เอารถไปซ่อมมา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Toajeed, 12 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Toajeed

Toajeed New Member Member

10
    2
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า รถผมไฟเครื่องโชว์ขึ้นมา ก็เลยหาอู่ใกล้ๆบ้าน เห็นมันติดป้ายว่าซ่อม Honda
    ก็เข้าไปเลย ช่างจัดการเช็คจั๊มสายไฟแถวกล่อง ECU แล้วเขาก็บอกว่า โรตารี่เสีย ต้องเปลี่ยน
    ( ในใจผมก็คิดว่าเริ่มมาแล้วมั่วนิ่มนี้หว่ามันน่าจะเป็นที่มอเตอร์คุมรอบเดินเบา ) แต่ช่างจะเรียก
    ไอ้ตัวนี้ว่าอะไรไม่รู้นะ (แต่ตรูฟังแล้วมันทะแม่งๆ) ช่างจัดการถอดออกทั้งยวง
    ( แต่ตรูนะเห็นแล้วล่ะมันถอดเอาลิ้นปีกผีเสื้อกับมอเตอร์คุมรอบเดินเบาไป ก็คิดว่าเออส่งสัยมันจะเอาไปล้าง)
    แล้วมันเอาไปล้างจริงๆแหละ ล้างเสร็จมันก็เอามาประกอบไปอย่างเดิม มันบอกว่าเปลี่ยนโรตารี่ตัวใหม่แล้ว
    แล้วก็ถึงเวลาทดลองติดเครื่อง ตูม เครื่องติดแล้วแต่ไฟยังโชว์เหมือนเดิม แล้วช่างก็ดับเครื่อง จัดแจงถอด
    กล่อง ECU ออกแล้วเอากล่องของเขามาเสียบแทน (กล่องเก๋า...เก่า) แล้วเขาก็ติดเครื่อง ตูม (ตรูนะแอบมองอยู่) ไฟเครื่องมันก็ยังโชว์เหมือนเดิมนะ ( แต่ตรูนะเสือกหูดี ก็มันระแวงอยู่แล้วนี้หว่า)
    มันบอกลูกน้องว่าลบไฟ แล้วผมก็เห็นว่าไฟมันดับแล้วเขาก็เอารถไปลอง พร้อมทั้งเอากล่อง ECU
    ของผมติดรถไปด้วย (สังสัยจะทำให้ดูหน้าเชื่อถื่อ) บรื้น....กลับมาบอกว่ากล่องผมเสีย ผมถามกลับไปว่า
    ซ่อมได้ไหม ช่างบอกซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว เลยถามไปว่าเท่าไร คำตอบคือ ค่ากล่อง 7000 กับ
    เซ็นเซอร์อีก 2000 เบ็ดเสร็จ 9000 โอ้วหระเจ้าจอจ (โดนเข้าแล้ว) ตกลงพี่จะเปลี่ยนไหม (คิดว่าเอตรูจะทำไงดีหว่า...คิดคิดคิด) แกล้งโง่บอกว่าพี่เงินผมไม่พอจ่าย พี่ใส่กล่องของผมกลับไปอย่างเดิม
    ก่อนนะเดี๋ยวสิ้นเดือนผมค่อยมาเปลี่ยนกล่องนะ ส่วนเซ็นเซอร์นะ 2000 นะผมจ่ายพี่ก่อนนะ ช่างตอบผมกลับมาว่า ไม่ได้ครับกล่องพี่เสียเดี๋ยวพี่ใช้รถต่อไปจะทำให้เซ็นเซอร์เสีย
    เดี๋ยวผมถอดเซ็นออกก่อน ผมก็ตอบกลับไปว่าได้ครับ แล้วก็สวนไปทันทีว่าพี่คิดค่าป่วยการไปเลยครับ
    เท่าไรครับ (โยกโย้นานมากต้องทำจ็อบอะไรไม่รู้นานมากแล้วก็ให้เสมียนมาขอประวัติผมอีกขอที่อยู่เบอร์โทรแล้ว
    ยังถามว่าเคยมาทำรถที่นี่ไหม จดทะเบียนรถผมไปด้วย สงสัยมันจะกลัวว่าผมจะประจานมันทางเว็บ
    แต่ผมไม่กลัวมันหรอกก็เลยขอบอกเหล้าสู่กันฟัง แต่ไม่อยากจะทำร้ายเขาหรอกเพราะเขาก็หลอกผมไม่สำเร็จ)

pop-ja และ nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    อู่ชื่ออะไรครับ

3. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ที่ไหนเหรอครับ

pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  4. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    นั้นสิ แถวไหนหรือครับ ค่าป่วนการโดนไปเท่าไหร่ครับ เพือนๆๆจะได้ระวังกันครับ + ไป จกขท

5. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เด๋วนี้แสบๆทั้งนั้นอู่รถ

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ลองเช็ค Code ดูหรือยังคร้าบ

7. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    มั่ว และ ชั่ว อย่างแรง

