รถ Alphard Hybrid นี่ประหยัดมากน้อยแค่ไหน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Cat Speed, 10 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Cat Speed

Cat Speed New Member Member

24
    1
    0

ขอถามผู้รู้ หรือใครใช้ รถรุ่นนี้อยู่ ว่ารถ Hybrid มันประหยัดมากไหมครับ

ขอถามเป็นความรู้ ( แต่ไม่มีเงินซื้อหรอก )

2. เอ้อ

เอ้อ New Member Member

60
    3
    0
    ไม่มีAlphard Hybrid แต่พี่ชายใช้Estima Hybridอยู่ครับ... ถามว่าประหยัดไหม...อันนี้แล้วแต่วิธีขับ มันต้องเข้าใจก่อนว่ารถพวกนี้มันใช้ไฟฟ้าวิ่งที่ความเร็วต่ำๆและค่อยๆเหยียบคันเร่งเท่านั้น นั่นคือมันจะใช้ไฟฟ้าในช่วงที่รถต้องโหลดสูงสุด โดยเฉพาะตอนออกตัวน่ะครับ

เพราะฉนั้น ขับลอยๆทางไกล มันก็ใช้น้ำมันเหมือนรถทั่วไปนั่นแหละ....

เท่าที่ผมขับๆมา ในเมืองนี่ถ้าตั้งใจขับ คือออกตัวตอนติดไฟแดงอย่างช้าๆเพื่อรักษาให้มันใช้มอเตอร์วิ่งนานที่สุด หรือเมื่อจะเข้าบ้านเราต้องคลานๆ ผมก็กดปุ่มEVที่มันบังคับให้เป็นใช้มอเตอร์วิ่ง(แต่ถ้ากดคันเร่งแรงนิดนึงมันก็ตัดเป็นเครื่องยนต์อยู่ดี) อีแบบนี้ประหยัดกว่ารถที่ใช้แต่เครื่องยนต์แน่นอนครับ

ส่วนทางไกลมันใช้เครื่องยนต์อยู่แล้ว ถ้าไม่กระทืบคันเร่งบ่อยๆ รักษาความเร็วนิ่งๆ มันก็กินราวๆ 11-12กิโลเมตรต่อลิตรนะครับ นี่เครื่อง2.4ลิตรครับ

ผมเลยสรุปเอาเองว่าถ้าต้องใช้ในเมืองเยอะๆ เจอสภาพรถติดบ่อย หรือลุยการจราจรคับคั่งเนี่ย...Hybridช่วยได้จริงครับ ไอ้เจ้านี่พอรถติดปุ๊บมันดับเครื่องปั๊บ พวกระบบแอร์ พวงมาลัยเพาเว่อร์ วิทยุ ไฟต่าง ก็จะดึงไฟจากแบตมาใช้สักพัก พอแบตเริ่มอ่อนเครื่องยนต์ก็จะสตาร์ทเองครับ และเวลาคลานๆนี่ใช้มอเตอร์วิ่ง ประหยัดแน่นอนเพราะไม่ได้กินน้ำมันสักหยด

แต่ถ้าจะเอาไว้วิ่งต่างจังหวัดก็คิดให้ดีครับ เพราะมันใช้เครื่องยนต์วิ่งเป็นส่วนมาก ก็กินน้ำมันตามสภาพเครื่องนั่นแหละครับ อาจจะดีกว่าถ้าเราจะใช้รถดีเซล หรือรถเบนซินติดแกสครับ

Cat Speed ถูกใจสิ่งนี้
  3. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    Alphard Hybrid กินราว12 กมลิตรครับ ขับทางไกอย่างเดียวนะ แต่ตัวนี้เครื่องแรงม้าน้อยกว่า estima hybrid นิดนึง( บล้อกเดียวกัน) เวลาขับ เครื่อง 2.4 กับ นน เกือบ 2 ตัน จะมีอืดเหมือนกัน แต่ก็โอเคหละครับ

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ...อะไรจะมาสู้เจยิงแก๊สได้??

5. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0

2เจครับ:D

อ่ะล้อเล่นน่า:D

รถไฮบริดจ์ พอ 4 ปี แบตเสื่อมแล้วต้องเปลี่ยนใหม่นี่ ราคาเร้าใจเลยครับ:cry:

6. ไม่รีบออกตัวแรงๆค่อยเลี้ยงคันเร่งปรับรองว่าในเมืองรถติดๆปล่อยเบรคไหลๆประหยัดมากครับ เดินทางไกลไม่มีโอกาสได้ใช้ไฟฟ้าแน่นอนแต่ว่าก็ประหยัดน่าดูพอรับได้ครับสิบกว่าโลลิตร:D

7. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    แบตชุดเป็นแสน เอื๊อก...

8. เอ้อ

เอ้อ New Member Member

60
    3
    0
    ใช่แล้ว แบตแพงโคตรๆ...คิดให้ดี...หากใช้รถเยอะๆอย่างพี่ชายผม(สองปีมีวิ่งเกือบสองแสน) พอถึงอายุแบตเสื่อมมันคงวิ่งไปเกิน3แสนกิโลเมตรแล้ว..ก็ขายๆรถไปเหอะ ฮ่าๆ

แต่ถ้ากะจะเก็บยาวๆๆๆๆ ไม่แนะนำให้ซื้อนะครับ เพราะแบตยังแพงน่าดูชม คงต้องรอให้เขาสามารถลดราคาค่าแบตได้ก่อนน่ะ

9. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    เป็นความรู้เลยครับ เพิ่งรู้อ่ะ

10. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
    อ่านที่เฮีย ตอบ แล้วเข้าใจเลยว่ามันทำงานยังไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้