อยากทำ R 11ลง จิมคานา

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย oof24, 13 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oof24

oof24 Guest

0
    0
    0
    อยากทำ R 11ลง จิมคานา เพือนๆพี่ๆน้องๆ ใครมีประสบการณ์ในการฌ์แข็งขัน หรือว่าควรปรับแต่งอะไรบ้าง หรือมีอะไหล่สำหรับการณ์แข็งขัน ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ 089-994-9926 ออฟครับ

2. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    เอาจริงดิ มันจะไหวหรอคับ ท่าทางต้องทำเยอะหน่อยอะ เช่นช่วงล่าง เครื่องอีก เกียร์อีก ไม่งั้นไม่รอด

3. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    พื้นฐานก้อทำเครื่องทั่วๆไปแหละครับ เพิ่มกำลังให้มันเข้าไป พยายามให้รอบกลางถึงปลาย สร้างแรงบิด
    ช่วงล่างก้อเซ็ทแข็งหน่อยรับ หาหัวโช้คที่เป็น ball joint ปรับมุม องศาล้ออ่ะ แล้วก้อหาพวงมาลัยก้านยก กะเบอะบั๊กเก็ตซีทครับ
    ระบบส่งกำลัง ครัทซ์ทองแดง1แผ่นพอ กับเกียร์เต็ดจะดีมากๆครับ
    เอาคร่าวๆแค่นี้ก่อนนะ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ท่าทางรถผมจะได้แค่ จิม แครี่ มั้งเนี่ย.......เน้น ฮา อย่างเดียว

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ขับคนเดียว เสียวทั้งซอย อิอิ :D

6. oof24

oof24 Guest

0
    0
    0
    lo6dlo6d

แข็งกับตัวเองครับ(หาอะไรทำในเวลาวางจากการทำงาน)ไม่ได้แข็งกับใคร เอาพอไม่ให้น่าเกลียด และเพื่อพัฒนาตัวเองเป็นหลักครับ ถ้าจะทำหวังผล presea ต้องไม่ใช้ตัวเลือกดี มันไม่เหมาะครับ, 3/Dน่าจะเหมาะกว่า(ทีแรกก็ว่าจะขายชื้อ3/Dและขายpreseaมันทำใจไม่ได้) ผมทำด้วยใจครับเพราะใช้กันมานานเสียดาย ผมจึงอยากใช้มันในการแข็งขัน ถึงจะดูไม่มีอนาคตเลย เอามันครับ รบกวน เพือน พี่ น้อง ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ เพราะผมไม่ค่อยมีเวลาจริง มาขอความรู้ เพื่อจะเอาไปทำรถ(ผมเอาจริงนะครับ,แต่ผมไม่มีเวลา เพราะทำงานอยู่เรือสิ้นค้าตอนนี้เรือเข้าไทย ครับอยู่บ้าน3วัน จึงมาขอความช่วยเหลือPrimera & Presea Clubเพราะน่าจะดีสุดแล้ว เพื่อตัดสินใจอีกทีว่าจะทำแค่ไหน,ที่ไหน อีกสองเดือนหน้าจะได้กลับมาทำรถ ,แต่อยากได้ข้อมูลก่อน รบกวนด้วยนะครับ ทุกข้อมูลทุกข้อมูลมีค่าครับ) แต่ความตั้งใจอยากเอาแบบเดิมๆ ก่อนแล้วค่อยปรับปรุงกันไป เปลียนเเฉาะที่จำเป็นจริงๆ เพราะไม่รู้จะได้แข่งสักกี่ครั้ง
    1.ปัจจุบันเครืองsr20de auto คงต้องเปลี่ยนเป็นเกียรธรรมดา ต้องแปลงมากไหมครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร (หลักๆผมอยากได้อุปกรณ์ตรงรุ่นไม่ต้องแปลง,มันมีไหมครับ)และถ้าเป็นเกียรautoจะไหวไหม
    2.โช้ค ball joint ปรับมุม องศาล้อ ประมาณเท่าไรครับ หาอยากไหม (ปัจจุบันใช้โคนี่ กระบอกส้ม /สปริงH&Rคงไม่เหมาะ,อยากแลก หรือขาย,ชื้อมามือหนึ่งนะครับ)
    3.อุปกรณ์เสริมความแข็งแรงของตัวถัง มีอะไรที่จำเป็นบ้างเอาแบบจำเป็นจริงๆ หรือถ้าจะชื้อทุกจุดจะคุ้มไหมกับการลงทุน ประมาณเท่าไรครับ หาอยากไหมครับ
    4.ระบบระบายไอเสียมันมีไหมครับ เอาแบบ ตรงรุ่นนะครับ และราคาประมาณเท่าไรครัย (headder ของนอก)ประมาณเท่าไรครับ หาอยากไหม
    5.เบรก ถ้าเปลี่ยนแต่ผ้าเบรกคุณภาพสูงจะพอไหม ,ถ้าไม่พอจำเป็นต้องเปลี่ยนเบรกทั้งชุดใช้ของรุ่นอะไรดี แบบตรงรุ่นและขนาดเหมาะสมกับจิมคานา(ล้อหน้าเป็น15",มันจะติดเบรกไหม,ถ้าติดมีล้อหน้าลายไหนแนะนำไหมเบาๆไม่แพงมาก)
    6.บูชช่วงล่างต่างตามจุดหมุนต่างต้องเปลียนตัวไหนบ้างเอาที่จำเป็น และถ้าเปลี่ยนทั้งหมดจะคุ้มไหม
    7.รายละเอียดปลีกย่อย เช่น พวงมาลัยก้านยก ,เบาะบั๊กเก็ตซีท ของอะไรดีราคาไม่สูงมากมือสอง
    8.เครืองมีอะไรที่ต้องทำบ้าง,แบบจำเป็นจรึงไม่ทำไม่ได้ไม่ทำไม่ได้(เน้นแบบเดิมก่อน)
    *************ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ,ช่วยหน่อยนะครับผมไม่มีข้อมูลเลย,มีใครสนใจลงแข็งด้วยกันไหมครับ สนุกๆ,*****************

7. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    ไม่ต้องอะไรขนาดนั้นหรอก

แข่งกับตัวเองก็เอารถเดิมๆนี่แหละ วิ่งจับเวลาดู สนามหน้าก็ให้ได้ดีกว่าเดิมเรื่อยๆ แค่นี้ก็หนุกแล้ว

รุ่นมือใหม่ก็วิ่งกันรถเดิมๆทั้งนั้นแหละ แต่อย่าเพิ่งไปหวังเรื่องแชมป์ เพราะในรุ่นมือใหม่ ก็ไปเจอพวกรถวิ่งสนามพีระมาจอยด้วย (เก๋าๆทั้งนั้น) หมดสิทธิ์อยู่แล้วหล่ะ ยิ่ง ทำรถมากก็จะยิ่งเสียดายมาก ถ้าจะทำจริงก็ต้องว่ากันให้ได้เท่ากับรถสนามเลย

เสร็จแล้วก็ขึ้นอยู่กับคนแล้วหล่ะ รถเท่ากัน ฝีมือไม่เท่าอีก

แต่อย่างที่วิน (white R11)บอกนี่ ใช่เลย ถ้าทำได้ก็จะดี

อยากหนุกๆก็ลงไปขับเล่นเลย พวกวีออสเดิมๆ ไม่ทำช่วงล่างมายังได้เวลาพอๆกับผมเลย(P11)

ไว้วันที่ 6 ก.ค. เจอกันที่ BRC ครับ ว่าจะไปวิ่งอีก มันส์จริงๆ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=494595

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=498212

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=497949

8. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    6 นี้ไปมีตติ้งอีกเปล่าครับพี่ที่ BRC เลยไปดูพี่บุ๊คด้วย...อิอิ

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    แหะๆ

ใจจริงมันก็น่าสนนะ แต่ถ้ามัน แข่งแล้วเนีย เรื่อง เซอร์วิส เรื่องค่าซ่อมบำรุง ต่างๆตามมามันก็จะสูง ตามไป

ผมว่ามันก็น่าสนุกดีแหะ ลองเอากรวยมาลองวิ่งดีกว่า 555+ :D

10. vynnz

727
    4
    0
    [1.ปัจจุบันเครืองsr20de auto คงต้องเปลี่ยนเป็นเกียรธรรมดา ต้องแปลงมากไหมครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร (หลักๆผมอยากได้อุปกรณ์ตรงรุ่นไม่ต้องแปลง,มันมีไหมครับ)และถ้าเป็นเกียรautoจะไหวไหม