อู่พวกนี้ถ้าเราใจอ่อนนะ เสร็จเลย

8. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ดันดัน อู่ไหนเนี่ย

9. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    กล่อง ECU นะ"ซ่อมได้" แต่สันดานช่างชั่วๆ น่ะ"ซ่อมไม่ได้" อยากรู้จริงๆ ที่ไหนๆ

10. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    การเลือกอู่ ผมไม่เข้าสุ่ม4สุ่ม5 อะ ผมจะเข้าเมื่อมีคนรู้จักเค้าแนะนำมาก่อน เข้าไปกลัวโดนแม่งฟันเละ

11. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ........บอกชื่อร้านหน่อยสิ.......ได้รู้ๆไว้

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อู่ชื่ออะไรหรอครับอยู่แถวไหน แย่จริงๆ จะได้คอยเตือนเพื่อนๆไว้น่ะครับ

13. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    อู่แบบนี้ เพียบ หาอู่ที่รู้จัก ไว้ใจได้ ดีกว่า

14. up

up New Member Member

24
    1
    0
    แบบนี้ไม่ไหวๆ

15. Toajeed

10
    2
    0
    Code ไฟผมไม่รู้เรื่องหรอกครับ แต่หลังจากที่ออกจากอู่นั้นผมก็ไปอีกอู่หนึ่งทันที
    ซึ่งอู่นี้ผมก็ว่าจะไปอยู่แต่ว่ามันไกลบ้าน ผมไม่ขอบอกชื่ออู่นะ เพราะไม่อยากโจมตีอีกอู่
    แล้วไปเชียร์อีกอู่หนึ่ง อู่นี้ที่อยู่ในใจผมเพราะผมฟังรายการวิทยุที่เขาตอบปัญหารถเป็นประจำ
    พอเอารถเข้าไปเขาก็เช็ค Codeไพ แล้วเขาก็บอกมอเตอร์คุมรอบเดินเบาเสีย จัดการถอดออกมา
    แล้วช่างก็เอาโอมห์มิเตอร์มาวัดให้ดูบอกค่าที่ออกมาอย่างเนี้ยมันเสีย แล้วก็เปลี่ยนตัวใหม่ใส่เข้าไป
    แล้วเขาก็บอกลูกน้องว่าล้างความจำ เห็นลูกน้องเขาถอดขั้วแบตแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ แล้วก็ติดเครื่อง
    ไฟไม่โชว์แล้ว ลองออกไปขับดูสักพักใหญ่ทุกอย่างปกติ รอดจากการโดนฟัน :D

16. บอกชื่ออู่ไปเลยก็ได้ครับ อู่แย่ๆอย่างนี้
    เพื่อนคนอื่นจะได้ไม่เป็นเหยื่ออู่แบบนี้กันอีก

ศูนย์บริการมั่วก็เยอะ อู่มั่วก็เยอะ ถ้าไม่รู้จักกันนี่เสี่ยงมากมาย

17. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ไหนๆก็ไหนๆแล้วคับ บอกชื่ออู่เลยครับ เพื่อนคนอื่นจะได้ไม่หลงกล

18. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ของพวกนี้ไม่เสียกันง่ายๆนะครับถ้าไม่เจอ น้ำ(ท่วม) ไฟช๊อต และ อุบัติเหตุที่รุนแรงมากๆจนกล่องได้รับความเสียหายทางกายภาย ส่วนอาการที่จะเสื่อมสภาพไปตามการใช้งานมีน้อยมาก ( ซึ่งจะเสื่อมที่พวก ตัวไอซี ต่างๆซึ่งเป็นได้ถ้าใช้ไปนานๆๆๆๆๆๆ )

กล่องECU เขามีรับซ่อมกันเยอะครับ แต่ระวังเจอพวกร้านหลอกฟันก็พอ เคยเจอรถเอากล่องไปทำรอม มา ทำไปทำมา สุดท้ายเจ๊งต้องใช้กล่องเดิม ( มือ2 ) น่าสงสาร จริงๆ

19. Toajeed

10
    2
    0
    ขอบคุณมากนะครับ คุณตุ๊กตายาง ผมชักเริ่มสงสัยและระแวงขึ้นมาแล้วซิว่าตอนลองรถเขาเอากล่องผมติด
    ไปด้วยทำไมหรือว่าเขาเปลี่ยนไส้ในของผมไปแล้วก็ไม่รู้ เพราะเห็นกล่องของเขาเก่ามาก :(

20. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ประจานไปเลยครับ

21. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    แล้วอู่ไหนล่ะคับเนี่ย...บอกหน่อยเหอะจะได้ไม่มีใครเป็นเหยื่อมานอีก

22. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    อู่หากินแบบนี้บอกชื่อเลยครับกันเพื่อนๆเราตกเป็นเหยื่อความชุ่ยของมัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้