 10 เครื่องเดิมๆ ในเมืองที่จับเรตได้ อยู่ที่ 6 โลต่อลิตร แบบว่าแย่สุดๆเลยน่ะ โดยเฉลี่ยอยู่ที่ 8 โล/ลิตร ทางนอกเมืองผมได้ที่ 12-13 โล / ลิตร แต่เครื่อง Neo นี่ไม่รู้เหมือนกัน แต่น่าจะประหยัดกว่า ลองให้ช่างจูนดูใหม่ดีกว่า แนะนำให้เข้าศูนย์ ไปเลย ถ้าเข้าที่ Nissan ปทุมวันได้ลองไปดู เรียกหาช่างพิสิษฐ์ (อาจสะกดผิด) ลองดูครับ ลองดู

6. โกศล

4
    0
    0
    ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล ยังไงยังรอคำแนะนำเพิ่มเติมนะครับ
    อ้อ!ลืมไปนิดขอแก้รุ่นเครื่องหน่อยครับ เป็น SR 16 (เลขเครื่อง SR16003469W)

7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    รถแรง แหะ

8. Derr_R11

Derr_R11 New Member Member

4
    1
    0
    เช็คระบบปั๊มและกรองน้ำมัน.........น่าจะดีขึ้น

ว่าแต่ทำไมมันกินดุขนาดนั้น

9. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    คือไม่ว่าจะเป็นเครื่องตัวไหนที่ไม่เกิน 2 ลิตรของนิสสันเราก็ไม่น่าจะกินดุเดือดขนาด 4 โลลิตรนะครับขนาดรถของผม 2 ลิตร+เทอร์โบอีกลูกยังไม่กินขนาดรถของ จขกท. เลยคับ และที่ได้บอกว่าเจ้าของเก่าได้ลงเครื่องมาใหม่น่าจะเป็นที่ระบบการวายสายไฟไม่ครบหรือระบบสายไฟเริ่มไม่สมบูรณ์แล้วอยากให้ลองเช็คดูนะคับ.........อิอิ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ชี้แนะด้วนนะคับ (ขอให้หายไว ๆ นะคับ )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2008
  10. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ลองเช็คคอนเซาท์ตามศูนย์ดูคับ ว่ามีอะไรที่มันผิดปรกติ

11. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ตามนั้นเลยคับ.......

12. โกศล

4
    0
    0
    ขอบคุณทุกข้อมูลครับ ยินดีรับข้อมูลเพื่มเติมจากทุกท่านนะครับ

13. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    เบื้องต้นนะคับ
    กินน้ำมันขนาดนั้นผิดปรกติแน่นอนคับ ถามต่ออีกนิดไม่ทราบว่าเวลาขับรอบเครื่อง การทำงานเป็นอย่างไรบ้าง วิ่งอืดไหม มีแรงบ้างไหมคับ เครื่องอะคับ
    งานแรกที่ต้องทำคือให้ไปเช็คคอนเทราก่อนคับ ว่าระบบเครื่องมีการทำงาน หรือองศาลิ้นปีกผีเสื้อ และเซ็นเซอร์ต่างๆๆทำงานปรกติไหม มันต้องเจอตัวการซักตัวแน่นอน

14. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เข้าเกียร์ยาก..วิ่งไม่ออก.....สงกาสัยจาต้องยกเกียร์ดูคลัชด้วยมั้งครับเพราะคลัชจะหมดรอบสูงรถไม่วิ่งแต่น้ำมันพุ่งพรวดเลยนะครับ

15. โกศล

4
    0
    0
    เรื่องเครื่องก็เคยเหยียบรอบขึ้นถึง5500 แต่ไมล์ความเร็วไม่ตรงครับ เลยไม่รู้ว่าวิ่งความเร็วเท่าไหร่ แต่ออกตัวไปแล้วก็พุ่งดีครับ

เมื่อวานให้ร้านทำไฟฟ้ารถยนต์ร้านนึงแถวมหาชัยเค้าเช็คระบบไฟ เค้าบอกว่ารุ่นนี้หาวงจรสายไฟยาก เค้าโทรไปหาเพื่อนๆเค้าหลายคนแล้ว แต่ก็ไม่มี คงต้องหาที่อื่นต่อไป

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ และยังรอข้อมูลเพิ่มครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้