เกยีร์ออโต้ไหวคับ แต่ไม่ดีครับ เกียร์ธรรมดาจะดีกว่า สามารถรียกแรงออกมาใช้งานได้ตามจังหวะมากกว่าครับ ส่วนเรื่องตรงรุ่นไม่มีครับ ยังไงก้อต้องแปลง แล้วก้อหาครัทซ์ทองแดงซักชุดครับ รับรองติดใจ ช่วยได้เยอะครับ

2.โช้ค ball joint ปรับมุม องศาล้อ ประมาณเท่าไรครับ หาอยากไหม (ปัจจุบันใช้โคนี่ กระบอกส้ม /สปริงH&Rคงไม่เหมาะ,อยากแลก หรือขาย,ชื้อมามือหนึ่งนะครับ)

โช้คนี่หายากครับ ตรงรุ่นไม่มี ยังไงก้อต้องแปลงครับ เทียบเอา หรทอเอาที่ใส่ได้แปลงแต่หัวจ๊อยก้อได้ครับ ลองดูพวก d2 ก้อได้ครับ

3.อุปกรณ์เสริมความแข็งแรงของตัวถัง มีอะไรที่จำเป็นบ้างเอาแบบจำเป็นจริงๆ หรือถ้าจะชื้อทุกจุดจะคุ้มไหมกับการลงทุน ประมาณเท่าไรครับ หาอยากไหมครับ

ก้อโรลบาร์เลยครับ ง่ายดี ครึ่งคันหลังหรือเต็มคันก้อได้ ค่าใช้จ่ายแล้วแต่ร้าน แล้วแต่แบบที่สั่งครับ

4.ระบบระบายไอเสียมันมีไหมครับ เอาแบบ ตรงรุ่นนะครับ และราคาประมาณเท่าไรครัย (headder ของนอก)ประมาณเท่าไรครับ หาอยากไหม

ถ้าเฉพาะheader มีครับ แต่ตัวท่อนี่ไม่มีแหงๆ ต้องเดินใหม่อ่ะครับ header ส่วนใหญ่ของ rsr แต่ถ้าคิดจะตีใหม่เลยแนะนำให้ใช้แบบ 4-1 ครับ แหล่ม

5.เบรก ถ้าเปลี่ยนแต่ผ้าเบรกคุณภาพสูงจะพอไหม ,ถ้าไม่พอจำเป็นต้องเปลี่ยนเบรกทั้งชุดใช้ของรุ่นอะไรดี แบบตรงรุ่นและขนาดเหมาะสมกับจิมคานา(ล้อหน้าเป็น15",มันจะติดเบรกไหม,ถ้าติดมีล้อหน้าลายไหนแนะนำไหมเบาๆไม่แพงมาก)

เปลียนแต่ผ้าเบรคก้อน่าจะพอครับไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมาก

6.บูชช่วงล่างต่างตามจุดหมุนต่างต้องเปลียนตัวไหนบ้างเอาที่จำเป็น และถ้าเปลี่ยนทั้งหมดจะคุ้มไหม

ถ้าคิดจะเอาไว้ใช้งานเงียบๆก้อคุ้มครับ แต่ถ้าไม่ก้อไม่คุ้มอ่ะครับ

7.รายละเอียดปลีกย่อย เช่น พวงมาลัยก้านยก ,เบาะบั๊กเก็ตซีท ของอะไรดีราคาไม่สูงมากมือสอง

ของก๊อปก้อได้ครับ ไม่น่าซีเรียส ไม่แพง

8.เครืองมีอะไรที่ต้องทำบ้าง,แบบจำเป็นจรึงไม่ทำไม่ได้ไม่ทำไม่ได้(เน้นแบบเดิมก่อน)

กรองเปลือย header ท่อไอเสีย น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์เกรดดีๆ ครับ

11. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ถ้าต้องการแข่งกับตัวเอง มีรถอะไรก็ลงไปเลยคับ

รถเดิม ๆ เค้าก็ลงกัน

ส่วนเรื่องอยากจะทำอะไรกับรถบ้าง ก็ลงสนามแล้วจะรู้เองคับ

ว่าต้องทำตรงไหนบ้าง อาการรถมันจะออกมาให้เห็นเลย

ลงสนามครั้งแรก เตรียมแต่ตัวให้พร้อมก็พอ

แล้วจะรู้ว่า ต้องฝึกตัวเองก่อนอีกเยอะเลย

เรื่องรถค่อยว่ากัน

12. whitebear

1,191
    11
    0
    ลองเข้าไปดูกัน

รถเดิม ๆ ได้อะไรมาเยอะเลย ต่างกับการซิ่งบนถนนเยอะ

http://www.youtube.com/v/avCZUEJqwBQ

13. Super_book

294
    4
    0

เครื่องผมดูไม่ได้อ่ะ

14. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เด๊๋ยว ปัด เอา บ้าง ไม่ ไหว

15. DEK_PR

DEK_PR New Member Member

82
    0
    0
    ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย อันดับแรกเบรคหลังสำคัญที่สุด เพราะเวลาเข้ากรวยต้องดึงเบรคมือ อีกอย่างคือช่วงล่างต้องรองรับการบิดที่รุนแรงได้ เครื่องยนต์เรื่องเล็ก ถ้าอย่างไรลองแวะเข้ามาคุยปรึกษากันได้ที่ อู่เมษายนต์ ซอยคู้บอน 26 หรือโทรมา 083-1373534 เมษครับ หรือไม่ก็ดูในเวปได้ครับ

16. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เอาเลย ๆ บ่หยั้นอยู่แล้ว.........เดียวช่วยด้วยคน:D:D:D

17. whitebear

1,191
    11
    0
    ลองไปเล่นกันดูคับ

สนุกไปอีกแบบนะ

18. vynnz

727
    4
    0
    r11 เดี๋ยวบริจาคโช้คคู่หลังให้ ตูนเอาเลยๆๆ แต่ต้องไปถอดเองนะ

19. Super_book

294
    4
    0
    ถ้าแข่งที่ BRC ก็คงไม่ได้ดึงเบรคมือหรอกครับ โค้งกว้างๆทั้งนั้นเลย

20. whitebear

1,191
    11
    0
    มาลองกันเองดีก่า

21. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    อยากขับแบบจิมคานาบ้างจังเลย เคยแต่จิ้มคันหน้าอ่ะ ฝีมือล้วนๆ555+

22. tOon`

2,324
    43
    48
    ลอง ดู ดี ไหม เนีย น่า ลอง แหะ แต่ ว่า มัน ต้อง เล่น ยัง ไง บ้าง อะ ครับ เนีย

ผม เห็น แต่ พวก
    GC8
    Evo 1-3 Colt ก็มี
    3Door หรือ ไม่ก็พวก Ek
    แล้วก็ Ae 92 100 101 110 อัลติส ก็ มี บ้าง
    นิสสันละ ผมไม่ค่อยจะ เห็นคนเอามาเล่นเลย ครับ แต่เห็นในซันนี่ น่าจะมีใช่ปะครับ

พี่กิ๊ฟ เอา ด้วย กับ ตูน ปะ ละ ครับ น่า เล่น นะ พี่

แดรกก็ไม่ไหวขนาด 3Doorยังสู้ไม่ได้เลยอันนี้โกงเกิน ดริฟต์ก็ไม่ได้ทำทีเคยลองมันก็ออกนะพี่แต่ไม่เป็นจะเหมือน ขับหลังเลยครับมันหมุยได้แค่ปล่อยครัชต์จริงๆ แต่จิมคาน่าไง น่าลอง555+

23. whitebear

1,191
    11
    0
    มาลองกันเลย

วันที่ 6 มีแข่งที่ BRC

24. vynnz

727
    4
    0
    เอาสิตูน แวะรับพี่ด้วย หุหุ

25. tOon`

2,324
    43
    48
    เฮ้อ มัน ต้อง ซ้อม ซะ และ งาน นี้ ซ้อม หน่อยๆ

26. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    จัดไปเลยตูน.......รถกะลัง สด ๆ ........เดียวเป็น เพื่อนซ่อมให้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้